Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Quán Thời Gian  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 164 165 166 167 168 ... 319
Send Topic In ra
Quán Thời Gian (Read 318566 times)
Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Re: Quán Thời Gian
Reply #2475 - 18. Oct 2010 , 18:44

Nga Lucia wrote on 18. Oct 2010 , 09:55:
Hallo cô bạn vân nghệ của tui,
thanks.gif thanks.gif thanks.gif
Tui buồn tình đi ra đi vào là bởi vì đi chơi cùng bạn bè , gặp lại Thầy Cô mà bi giờ đã xa xôi cách trở  Cry Rồi lại càng buồn hơn khi nghe Cô giáo của mình hát bài Biệt Ly làm tui muốn khóc Sad , không biết nói gì hơn .
Phượng  Tí lanh chanh lúc nầy đối thơ ào ào làm tui phục bà quá  votay votay votay
Bà nói tập hát mấy bài mới của Thầy sao tui chờ hoài hong thấy vậy ? Tập tới đâu rồi ? Tui chờ nghe bà hát đó . Tui không có siêng đâu . Lục lại hộc tủ ca hát ngày xưa  lôi ra nghe đỡ buồn thôi  Cry
Chúc Phượng vui . Mong sẽ có dịp gặp .

Nga ơi ,

Vậy... hồi xưa bà siêng hơn bây giờ hả ??????  Cheesy Grin Grin
Ừa , tui nghe Cô Vân hát bài Biệt Ly cộng thêm nghe Cô nói gặp nhau đã có mầm biệt ly rồi ui da buồn sao là buồn

Bà hát nhạc buồn hay lắm đó , ít nhất cũng là...hay hơn tui

Tui đang tập 1 bài của Thày CC , phòng thu âm của tui lúc này đóng cửa  rồi tui đang " tự xử "

À , bà làm thơ mì ăn liền để nồi thơ còn tuyệt vời hơn tui nhiều , tui chỉ bắt chước bà thôi , tại tui bị Tỉ Tần dủa " bỏ nhà đi lang thang " hoài nên " tức mình phun thơ đó he he , còn phun không được thì đi chôm  Cheesy Grin

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #2476 - 18. Oct 2010 , 18:52

Phương Tần wrote on 18. Oct 2010 , 10:14:
Ha lô! Tui thấy lúc này bà với ông Chủ Quán song kiếm hợp bích rất là ăn ý để kéo khách cho QTG, cho nên tui sẽ yên tâm ra đi để cái job MC lại cho bà nghen...

PS: Tui sẽ len lén kéo cái QHR tới gần gần QTG để ...nghe ké, chừng nào Admin ... đuổi thì gởi hàng vô QTG rồi...chạy...  rua-chay-dua bikefunny

PS again: Bà lên sân khấu làm ca sĩ, làm MC cho QTG rồi lúc nghỉ nhớ qua QHR rửa chén ... Wink

......

Hô La !!!!!!
" Mấy người " cứ bỏ nhà không quán trống làm tui với lại Nga Lucia phải thay phiên nhau ... canh cửa quán  Cheesy Grin giờ không mua cà phê sữa về dụ hay là cám ơn mà còn giao job luôn , ai chịu nổi hông  ?????  Cheesy Grin Grin

Tui chỉ ham dzui làm dùm thôi , giao job là tui đi luôn ráng chịu !!!!!!!!

Vừa hát vừa rửa chén là nghề của tui he he he không lo chi ! không lo chi !

PTr
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #2477 - 18. Oct 2010 , 22:32

CoiChay wrote on 14. Oct 2010 , 07:07:
Hello cô Nga,

Dạo này trời buồn, đất buồn, bên ngoài QTG buồn bên trong QTG buồn...

Bên trong QTG buồn có lẽ vì lâu ngày mấy cô PTR, PT, PH, TN, TL, Nga Lucia và cả cung Hoa Gấm không thấy ai ca hát hay lại chơi chăng ?

