Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Quán Thời Gian  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 251 252 253 254 255 ... 319
Send Topic In ra
Quán Thời Gian (Read 310434 times)
Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Re: Quán Thời Gian
Reply #3780 - 21. Sep 2011 , 18:29

Vu Ngoc Mai wrote on 21. Sep 2011 , 09:55:
Anh Hà thân,
Thấy anh trình bày v/v ca hát mà chỉ muốn bắt đầu ngay thôi.
Cái khó khăn của cô là chưa bao giờ tự thâu, cứ phải đi thâu ở ngoài, vừa tốn tiền mà vẫn không vừa ý lắm.
Nay anh có thể giúp về phần kỹ thuật một cách uyển chuyển như thế thì ai cũng có thể hát được, và cô sẵn lòng song ca với Tí PhTr. như anh đề nghị. Vì cô dịch bài thơ theo bản tiếng Pháp nên cũng muốn thử hát tiếng Pháp đó mà.
Vậy Cô xin anh chỉ cách thức thâu băng và cho cô xin nhạc nền của bài tiếng Việt của anh nhé.
Rất cám ơn anh đã quan tâm đến một người yêu nhạc của QTG.
Thân,
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô Mai,

Em hoan nghênh nhiệt liệt quyết định của cô hát thử bài "Xin Chào Việt Nam" trong QTG. Không những cô sẽ ca cả tiếng Việt lẫn tiếng Pháp mà cô lại còn song ca với PTr nữa!

Chỉ có điều là như cô nói cô đã từng vào studio thâu "vừa tốn tiền mà lại vừa không hài lòng!" làm em run quá! Như cô biết em chỉ là dân soạn nhạc amateur thôi, software làm nhạc của em toàn là freeware download từ internet, microphone của em giá có $5, nên em hơi lo là nếu cô không hài lòng với chất lượng trong phòng studio thì làm sao cô hài lòng với bài thâu của em!

Nhưng có điều an ủi là kỳ này cô không phải tốn tiền thâu, và quan trọng là sự tham gia sinh hoạt văn nghệ của cô trong QTG sẽ làm quán xá tưng bừng nhộn nhịp hơn. (Và ông chủ quán thế nào cũng phải thức dậy để đem cà phê đến đãi các thực khách quí!)

Em sẽ cố gắng hết mình để giúp cô tự thâu được bản này như ý cô. Phần kỹ thuật, em sẽ viết cho cô hết tất cả những gì em biết để cô có thể thực hiện được. Nếu cần em sẽ hợp tác với bạn em Phú De để mở mục "Cách tự thâu nhạc" trong d/đ cho Cô, Thầy Đường và tất cả các bạn trong d/đ nếu có ai muốn tự thâu nhạc, sáng tác nhạc thì cũng có thể bắt đầu được.  Xin cô chờ em vài ngày!

Một lần nữa xin bravo cô Ngọc Mai,

Em,
NV Hà
  Smiley
Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #3781 - 21. Sep 2011 , 18:51

Alô Alô,

Xin hân hạnh gởi đến d/đ bản "Vòng Tay Lê Văn Duyệt" mà Thanh Nhung và nhóm văn nghệ LVD đã hợp ca trong buổi Đại Hội LVD Toàn Thế Giới Kỳ II ở SJ tháng 8 vừa rồi.

http://www.youtube.com/watch?v=QLNcMuWgNrE

Hoan hô Thanh Nhung đã soạn lại phần hòa âm "hát bè" để làm cho bản nhạc thêm phần sống động!

Xin cám ơn TN và ban hợp ca LVD đã nhiệt tình thực hiện bản nhạc này.
.
Mời các bạn cùng thưởng thức.

Cheeeeers,

NVH   Smiley
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3782 - 21. Sep 2011 , 22:18

Nguyen Van Ha wrote on 21. Sep 2011 , 18:29:
Thưa Cô Mai,

Em hoan nghênh nhiệt liệt quyết định của cô hát thử bài "Xin Chào Việt Nam" trong QTG. Không những cô sẽ ca cả tiếng Việt lẫn tiếng Pháp mà cô lại còn song ca với PTr nữa!

