Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - THƠ ĐỖ HỮU TÀI  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 129 130 131 132 133 ... 257
Send Topic In ra
THƠ ĐỖ HỮU TÀI (Read 192061 times)
Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Re: THƠ ĐỖ HỮU TÀI
Reply #1950 - 01. Apr 2011 , 17:25

Hoạ Mi Nâu wrote on 31. Mar 2011 , 22:47:
Anh Hai Tài tui ơi,
Cho HMN hoạ thơ chơi với anh hai cho vui nghen.  Trong bài thơ thì xưng...tôi.. nghe kỳ quá, nhưng  hổng lẽ lại viết HMN vào, vần cũng hổng được.  Tại theo vần chứ hổng dám....phạm thượng, anh hai Tài tui đừng la làng em nó sợ nó hổng dám vào nữa nghen...
Đọc xong đừng cười lớn, nó cũng sợ, cũng hổng dám vào nữa. Chúc anh hai đọc dzui. Wink

Bài Thơ Tôi

Đỗ Hữu Tài

Bạn ơi có đọc thơ tôi
Xin đừng ngần ngại viết đôi câu vào
Cứ như thay thế lời chào
Như trời đang nắng rì rào nghe mưa
Thơ tôi lắm lúc đẩy đưa
Như làn gió mát giữa trưa mùa hè
Lời thơ chẳng chút rụt rè
Ân cần tôi gởi bạn bè đọc thơ

Thơ tôi con chữ đơn sơ
Như dòng tư tưởng vu vơ nhẹ nhàng
Có khi mộng mị mơ màng
Có khi như ánh trăng vàng trên cao
Có khi sóng vỗ lao xao
Có khi là những vì sao sáng ngời
Có khi lưỡng lự với đời
Có khi thân thiết gọi mời thế thôi

Bạn ơi có đọc thơ tôi
Xin đừng ngần ngại thả trôi tâm hồn
Vào thơ cho ý dập dồn
Vào thơ trong lúc bồn chồn tâm tư
Thơ tôi không thiếu không dư
Chỉ viết vừa vặn xem như món quà
Lời thơ thắm thiết đậm đà
Như tình tôi đó thật thà bạn ơi

Bạn ơi đừng bỏ cuộc chơi
Đọc đi để thấy thơ phơi chữ tình
Dù cho đôi lúc gập ghềnh
Vẫn còn có ánh trăng nhìn mỗi đêm
Thơ này nhè nhẹ êm êm
Thơ bày mời bạn cùng đem tình vào
Hoạ thơ cho biết ngọt ngào
Trong từng con chữ bạn chào thơ tôi

Bài Thơ Tôi

HMN

Nghe như anh nhắn cho tôi
Dù không biết hoạ nhưng thôi cũng vào
Họa thơ cũng thể như chào
Lạy trời cho chữ … rào rào….. như mưa
Thơ anh gió thổi nhẹ đưa
Mát lòng mát dạ như mưa mùa hè
Thơ tôi có chút rụt rè
Ngập ngừng ngần ngại, e dè nàng thơ

Lòng tôi thì quá đơn sơ
Nên thơ chắc chẳng mộng mơ nhẹ nhàng
Tôi mơ, dù có muộn màng
Uớc thơ dát ngọc dát vàng tài cao
Họa thơ mà dạ xốn xao
Chữ thì không có, thơ sao rạng ngời?
Có bao nhiêu chữ cho đời?
Chào thơ để đáp lời mời thế thôi

Bần thần không hiểu lòng tôi
Chừng nào mới biết buông trôi cả hồn?
Trong đầu ý nghĩ dập dồn
Sắp xếp từng chữ, bồn chồn tâm tư
Viết câu lục bát sợ dư
Thôi thì cũng họa, coi như tặng quà
Thơ dù chẳng mấy đậm đà
Nhưng không khúc mắc thiệt thà anh ơi

Nghe mời tôi ghé vào chơi
Để lại mấy chữ à ơi thân tình
Chữ nhiều gúc mắc gập ghềnh
Cũng đem vào để anh nhìn một đêm
Thơ đầu chắc chẳng dịu êm
Quý anh nên ghé mà đem thơ vào
Nâng niu vài chữ ngọt ngào
Mang ít hạnh phúc vào chào thơ anh

Thơ Tài nửa lạng ai ơi,
Họa Mi Nâu đáp vang ngời sáu cân!