Vừa rồi có hai cô Tiểu Muội và Mây Tím song ca một bài hát cũ thấy hay hay nên muốn giới thiệu cùng mọi người cho ... vui !    Cheesy Cheesy Cheesy

http://hathaykhongbanghayhat.org/audio_rand/nid/6020

Xin hẹn gặp lại,

CC
Grin

Cám ơn ông chủ quán mang về một bài Bối Rối được trình bày rất hay bởi 2 ca sĩ Tiểu Muội và Mây Tím votay votay.
Cho My gửi cho chị Mây Tím và Tiểu Muội những đoá hồng nhé hoahong.gif hoahong.gif 

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #2478 - 18. Oct 2010 , 22:35

Nga dễ thương ơi,
Cảm ơn em vừa đi chơi về đã cho cả nhà "chiều thơm ru hồn người bềnh bồng " votay votay hoahong.gif

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #2479 - 18. Oct 2010 , 22:39

Đặng-Mỹ wrote on 07. Oct 2010 , 23:48:
Phượng à, tay đau rồi, nhưng phải khen Phượng votay

Và gửi hoa hồng tặng "người  ấy" hoahong.gif votay

Kính thưa Cô Vân, Hôm nọ Phượng khg bật mí là Cô hát, nên em tuy biết là Cô mà chỉ gửi hoa hồng tặng "người ấy"  thôi ạ hoahong.gif
Back to top

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #2480 - 19. Oct 2010 , 12:02

Phuong_Tran wrote on 18. Oct 2010 , 18:44:
Nga ơi ,

Vậy... hồi xưa bà siêng hơn bây giờ hả ??????  Cheesy Grin Grin
Ừa , tui nghe Cô Vân hát bài Biệt Ly cộng thêm nghe Cô nói gặp nhau đã có mầm biệt ly rồi ui da buồn sao là buồn

Bà hát nhạc buồn hay lắm đó , ít nhất cũng là...hay hơn tui

Tui đang tập 1 bài của Thày CC , phòng thu âm của tui lúc này đóng cửa  rồi tui đang " tự xử "

À , bà làm thơ mì ăn liền để nồi thơ còn tuyệt vời hơn tui nhiều , tui chỉ bắt chước bà thôi , tại tui bị Tỉ Tần dủa " bỏ nhà đi lang thang " hoài nên " tức mình phun thơ đó he he , còn phun không được thì đi chôm  Cheesy Grin

PTr

Hallo Phượng,

mỗi lần đọc những lời bà viết là tui cảm thấy yêu đời vì cái giọng dí dỏm của bà đó Cheesy
Ừ , hồi xưa tui siêng hơn bi giờ  Grin . Đối với tui , nhạc buồn hay nhạc vui phải hát đúng vào lúc tâm trạng của mình vui hay buồn thì mới dễ diễn đạt. Bởi vậy chỉ ca hát đễ tập thể dục cho tốt phổi vì mình hét tuỳ hứng thôi Cheesy
Bà lúc nầy giỏi lắm lắm  votay. Tìm thơ đễ nối hay thơ Mì ăn liền đều khó như nhau. Tui phục bà luôn đó. Vậy là khỏi lo P. Huệ nguýt ngó há  Grin (nói lén vì bà chủ đi vắng hi hi ) Ê , bà nhớ ghé về QHR rửa chén kìa. Tui nghe P.Tần réo đó Grin Grin Grin
Back to top

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #2481 - 19. Oct 2010 , 12:13

Đặng-Mỹ wrote on 18. Oct 2010 , 22:35:
Nga dễ thương ơi,
Cảm ơn em vừa đi chơi về đã cho cả nhà "chiều thơm ru hồn người bềnh bồng " votay votay hoahong.gif

Chị Mỹ ơi ,tay Chị tới mùa lạnh có còn đau nhức không? Lần đi chơi vừa qua phải chi có Chị chắc còn vui hơn nữa. Em tiếc vô cùng vì đã được gặp Thầy Cô Đường , Cô Thu , Cô Vân , Chị Đậu Đỏ mà không gặp được Cô Mai và Chị. Sad Hy vọng Chị em mình sẽ có cơ hội gặp nhau lần tới khi em sang Cali. Hình Chị chụp với các Chị LVD73 đẹp lắm , ai cũng tươi vui hết.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #2482 - 19. Oct 2010 , 19:06