Chỉ có điều là như cô nói cô đã từng vào studio thâu "vừa tốn tiền mà lại vừa không hài lòng!" làm em run quá! Như cô biết em chỉ là dân soạn nhạc amateur thôi, software làm nhạc của em toàn là freeware download từ internet, microphone của em giá có $5, nên em hơi lo là nếu cô không hài lòng với chất lượng trong phòng studio thì làm sao cô hài lòng với bài thâu của em!

Nhưng có điều an ủi là kỳ này cô không phải tốn tiền thâu, và quan trọng là sự tham gia sinh hoạt văn nghệ của cô trong QTG sẽ làm quán xá tưng bừng nhộn nhịp hơn. (Và ông chủ quán thế nào cũng phải thức dậy để đem cà phê đến đãi các thực khách quí!)

Em sẽ cố gắng hết mình để giúp cô tự thâu được bản này như ý cô. Phần kỹ thuật, em sẽ viết cho cô hết tất cả những gì em biết để cô có thể thực hiện được. Nếu cần em sẽ hợp tác với bạn em Phú De để mở mục "Cách tự thâu nhạc" trong d/đ cho Cô, Thầy Đường và tất cả các bạn trong d/đ nếu có ai muốn tự thâu nhạc, sáng tác nhạc thì cũng có thể bắt đầu được.  Xin cô chờ em vài ngày!

Một lần nữa xin bravo cô Ngọc Mai,

Em,
NV Hà
  Smiley

Anh Hà thân,
Cô sẽ cố gắng hát tiếng Việt trước, vì tiếng Pháp thì làm sao mà theo nổi Quỳnh Anh, nên cô chỉ tập chơi cho cô thôi chớ không dám bắt quán phải nghe đâu em à.
Cô nói họ thâu không vừa ý vì mình hát mất nhiều thì giờ, mà trả tiền thì phải theo giờ giấc, nên đôi khi không sao làm kịp như ý mình ấy mà (vì nếu kéo dài quá thì tốn tiền lắm!).  Còn nay học theo sự chỉ dẫn cặn kẽ của các em với cả tấm lòng yêu văn nghệ, thì cô tin rằng cô sẽ thu được như ý hơn em ạ.  Thấy em nói quán xá sẽ nhộn nhịp làm cô hơi run và hồi hộp đó nhé.
Vậy cô sẽ đợi em sửa soạn để chỉ dẫn phần kỹ thuật, mấy ngày cũng được, em đừng ngại.
Cô rất cám ơn lòng sốt sắng của các em.
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #3783 - 22. Sep 2011 , 21:03

Cám ơn anh Hà và Diều đang cho nghe bài hát thật cảm động "Xin Chào Việt Nam"....
Nãy giờ coi hình nghe nhạc, và bây giờ thì nghe Diều và anh Hà rao đủ thứ món ăn, cùng tiếng trực thăng vần vũ....
Có những cái hình cũ của anh Hà dễ thương lắm, và những tấm hình làm Nâu nhớ quê ngoại ở Cai Lậy.....
Cám ơn ca sĩ và nhạc sĩ đã bỏ nhiều thì giờ và công sức để làm một clip thật hay và cảm động violetflower pinkrose violet2
nâu
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #3784 - 23. Sep 2011 , 05:56

Phuong_Tran wrote on 20. Sep 2011 , 06:47:
Thưa cả nhà ,

Tối nay PTr muốn đem bài hát này cho cả nhà nghe lại  Grin Grin  Grin và sẵn cũng muốn cám ơn anh Hà đã làm Youtube cho bài hát này với những hình ảnh về quê hương Việt Nam rất đẹp ( có cả một tấm hình kỷ niệm xa xưa của anh Hà nữa ) , PTr thấy PTr không cần làm Youtube cho bài hát này nữa đâu và cũng sẽ rinh sang trang Thơ Dịch của  Cô Thu Lê luôn nha huynh Hà ,  thanks.gif thanks.gif thanks.gif

PTr

Cam on PTr va anh Ha nhieu lam da cho nghe mot bai nhac that hay. Tieng hat cua PTr ngay mot bay xa roi do, chi hoaha rat thich em hat bai nay, nhat la em cung da nghe loi co Thu, sua chu cố hương cua anh Ha thanh chu que hương cho dung y cua mot co be vietnam dươc sinh ra va lon len o mot dat nươc khac. Tiep tuc di em nha. Chi hoaha luôn luôn vo tay tan thương do.