Bravo! bravo bác Tài & HMN
Smiley Smiley
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #1951 - 02. Apr 2011 , 08:46

Nâu cám ơn anh Hà và chị TV đã vỗ tay khuyến khích "Bài Thơ Tôi".  Anh Tài ơi, nghe anh "vui muốn hóc" làm Nâu mừng hết lớn.  Vừa cười vừa xoa đầu vì anh hai kí đầu đau quá....
Bài nào nhắm dễ thì Nâu.....làm tới... cho anh hai vui nghen.
Nâu
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1952 - 02. Apr 2011 , 09:20

Hoạ Mi Nâu wrote on 02. Apr 2011 , 08:46:
Nâu cám ơn anh Hà và chị TV đã vỗ tay khuyến khích "Bài Thơ Tôi".  Anh Tài ơi, nghe anh "vui muốn hóc" làm Nâu mừng hết lớn.  Vừa cười vừa xoa đầu vì anh hai kí đầu đau quá....
Bài nào nhắm dễ thì Nâu.....làm tới... cho anh hai vui nghen.
Nâu

Nâu thương ,
Anh hai hiền như...cục bột , hông bao giờ kí đầu , mà còn...hóc gì quá...cãm động.
Chờ thêm thơ hay của Nâu đó...tặng Nâu , anh Tài và anh Hà cùng nhâm nhi cho đời thêm vui nè...hi.hi..

thanks.gif tulip_tim tulip_tim maivang_22 thumbup thumbup votay Drinkinj nong_hoi tu_nguyen_chai tu_nguyen_chai

Chúc anh TT , anh Hà , HMN và cả nhà 1 cuối tuần như ý.
Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

kieunguyen
Gold Member

" Hương xưa "

Virginia
Reply #1953 - 02. Apr 2011 , 09:57

tuy-van wrote on 02. Apr 2011 , 09:20:
Nâu thương ,
Anh hai hiền như...cục bột , hông bao giờ kí đầu , mà còn...hóc gì quá...cãm động.
Chờ thêm thơ hay của Nâu đó...tặng Nâu , anh Tài và anh Hà cùng nhâm nhi cho đời thêm vui nè...hi.hi..

thanks.gif tulip_tim tulip_tim maivang_22 thumbup thumbup votay Drinkinj nong_hoi tu_nguyen_chai tu_nguyen_chai

Chúc anh TT , anh Hà , HMN và cả nhà 1 cuối tuần như ý.
Tv

Hello chi T. Vân ,

Em cũng theo chị vào đây và hoàn toàn đồng ý với chị Vân và anh Hà hai tay hai chân luôn , không ngờ HMN  làm thơ hay qua' xá Trời  ,  Nâu dấu nghề hén , Kiều mê hoa và mê thơ lắm , vui mừng biết thêm một nhà thơ : Họa Mi Nâu .  Chị Vân ơi  còn Chích Choè  nữa ,  bà Tao' xuất sắc này chắc chắn làm thơ cũng hết chỗ chê . Cam' ơn Chị Vân khen hình hoa Anh Đào ,  chờ mong những sang' tác mới của nhà thơ DHT , HMN , CC và nhiều nhà thơ khác trong DDLVD  (kn Kiss)

Back to top

Thời gian hay khoảng cách đều không làm giảm được tình bạn.&&Rưọu không say người , ngưòi say rượu. Hoa không mê bướm , bướm mê hoa.....

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1954 - 02. Apr 2011 , 16:54

DOHUUTAI wrote on 31. Mar 2011 , 09:05:
PTr ơi ,

Anh Tài tui thấy một người rất đặc biệt đang hát bài Một Nửa Bài Thơ hoado ai dzị ta....Tí? Diều? hay PTr?...hahahaaaaa...