Nga Lucia wrote on 19. Oct 2010 , 12:02:
Hallo Phượng,

mỗi lần đọc những lời bà viết là tui cảm thấy yêu đời vì cái giọng dí dỏm của bà đó Cheesy
Ừ , hồi xưa tui siêng hơn bi giờ  Grin . Đối với tui , nhạc buồn hay nhạc vui phải hát đúng vào lúc tâm trạng của mình vui hay buồn thì mới dễ diễn đạt. Bởi vậy chỉ ca hát đễ tập thể dục cho tốt phổi vì mình hét tuỳ hứng thôi Cheesy
Bà lúc nầy giỏi lắm lắm  votay. Tìm thơ đễ nối hay thơ Mì ăn liền đều khó như nhau. Tui phục bà luôn đó. Vậy là khỏi lo P. Huệ nguýt ngó há  Grin (nói lén vì bà chủ đi vắng hi hi ) Ê , bà nhớ ghé về QHR rửa chén kìa. Tui nghe P.Tần réo đó Grin Grin Grin

Bà Nga ơi ,
Tui giỡn riết giờ thì quen " cái tật " rồi , giờ thì nói " đàng hoàng " không có được  Cheesy Grin may phước là bà lại thích nghe mà lại cảm thấy vui và yêu đời , tặng bà hoa hồng nè  pinkrose pinkrose pinkrose

Tui bây giờ thì lại siêng hơn hồi xưa  Shocked Roll Eyes Shocked Roll Eyes , bây giờ tui còn " lên lịch " phải tập hát thường xuyên mỗi ngày chứ hồi đó thì không có  Cheesy Grin , tui thì cũng không biết tui... ra sao.... hình như khi tui hát trúng bài nào thì cứ nghe nhạc và câu từ mà thả hồn theo nó luôn nhưng cũng may phước là tui không thích những bài hát buồn nên ít hát lắm nên cũng... ít buồn  he he he  Grin Grin Grin

he he , về vụ nối thơ thì tui cũng lanh chanh vậy thôi , hay không bằng hên đó bà ơi , với lại tui bị rầy rà càm ràm hoài nên cũng buồn ( nói lén ) canh me bà chủ đi vắng tui chạy về nhà tha hồ mà quậy , chắc mấy bữa bà chủ nhà nghe tui than thở Cung chủ về làm nguồn thơ tui đi luôn nên Cung chủ núp lùm cho tui... nối thơ hay sao đó mà mấy ngày nay thấy Cung chủ im re hehehhehhehe

Tỉ Tần này cũng " đì " tui dữ lắm a , thân tui nhỏ nhít , út ít nên bị " ăn hiếp " hoài hà ( méc ) ( LVD 75 tui là út đó bà có biết hông ????  Undecided Undecided mà có được " cưng " miếng nào đâu  Undecided Cry Cry )

Chúc bà dzui

PTr
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #2483 - 20. Oct 2010 , 23:00

Nga Lucia wrote on 19. Oct 2010 , 12:13:
Chị Mỹ ơi ,tay Chị tới mùa lạnh có còn đau nhức không? Lần đi chơi vừa qua phải chi có Chị chắc còn vui hơn nữa. Em tiếc vô cùng vì đã được gặp Thầy Cô Đường , Cô Thu , Cô Vân , Chị Đậu Đỏ mà không gặp được Cô Mai và Chị. Sad Hy vọng Chị em mình sẽ có cơ hội gặp nhau lần tới khi em sang Cali. Hình Chị chụp với các Chị LVD73 đẹp lắm , ai cũng tươi vui hết.

My cũng tiếc khg gặp Nga, nhưng xem hình thật đep và thật vui nhộn làm  My cũng vui lắm.
Hè sang năm chị Hoàng Nga tổ chức  đại hội ở San José, thế nào cũng gặp nhau ở đó nhé.  Wink
Back to top

IP Logged

Phan Nguyen
Full Member

I love YaBB 1G - SP1!

Đan Mạch
Re: Quán Thời Gian- Thi Sỉ Hoàng cầm& Những áng thơ tuyệt tác phổ nhạc
Reply #2484 - 21. Oct 2010 , 10:56

Thi sĩ Hoàng Cầm (1922-2010) Tác giả Lá Diêu Bông đã giã từ chúng ta

...