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #3785 - 23. Sep 2011 , 08:22

Nguyen Van Ha wrote on 20. Sep 2011 , 21:21:
Hello PTr,

Không có chi, không có chi!
Tui lúc nào cũng thích sưu tầm hình ảnh quê hương VN của mình nên làm youtube với những hình ảnh đó tui cũng thấy vui lắm!

PTr nhận xét rất đúng về tấm hình đen trắng tui chụp chiếc xe mobilette của tui ở bờ sông Bến Cát Gò Vấp, lúc tui còn đang học Tú Tài 2 . Hình này rất quí đối với tôi vì nó ghi lại cả quãng đời niên thiếu lúc mới còn mười mấy tuổi ở Việt Nam. Từ nhỏ đến năm 18 tuổi, đời sống tôi gắn liền với sông Bến Cát: đó là chỗ tôi tập bơi, mỗi lần rãnh rỗi là tôi hay ra bờ sông đó ngồi ngắm trời ngắm nước, học bài, làm thơ, viết văn, mơ mộng...Chỉ 1 mình tôi với sông với nước...
Tôi đã từng đi nhiều nơi, nhiều xứ nhưng cả đời tôi chưa từng tìm được chỗ nào mà tôi thấy hạnh phúc bằng bờ sông Bến Cát Gò Vấp!

Cám ơn PTr đã đi dép trong bụng tui khi nhắc lại hình ảnh xa xưa này!

Cheeeeers PTr,
NV Hà
  Smiley

Hello huynh Hà ,

Cám ơn huynh đã chia xẻ với cả nhà câu chuyện dòng sông Bến Cát Gò Vấp , lời của huynh làm PTr nhớ đến câu :

Quê hương mỗi người chỉ một ...như là chỉ một Mẹ thôi ...

PTr

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #3786 - 23. Sep 2011 , 08:26

Vu Ngoc Mai wrote on 21. Sep 2011 , 22:18:
Anh Hà thân,
Cô sẽ cố gắng hát tiếng Việt trước, vì tiếng Pháp thì làm sao mà theo nổi Quỳnh Anh, nên cô chỉ tập chơi cho cô thôi chớ không dám bắt quán phải nghe đâu em à.
Cô nói họ thâu không vừa ý vì mình hát mất nhiều thì giờ, mà trả tiền thì phải theo giờ giấc, nên đôi khi không sao làm kịp như ý mình ấy mà (vì nếu kéo dài quá thì tốn tiền lắm!).  Còn nay học theo sự chỉ dẫn cặn kẽ của các em với cả tấm lòng yêu văn nghệ, thì cô tin rằng cô sẽ thu được như ý hơn em ạ.  Thấy em nói quán xá sẽ nhộn nhịp làm cô hơi run và hồi hộp đó nhé.
Vậy cô sẽ đợi em sửa soạn để chỉ dẫn phần kỹ thuật, mấy ngày cũng được, em đừng ngại.
Cô rất cám ơn lòng sốt sắng của các em.
Thân,
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô Ngọc Mai ,

Hoan hô Cô Mai !!!! Tí rất vui khi biết Cô cũng muốn thu âm hát hò cho vui , Tí sẽ ủng hộ Cô Mai hết mình Cô ạ

Tí cưng của Cô
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #3787 - 23. Sep 2011 , 08:32

Hoạ Mi Nâu wrote on 22. Sep 2011 , 21:03:
Cám ơn anh Hà và Diều đang cho nghe bài hát thật cảm động "Xin Chào Việt Nam"....
Nãy giờ coi hình nghe nhạc, và bây giờ thì nghe Diều và anh Hà rao đủ thứ món ăn, cùng tiếng trực thăng vần vũ....
Có những cái hình cũ của anh Hà dễ thương lắm, và những tấm hình làm Nâu nhớ quê ngoại ở Cai Lậy.....
Cám ơn ca sĩ và nhạc sĩ đã bỏ nhiều thì giờ và công sức để làm một clip thật hay và cảm động violetflower pinkrose violet2
nâu

Nâu thương mến ,,

Thấy Nâu online Diều mừng lắm vì Diều biết như vậy là con trai của Nâu khoẻ rồi

Diều cám ơn Nâu đã váo QTGian nghe nhạc , còn bài Còn Có Bao Ngày sáng tác của Thày CC  mà Nâu chưa nghe Diều hát đó Nâu ơi , link nè Nâu à :

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1234263486/3735

Diều
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #3788 - 23. Sep 2011 , 09:48

Hoạ Mi Nâu wrote on 22. Sep 2011 , 21:03:
nâu

Hmn nói rất đúng ý với TV.
Cám ơn anh Hà và p. Tr đã cho cả nhà nghe bài nầy , với đầy đủ hình ảnh Vn dấu yêu.
Thân ái chú các nhạc , thi , ca sỉ , và tất cả  luôn hạnh phúc với gd và mọi việc như ý.