Cám ơn PTr lúc nào cũng dành nhiều món quà đặc biệt cho ông anh Tài tui này hoado

Anh Tài ơi ,
Đọc bài này đã lâu mà hôm nay Tí mới trả lời được anh Tài thông càm cho Tí quá lanh chanh chứ khg phải quên nhe  Cheesy Grin

Tí muốn cho anh Tài biết rằng khi vui chơi cả nhà cũng không quên anh Tài í mà... nên Tí hát bài Một Nửa Bài Thơ giống như anh Tài cũng có mặt tham gia cùng mọi người vậy đó , và cũng  là tấm lòng kính mến của Tí đối với  SQDB nhà thơ cục cưng của D Đ LVD  Cheesy Grin

he he anh Tài biết hông Tí hát  MNBT dứt xong phần 1 thì ban nhạc đã quen rồi nên đi bản nhạc dạo rất hay làm Tí thêm phần hứng thú hát say sưa luôn á , ban nhạc có hỏi thăm khen bài hát có nhạc và lời hay quá đó  thumbup thumbup

Chúc anh Tài vui

Tí Lanh Chanh PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1955 - 02. Apr 2011 , 16:57

Trò  HMN hoạ thơ anh  Tài hay quá , quá xuất sắc  thumbup thumbup thumbup votay votay votay Diều ngồi đọc hoài , đọc tới đọc lui , thấy dễ thương ghê , Nâu giỏi lắm , cứ làm tới tới đi nhé , Diều hỏng biết hoạ thơ nhưng biết... vổ tay và vổ tay thật lớn khen Nâu đó

Diều
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #1956 - 02. Apr 2011 , 17:24

Tưởng Nâu nhà ta dạo này bỏ Ngó đi ngủ sớm,  té ra nàng làm thơ hoahong.gif  Hay lắm Nâu à. votay hoahong.gif
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #1957 - 02. Apr 2011 , 22:07

Phuong_Tran wrote on 02. Apr 2011 , 16:57:
Trò  HMN hoạ thơ anh  Tài hay quá , quá xuất sắc  thumbup thumbup thumbup votay votay votay Diều ngồi đọc hoài , đọc tới đọc lui , thấy dễ thương ghê , Nâu giỏi lắm , cứ làm tới tới đi nhé , Diều hỏng biết hoạ thơ nhưng biết... vổ tay và vổ tay thật lớn khen Nâu đó

Diều

Cám ơn Diều nha.  Hihi, làm gan 1 bữa mà đưọc khen sướng thiệt.  Tại Anh Hai hết đó Diều ạ.  Anh Hai gọi mời....tha thiết..... quá, làm Nâu phải thở sâu mấy hơi rồi mới có đủ gan dạ để mà....xông.... vào nhà Anh Hai.... Smiley

Đặng-Mỹ wrote on 02. Apr 2011 , 17:24:
Tưởng Nâu nhà ta dạo này bỏ Ngó đi ngủ sớm,  té ra nàng làm thơ hoahong.gif  Hay lắm Nâu à. votay hoahong.gif

Cám ơn Mỹ vỗ tay ủng hộ em út hí.  Hihi, cái tật thức khuya khó chừa quá My ạ.  Đã thú tội với My rồi mà, có bữa thì lên giường sớm được, bữa thì không.
(Nhưng không phải bữa nào cũng làm thơ, chỉ có bữa đó phải nộp bài cho Cô Thu rồi sẳn tiện...dzô....luôn) Smiley
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #1958 - 02. Apr 2011 , 23:16

kieunguyen wrote on 02. Apr 2011 , 09:57:
Hello chi T. Vân ,

Em cũng theo chị vào đây và hoàn toàn đồng ý với chị Vân và anh Hà hai tay hai chân luôn , không ngờ HMN  làm thơ hay qua' xá Trời  ,  Nâu dấu nghề hén , Kiều mê hoa và mê thơ lắm , vui mừng biết thêm một nhà thơ : Họa Mi Nâu .  Chị Vân ơi  còn Chích Choè  nữa ,  bà Tao' xuất sắc này chắc chắn làm thơ cũng hết chỗ chê . Cam' ơn Chị Vân khen hình hoa Anh Đào ,  chờ mong những sang' tác mới của nhà thơ DHT , HMN , CC và nhiều nhà thơ khác trong DDLVD  (kn Kiss)