Nhà thơ Hoàng Cầm, tác giả bài thơ nổi tiếng Lá Diêu Bông vừa ra đi sáng thứ Năm 6 tháng 5, 2010. Chị Kiều Loan, trưởng nữ của thi sĩ, - hiền thê của nhạc sĩ Trần Nhật Hiền ở San Jose, California - cho biết thân phụ chị vừa mãn phần vào lúc 9 giờ 12 phút sáng ngày thứ Năm, 6 tháng 5, 2010 nhằm ngày 23 tháng 3 năm Canh Dần tại Hà Nội. Nhà thơ Hoàng Cầm tên thật là Bùi Hoàng Cầm tự Bùi Tằng Việt sinh năm 1922 tại Bắc Ninh, Bắc Việt. Hưởng thọ 89 tuổi. Được biết ngoài Bùi Thị Kiều Loan và chồng con hiện sống tại Hoa Kỳ, thi sĩ còn có hai người con trai là Bùi Hoàng Anh và Bùi Bằng Phi hiện ở Việt Nam.

Một bản tin của VNExpress cho biết thi sĩ “vì một cú ngã dẫn đến bại chân, nhiều năm qua, ông hoàng của thơ tình Việt Nam chỉ còn quanh quẩn nằm ngồi trong căn phòng nhỏ trên con phố Lý Quốc Sư. Tối ngày 2 tháng 5, bệnh trở nặng, ông được đưa vào bệnh viện Hữu Nghị Hà Nội cấp cứu. Hơn 3 ngày sau, tác giả Bên Kia Sông Đuống qua đời, hưởng thọ 89 tuổi.”

Hoàng Cầm là một trong các văn nghệ sĩ trải qua nhiều thăng trầm dính líu vào sự kiện Nhân văn – Giai phẩm nửa thế kỷ trước. Có thể nói ông là một trong những cột trụ của phong trào Nhân Văn Giai Phẩm.

Bản tin của RFI cho biết chi tiết về thi sĩ như sau: “Tên thật là Bùi Tằng Việt, Hoàng Cầm sinh ngày 22/2/1922, tại làng Phúc Tằng, huyện Việt Yên, tỉnh Bắc Giang. Nguyên quán làng Lạc Thổ, huyện Thuận Thành, tỉnh Bắc Ninh. Học cao đẳng tiểu học ở Bắc Ninh, trung học ở trường Thăng Long, Hà Nội. Đậu tú tài, ban triết. Thừa hưởng tinh thần dân ca quan họ và giọng ngâm thơ của mẹ, Hoàng Cầm trở thành nhà thơ có giọng ngâm độc đáo được mọi người truyền tụng.

Làm thơ từ năm 8 tuổi. Dưới thời Pháp thuộc, 15 tuổi, Hoàng Cầm viết kịch thơ Hận Nam Quan. 20 tuổi, sáng tác kịch thơ Kiều Loan, hai tác phẩm gợi lòng yêu nước, kích động sĩ khí, thúc đẩy con người vùng lên chống ngoại xâm.

Trong thời kháng chiến, Hoàng Cầm sáng tác và trình diễn ba bài thơ gây chấn động lòng quân và lòng người: Đêm Liên Hoan, Tâm sự đêm giao thừa và Bên Kia sông Đuống.

Thời Nhân Văn Giai Phẩm, Hoàng Cầm là một trong những người tiên phong và chủ chốt của phong trào. Không giữ vai trò lãnh đạo như Nguyễn Hữu Đang, cũng không ở vị trí sách lược của một quân sư như Lê Đạt, Hoàng Cầm là người hài hoà và nối kết. Ngoài Phan Khôi, Hoàng Cầm - với uy thế văn học ngang hàng những nhà văn, nhà thơ chính thống lúc bấy giờ - đã viết bài bảo vệ Trần Dần, trực tiếp đương đầu với Tố Hữu.”

Thơ Hoàng Cầm

Lá Diêu Bông

Váy Đình Bảng buông chùng cửa võng
Chị thẩn thơ đi tìm
Đồng chiều,
Cuống rạ.
Chị bảo: Đứa nào tìm được Lá Diêu Bông
Từ nay ta gọi là chồng.
Hai ngày em đi tìm thấy lá
Chị chau mày:
Đâu phải Lá Diêu Bông.
Mùa Đông sau em tìm thấy lá
Chị lắc đầu,
Trông nắng vãn bên sông.
Ngày cưới chị
Em tìm thấy lá
Chị cười xe chỉ ấm trôn kim.
Chị ba con
Em tìm thấy lá
Xòe tay phủ mặt chị không nhìn.
Từ thuở ấy
Em cầm chiếc lá
Đi đầu non cuối bể.
Gió quê vi vút gọi.
Diêu Bông hời...
ơi hởi Diêu Bông!
...