BFTV
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #3789 - 23. Sep 2011 , 19:35

Alô Alô,

Cuối tuần, xin mời quí khán thính giả thưởng thức 1 sáng tác mới "Xanh Màu Áo Em".
Bản này tôi làm theo ý thơ của nhóm thơ "Vì Sao". Đây là 1 nhóm thân hữu nhỏ giữa các bạn học của tôi ở thành phố Melbourne bên Úc, chỗ chúng tôi cư ngụ.

http://www.youtube.com/watch?v=ZMBW8G4HBI8&feature=mfu_in_order&list=UL

Bài thơ nguyên thủy mở đầu như thế này  (rất hay):

"Đêm qua mưa đổ đầu đình
Để anh bảo gió rằng anh yêu nàng
Đêm nay mưa đổ đầu làng
Thì thầm gió bảo rằng nàng yêu anh...'

Vì lý do "kỹ thuật", tôi thương lượng với thi sĩ để viết lời nhạc lại như sau:

Đêm ấy mưa bên nhà em
Để anh nhắn theo lời mưa "Anh đã yêu nàng"
Đêm nay mưa bên nhà anh
Thì thầm gió mang lời nhắn "Nàng cũng mến anh"...

Kỳ này tôi soạn theo điệu Jazz.
Xin mời các bạn thưởng thức.

Cheeeers,
NVH   Smiley
Back to top
« Last Edit: 23. Sep 2011 , 19:40 by Nguyen Van Ha »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #3790 - 24. Sep 2011 , 09:08

Hoa Hạ wrote on 23. Sep 2011 , 05:56:
Cam on PTr va anh Ha nhieu lam da cho nghe mot bai nhac that hay. Tieng hat cua PTr ngay mot bay xa roi do, chi hoaha rat thich em hat bai nay, nhat la em cung da nghe loi co Thu, sua chu cố hương cua anh Ha thanh chu que hương cho dung y cua mot co be vietnam dươc sinh ra va lon len o mot dat nươc khac. Tiep tuc di em nha. Chi hoaha luôn luôn vo tay tan thương do.

Hello chị Hoa Hạ  ,

Hát là niềm vui của em chị à , và khi hát mà có người lắng nghe em hát và ghi lại cho em vài dòng như chị thì là niềm hạnh phúc  pinkrose pinkrose pinkrose.

Đầu tiên em hát thử xem đổi chữ " cố hương " ra " quê hương " xem có dễ nghe hay không , nghe cũng... dễ chịu nên em làm tới luôn  Cheesy Grin Grin , những câu nói ở giữa bài hát cũng làm em nhớ về nội và ngoại của em nên làm em " nói " cũng dễ dàng nhưng cũng phải " nói " 5 lần 7 lượt thì nghe mới " thông " , chứ thực sự ra em cũng không dự định " nói " đâu ,(  em cảm thấy mắc cỡ là mình nói nghe không có hay nhưng đối với bài này thì em bậm gan nói đại ví có những hình ảnh lom khom dễ thương của ngoại , của nội trong đó  , hi hi )

Chúc anh chị Ken & Hạ cuối tuần vui vẻ

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #3791 - 24. Sep 2011 , 09:11

Nguyen Van Ha wrote on 23. Sep 2011 , 19:35:
Alô Alô,

Cuối tuần, xin mời quí khán thính giả thưởng thức 1 sáng tác mới "Xanh Màu Áo Em".
Bản này tôi làm theo ý thơ của nhóm thơ "Vì Sao". Đây là 1 nhóm thân hữu nhỏ giữa các bạn học của tôi ở thành phố Melbourne bên Úc, chỗ chúng tôi cư ngụ.

http://www.youtube.com/watch?v=ZMBW8G4HBI8&feature=mfu_in_order&list=UL

Bài thơ nguyên thủy mở đầu như thế này  (rất hay):

"Đêm qua mưa đổ đầu đình
Để anh bảo gió rằng anh yêu nàng
Đêm nay mưa đổ đầu làng
Thì thầm gió bảo rằng nàng yêu anh...'