Nâu cám ơn chị KN thật nhiều nha. Dám múa riều qua mắt anh Tài mà được mấy chị vỗ tay ủng hộ nên chắn em HMN cứ làm tới hoài cho mà xem (nhưng mà cũng biết tự lượng sức mình, bài nào nhắm được thì mới dám thôi)
Chị à, chị mê hoa thì Nâu đã được thấy rồi (mùa hoa đào năm nay), nhưng nếu chị mê thơ thì chắc chị cũng có làm thơ phải không?  Trình làng nghe chị, em trông đó.
Em HMN
PS: Í quên, đừng kêu em là nhà thơ, em quê lắm vì em mới tập mà.  Cũng nhờ vào Hội Dịch Thơ của Cô Thu mới biết tập tành đó chị ơi.
Back to top

IP Logged

kieunguyen
Gold Member

" Hương xưa "

Virginia
Reply #1959 - 03. Apr 2011 , 06:08

Hoạ Mi Nâu wrote on 02. Apr 2011 , 23:16:
Nâu cám ơn chị KN thật nhiều nha. Dám múa riều qua mắt anh Tài mà được mấy chị vỗ tay ủng hộ nên chắn em HMN cứ làm tới hoài cho mà xem (nhưng mà cũng biết tự lượng sức mình, bài nào nhắm được thì mới dám thôi)
Chị à, chị mê hoa thì Nâu đã được thấy rồi (mùa hoa đào năm nay), nhưng nếu chị mê thơ thì chắc chị cũng có làm thơ phải không?  Trình làng nghe chị, em trông đó.
Em HMN
PS: Í quên, đừng kêu em là nhà thơ, em quê lắm vì em mới tập mà.  Cũng nhờ vào Hội Dịch Thơ của Cô Thu mới biết tập tành đó chị ơi.

Nâu ơi  ,  người thích ăn ngon chưa chắc nấu ăn ngon . Kiều mê hoa , yêu hoa nhưng lại không biết trồng và chăm sóc hoa ! ghiền sưu tầm thưởng thức thơ , rung động với những bài thơ tình lãng mạn , nhưng chỉ hay làm thơ ngâm dấm (dở ẹt ) chọc phá bà con , xin Nâu đừng chờ đợi hy vọng nơi Kiều , thất vọng từ bây giờ là vừa đấy Nâu ơi ....( Undecided Roll Eyes Kiss kn)

Back to top

Thời gian hay khoảng cách đều không làm giảm được tình bạn.&&Rưọu không say người , ngưòi say rượu. Hoa không mê bướm , bướm mê hoa.....

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1960 - 03. Apr 2011 , 20:04

kieunguyen wrote on 03. Apr 2011 , 06:08:
Nâu ơi  ,  người thích ăn ngon chưa chắc nấu ăn ngon . Kiều mê hoa , yêu hoa nhưng lại không biết trồng và chăm sóc hoa ! ghiền sưu tầm thưởng thức thơ , rung động với những bài thơ tình lãng mạn , nhưng chỉ hay làm thơ ngâm dấm (dở ẹt ) chọc phá bà con , xin Nâu đừng chờ đợi hy vọng nơi Kiều , thất vọng từ bây giờ là vừa đấy Nâu ơi ....( Undecided Roll Eyes Kiss kn)