Nếu anh còn trẻ

Nếu anh còn trẻ như năm ấy
Quyết đón em về sống với anh
Những khoảng chiều buồn phơ phất lại
Anh đàn em hát níu xuân xanh

Nhưng thuyền em buộc sai duyên phận
Anh lụy đời quên bến khói sương
Năm tháng... năm cung mờ cách biệt
Bao giờ em hết nợ Tầm dương?

Nếu có ngày mai anh trở gót
Quay về lãng đãng bến sông xa
Thì em còn đấy hay đâu mất?
Cuối xóm buồn teo một tiếng gà...
...

Back to top
« Last Edit: 21. Oct 2010 , 11:16 by Phan Nguyen »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2485 - 21. Oct 2010 , 12:56

Phuong_Tran wrote on 17. Oct 2010 , 16:25:
Hello Thày ,
Quán Thời Gian dạo này vui quá chứ buồn đâu mà buồn dù rằng trời buồn , đất buồn hay bên ngoài Quán Thơi Gian buồn  Cheesy Grin , bên trong Quán Thời Gian có Cô Vân hát bái Biệt Ly cho nghe nè , mấy thuở mới được nghe Cô giáo hát cho trò nghe cơ chứ  votay votay votay pinkrose pinkrose pinkrose rồi thêm anh Cu Tuấn post nhạc cho nghe nữa , rồi Nga Lucia đi ra đi vô than vắn thở dài mặc dù được đi chơi gặp gỡ bạn bè vui ơi là vui  Cheesy Grin cho nên Quán vắng đâu mà vắng.... chưa kể nhửng khán giả thường xuyên của Quán như chị My chạy đến tặng hoa cho "người ấy "rồi lại chạy đi... Cô MC Phương Tần thì cứ vài bửa lại chạy về Quán dòm ngó coi Quán..còn không  Grin Grin

pinkrose pinkrose pinkrose Cám ơn Thày giới thiệu hai cô ca sĩ xịn về Quán hát cho không khí của Quán càng thêm rộn ràng nghe

pinkrose pinkrose pinkrose pinkrose pinkrose pinkrose Cám ơn Mây Tím và Tiểu Muội đã hát song ca bài Bối Rối rất hay , hai giọng nữ với hai giọng hát tuyệt vời hòa quyện với nhau làm người nghe càng thêm bối rối ....  thumbup thumbup votay votay dance3 dance3 emjumping1 emjumping1

PTr

...

Kính chào thầy CC ,
Cám ơn thầy đã cho cả nhà nghe bài ca tuyệt vời nầy.
Mây Say ( túy vân ) cám ơn Mây Tím , Tiểu Muội nhé.
Hy vọng thầy CC luôn an vui và het^'...buồn.
Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2486 - 21. Oct 2010 , 13:03

Phuong_Tran wrote on 19. Oct 2010 , 19:06:
Bà Nga ơi ,
Tui giỡn riết giờ thì quen " cái tật " rồi , giờ thì nói " đàng hoàng " không có được  Cheesy Grin may phước là bà lại thích nghe mà lại cảm thấy vui và yêu đời , tặng bà hoa hồng nè  pinkrose pinkrose pinkrose

Tui bây giờ thì lại siêng hơn hồi xưa  Shocked Roll Eyes Shocked Roll Eyes , bây giờ tui còn " lên lịch " phải tập hát thường xuyên mỗi ngày chứ hồi đó thì không có  Cheesy Grin , tui thì cũng không biết tui... ra sao.... hình như khi tui hát trúng bài nào thì cứ nghe nhạc và câu từ mà thả hồn theo nó luôn nhưng cũng may phước là tui không thích những bài hát buồn nên ít hát lắm nên cũng... ít buồn  he he he  Grin Grin Grin

he he , về vụ nối thơ thì tui cũng lanh chanh vậy thôi , hay không bằng hên đó bà ơi , với lại tui bị rầy rà càm ràm hoài nên cũng buồn ( nói lén ) canh me bà chủ đi vắng tui chạy về nhà tha hồ mà quậy , chắc mấy bữa bà chủ nhà nghe tui than thở Cung chủ về làm nguồn thơ tui đi luôn nên Cung chủ núp lùm cho tui... nối thơ hay sao đó mà mấy ngày nay thấy Cung chủ im re hehehhehhehe