Vì lý do "kỹ thuật", tôi thương lượng với thi sĩ để viết lời nhạc lại như sau:

Đêm ấy mưa bên nhà em
Để anh nhắn theo lời mưa "Anh đã yêu nàng"
Đêm nay mưa bên nhà anh
Thì thầm gió mang lời nhắn "Nàng cũng mến anh"...

Kỳ này tôi soạn theo điệu Jazz.
Xin mời các bạn thưởng thức.

Cheeeers,
NVH   Smiley

thanks.gif thanks.gif thanks.gif thumbup thumbup votay votay

Cám ơn huynh Hà và chúc mừng huynh đã có thêm một sáng tác mới , hay lắm !!!!!

PTr
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #3792 - 25. Sep 2011 , 00:05

Phuong_Tran wrote on 17. Sep 2011 , 01:07:
Thưa Thày ,

Thày nói chiệng mà rào đón trước sau làm PTr này thấy ớn quá  Shocked Roll Eyes Cheesy Grin vì nhớ dạo nào cách nay vài năm Thày ưa " sửa lưng " , một câu nói đơn giản của Thày mà muốn trả lời cũng phải nghĩ trước đoán sau rồi mà còn chưa dám trả lời , thôi PTr này đi chơi cho rồi sau khi cám ơn Thày đã nhận quà sinh nhật và đã khen  pinkrose pinkrose pinkrose

Chúc Thày luôn vui mạnh & sáng tác thêm nhiều bài hát mới

PTr

Hello hello,

Cô PTR đừng có lo chuyện sửa lưng . Đó là ngày trước chị DMy tuyên truyền như vậy cho vui cửa vui nhà thôi chứ tôi là người rất hiền . KHông tin hỏi chị DMy thì biết !  Grin Grin

CC
Cheesy
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #3793 - 25. Sep 2011 , 00:09

tuy-van wrote on 17. Sep 2011 , 08:54:
Cám ơn em 8 đã bỏ bao nhiêu thời gian " tình nghệ sĩ " , cho cả nhà nghe giọng hát càng ngày càng....ngọt ngào của em.
Thương chúc QTG chúng ta luôn vui và anh chủ quán đi Bến Tre sao lâu về nhà quá? hay là :
" Bến Tre đi dễ , khó dìa "...

Hello hello chị TV,

Đi BT về rồi, còn nguyên si không mất bất cứ cái gì ! Thú thiệt nghe, dạo này tôi đi cày hơi kỹ nên vô DDLVD là để enjoy cuộc đời thôi, không dám gấu ó với ai nữa. DMy cũng im lìm đó thôi, sao không thấy ai nói năng gì hết ?  ;D ;D

CC
:D

Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #3794 - 25. Sep 2011 , 00:18

Nga Lucia wrote on 17. Sep 2011 , 13:47:
Nga cám ơn Chị Anh Thư đã ghé QTG nghe em hát. Cuối tuần ở nhà chẳng biết làm gì thì giờ rãnh rỗi ( Ba má em và 6 đứa em của em đều ở Mỹ Cry ) nên hát cho đỡ buồn. Còn Ông Chủ Quán thì chắc là như Chị Tuý Vân nói : Bến Tre đi dễ khó về Grin

Cám ơn cô Nga đã có lòng quan tâm đến chuyện đường đi khó dễ của tôi . Tôi vẫn luôn ngồi thưởng thức những tác phẩm nghệ thuật của mọi người. Thay mặt cô MC, tôi xin được cởi nón cúi chào những cố gắng của quí vị PTR, NVH, LNga, vv. trong những ngày vừa qua. Cũng nhân dịp này xin cám ơn các cô thầy (giáo) Ngọc Mai, Thu Lê, Hồng Vân, thầy Đường đã đến thăm quán. Xin vỗ tay rôm rả cho anh Hà là người đang gồng gánh chống đỡ và chạy show thường trực cho Quán.

Lâu ngày không thấy chị Đ Đ nghe !

Thân mến,
CC
Cheesy
Back to top
« Last Edit: 25. Sep 2011 , 00:19 by CoiChay »  

IP Logged

Pages: 1 ... 251 252 253 254 255 ... 319
Send Topic In ra