Đúng đó Kiều ơi...Chẳng hạn như tớ đây ...mê thơ ..mê nhạc ..mê đọc văn ..thích nghe người ta hát ..mà đến phiên mình... Sad Sad chắc chẳng dám làm thơ ..viết văn hay hát hò ...
Vì rằng ..hay thì thật là hay
NHƯNG
nghe ra thì ...Hic Hic... chả giống ai chút nào
Back to top
« Last Edit: 03. Apr 2011 , 20:05 by Tuyet Lan »  

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #1961 - 03. Apr 2011 , 20:09

Tuyet Lan wrote on 03. Apr 2011 , 20:04:
Đúng đó Kiều ơi...Chẳng hạn như tớ đây ...mê thơ ..mê nhạc ..mê đọc văn ..thích nghe người ta hát ..mà đến phiên mình... Sad Sad chắc chẳng dám làm thơ ..viết văn hay hát hò ...
Vì rằng ..hay thì thật là hay
NHƯNG
nghe ra thì ...Hic Hic... chả giống ai chút nào

thôi đừng có khiêm nhường nha bà chị , Choè thì biết chị hát hay đó , vì....." ngày xưa , mỗi lần Lan buông tiếng hát , là ai..........tay phím nắn nót cung đàn...."  Smiley Smiley
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #1962 - 03. Apr 2011 , 20:12

Hoạ Mi Nâu wrote on 02. Apr 2011 , 23:16:
Em HMN

Nâu ơi , Choè phải công nhận là thơ của Nâu nghe hay , và tình cảm lắm....đừng có mà khách sáo như con chim sáo sậu nha Nâu  Grin Grin
Anh Tài có người em gái hoạ thơ hay mà lại dễ thương thì vui phải biết.... Grin Grin là ngoài sức tưởng tượng.... Cheesy Grin
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1963 - 03. Apr 2011 , 21:12

kieunguyen wrote on 02. Apr 2011 , 09:57:
Hello chi T. Vân ,

Em Kiều thương ,
Chị rất vui khi vườn thơ của anh TT tấp nập người qua lại.
Các nàng thơ như Em KN , CC , HMN  TL ND ,....ai cũng hay và từ từ sẽ có thêm nhiều thiên tài...mà chưa dám ' lộ diện "..hi.hi.
Chúc anh TT thứ 2 vào nhà....vui hết lớn , vì mấy ngày cuối tuần , chúng mình thấy vắng chủ nhà " gà mọc đuôi tôm "...hi..hi...vui ghê.
Chúc cả nhà ngũ ngon và nhiều mộng đẹp.
Chị Tv
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1964 - 03. Apr 2011 , 21:18

Phuong_Tran wrote on 02. Apr 2011 , 16:54:
Anh Tài ơi ,
Đọc bài này đã lâu mà hôm nay Tí mới trả lời được anh Tài thông càm cho Tí quá lanh chanh chứ khg phải quên nhe  Cheesy Grin

Tí muốn cho anh Tài biết rằng khi vui chơi cả nhà cũng không quên anh Tài í mà... nên Tí hát bài Một Nửa Bài Thơ giống như anh Tài cũng có mặt tham gia cùng mọi người vậy đó , và cũng  là tấm lòng kính mến của Tí đối với  SQDB nhà thơ cục cưng của D Đ LVD  Cheesy Grin

he he anh Tài biết hông Tí hát  MNBT dứt xong phần 1 thì ban nhạc đã quen rồi nên đi bản nhạc dạo rất hay làm Tí thêm phần hứng thú hát say sưa luôn á , ban nhạc có hỏi thăm khen bài hát có nhạc và lời hay quá đó  thumbup thumbup

Chúc anh Tài vui

Tí Lanh Chanh PTr

Chị công nhận em 8 nầy hát hay quá , nhất là bài MNBT của anh TT.
Bi giờ , chẵng nhừng anh TT là cục cưng của D Đ , mà còn " nổi tiếng " tận nơi ban nhac của Vn đó a. ( nhờ em 8 hát quá say sưa và tuyệt vời )..hoan hô.
Chị 8
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 129 130 131 132 133 ... 257
Send Topic In ra