Tỉ Tần này cũng " đì " tui dữ lắm a , thân tui nhỏ nhít , út ít nên bị " ăn hiếp " hoài hà ( méc ) ( LVD 75 tui là út đó bà có biết hông ????  Undecided Undecided mà có được " cưng " miếng nào đâu  Undecided Cry Cry )

Chúc bà dzui

PTr

Nga và P. Tr mến ,
Hy vọng P. Tr và Nga mau mau lên lịch , cho cả nhà nghe thêm những bài hát tuyệt vời nhé.
Chị Tv cưng em 8 miếng bự , đừng  lo nha em, mau già lắm.
Cám ơn và chúc tất cả luôn hạnh phúc , ấm lòng khi vào đây.  Smiley
Tv
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Re: Quán Thời Gian- Thi Sỉ Hoàng cầm& Những áng thơ tuyệt tác phổ nhạc
Reply #2487 - 21. Oct 2010 , 13:08

Phan Nguyen wrote on 21. Oct 2010 , 10:56:
Thi sĩ Hoàng Cầm (1922-2010) Tác giả Lá Diêu Bông đã giã từ chúng ta

...

Nhà thơ Hoàng Cầm, tác giả bài thơ nổi tiếng Lá Diêu Bông vừa ra đi sáng thứ Năm 6 tháng 5, 2010. Chị Kiều Loan, trưởng nữ của thi sĩ, - hiền thê của nhạc sĩ Trần Nhật Hiền ở San Jose, California - cho biết thân phụ chị vừa mãn phần vào lúc 9 giờ 12 phút sáng ngày thứ Năm, 6 tháng 5, 2010 nhằm ngày 23 tháng 3 năm Canh Dần tại Hà Nội. Nhà thơ Hoàng Cầm tên thật là Bùi Hoàng Cầm tự Bùi Tằng Việt sinh năm 1922 tại Bắc Ninh, Bắc Việt. Hưởng thọ 89 tuổi. Được biết ngoài Bùi Thị Kiều Loan và chồng con hiện sống tại Hoa Kỳ, thi sĩ còn có hai người con trai là Bùi Hoàng Anh và Bùi Bằng Phi hiện ở Việt Nam.

Một bản tin của VNExpress cho biết thi sĩ “vì một cú ngã dẫn đến bại chân, nhiều năm qua, ông hoàng của thơ tình Việt Nam chỉ còn quanh quẩn nằm ngồi trong căn phòng nhỏ trên con phố Lý Quốc Sư. Tối ngày 2 tháng 5, bệnh trở nặng, ông được đưa vào bệnh viện Hữu Nghị Hà Nội cấp cứu. Hơn 3 ngày sau, tác giả Bên Kia Sông Đuống qua đời, hưởng thọ 89 tuổi.”

Hoàng Cầm là một trong các văn nghệ sĩ trải qua nhiều thăng trầm dính líu vào sự kiện Nhân văn – Giai phẩm nửa thế kỷ trước. Có thể nói ông là một trong những cột trụ của phong trào Nhân Văn Giai Phẩm.

Bản tin của RFI cho biết chi tiết về thi sĩ như sau: “Tên thật là Bùi Tằng Việt, Hoàng Cầm sinh ngày 22/2/1922, tại làng Phúc Tằng, huyện Việt Yên, tỉnh Bắc Giang. Nguyên quán làng Lạc Thổ, huyện Thuận Thành, tỉnh Bắc Ninh. Học cao đẳng tiểu học ở Bắc Ninh, trung học ở trường Thăng Long, Hà Nội. Đậu tú tài, ban triết. Thừa hưởng tinh thần dân ca quan họ và giọng ngâm thơ của mẹ, Hoàng Cầm trở thành nhà thơ có giọng ngâm độc đáo được mọi người truyền tụng.

Làm thơ từ năm 8 tuổi. Dưới thời Pháp thuộc, 15 tuổi, Hoàng Cầm viết kịch thơ Hận Nam Quan. 20 tuổi, sáng tác kịch thơ Kiều Loan, hai tác phẩm gợi lòng yêu nước, kích động sĩ khí, thúc đẩy con người vùng lên chống ngoại xâm.

Trong thời kháng chiến, Hoàng Cầm sáng tác và trình diễn ba bài thơ gây chấn động lòng quân và lòng người: Đêm Liên Hoan, Tâm sự đêm giao thừa và Bên Kia sông Đuống.

Thời Nhân Văn Giai Phẩm, Hoàng Cầm là một trong những người tiên phong và chủ chốt của phong trào. Không giữ vai trò lãnh đạo như Nguyễn Hữu Đang, cũng không ở vị trí sách lược của một quân sư như Lê Đạt, Hoàng Cầm là người hài hoà và nối kết. Ngoài Phan Khôi, Hoàng Cầm - với uy thế văn học ngang hàng những nhà văn, nhà thơ chính thống lúc bấy giờ - đã viết bài bảo vệ Trần Dần, trực tiếp đương đầu với Tố Hữu.”

Thơ Hoàng Cầm

Lá Diêu Bông

Váy Đình Bảng buông chùng cửa võng
Chị thẩn thơ đi tìm
Đồng chiều,
Cuống rạ.
Chị bảo: Đứa nào tìm được Lá Diêu Bông
Từ nay ta gọi là chồng.
Hai ngày em đi tìm thấy lá
Chị chau mày:
Đâu phải Lá Diêu Bông.
Mùa Đông sau em tìm thấy lá
Chị lắc đầu,
Trông nắng vãn bên sông.
Ngày cưới chị
Em tìm thấy lá
Chị cười xe chỉ ấm trôn kim.
Chị ba con
Em tìm thấy lá
Xòe tay phủ mặt chị không nhìn.
Từ thuở ấy
Em cầm chiếc lá
Đi đầu non cuối bể.
Gió quê vi vút gọi.
Diêu Bông hời...
ơi hởi Diêu Bông!
...

Nếu anh còn trẻ

Nếu anh còn trẻ như năm ấy
Quyết đón em về sống với anh
Những khoảng chiều buồn phơ phất lại
Anh đàn em hát níu xuân xanh

Nhưng thuyền em buộc sai duyên phận
Anh lụy đời quên bến khói sương
Năm tháng... năm cung mờ cách biệt
Bao giờ em hết nợ Tầm dương?

Nếu có ngày mai anh trở gót
Quay về lãng đãng bến sông xa
Thì em còn đấy hay đâu mất?
Cuối xóm buồn teo một tiếng gà...
...

Cu Tuấn mến ,
Thi sĩ Hoàng Cầm là 1 trong những người mà chị hằng ngưỡng mộ.
Cám ơn em đã chia xẽ , và kính chúc hương hồn ông mau vễ cỏi Vĩnh Hằng.
  Chị hy vọng em và gd  luôn an lành và hạnh phúc.
  Chị Tv
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #2488 - 22. Oct 2010 , 17:55

tuy-van wrote on 21. Oct 2010 , 13:03:
Nga và P. Tr mến ,
Hy vọng P. Tr và Nga mau mau lên lịch , cho cả nhà nghe thêm những bài hát tuyệt vời nhé.
Tv

Thưa chị 8 ,

Em sẽ nghe lời chị không thèm lo gì hết để Nga Lucia lo !!!  Cheesy Grin Grin

Em 8 PTr
Back to top

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #2489 - 23. Oct 2010 , 05:35

tuy-van wrote on 21. Oct 2010 , 13:03:
Nga và P. Tr mến ,
Tv

Nga LN chào Chị Tuý Vân
Rất vui được gặp Chị ở QTG. Em ít có đi dạo khắp sân trường , thường chỉ ghé QTG hoặc là về nhà HGNX trình diện nên ít khi gặp Chị. Chị vẫn khoẻ? Chị ở tiểu bang nào vậy? Sắp tới Chị có đi họp mặt ở cali không? Chắc là sẽ vui lắm. Em rất tiếc là lần nào cũng hụt gặp mặt Chị và mọi người  Sad
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 164 165 166 167 168 ... 319
Send Topic In ra