Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Gánh Hàng Hoa  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 78 79 80 81 82 ... 173
Send Topic In ra
Gánh Hàng Hoa (Read 198448 times)
Jasmine
Senior Member

Re: Gánh Hàng Hoa - KHSG Group
Reply #1185 - 03. Jan 2010 , 22:02

Hi chị Emwhy,

Chiều nay chị gọi , là lúc em đang lái xe , chở ba em ra phi trường. Bây giờ em cũng mới về tới nhà, chắc chị cũng đã đi khò , hôm trước em, OX và ba em có ghé hotel 1 đêm để ăn tết, em có vô chúc tết chị. Em kể 1 chút chuyến dọn nhà cho chị nghe. Em, em trai em và ba em lái Uhaul từ nhà ba em đến giữa đường , gặp OX em, rồi đứa em trai lấy xe của em trở về nhà lại. Em, OX và ba em thì tiếp tục lái tiếp , ba em về bằng máy bay tối nay, ba em muốn chổ em ở ra sao nên ba em phải đến tận nơi.

Cũng hên là ông xã em đã gắn cable trước khi em về tới, nên em mới lên internet được. Ngày mai , em bắt đầu công việc mới do ba má chồng giao cho tụi em tập sự , OX em chưa đi xa, chỉ là dự bị thôi chắc tháng ba này. Em sẽ bận rộn lắm, vài hàng cho chị , khi nào em có thì giờ thì  em ghé thăm chị. Smiley
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1186 - 03. Jan 2010 , 22:18

Mytat wrote on 03. Jan 2010 , 09:59:
Hello em,

Đầu năm , sân trường thấy trống vắng quá , chắc mọi người đi chơi chưa về? các em @TCVT đã bớt hót rồi  Roll Eyes

U chẻ ơi, khoẻ không?, cườm tay bớt đau chưa?

Hi Chị ,

hihi em thấy nhà nào cũng vắng teo hết....nghĩ được dài ngày mọi người đi chơi xa í mà chỉ còn chị em íình lâu lâu chạy vô khỏ khỏ vài chữ cho biết ta đây vẫn còn đi đâu cũng nhớ đường về.... nhà  Grin Cheesy

PTr

Chúc chị vui

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1187 - 03. Jan 2010 , 22:25

tuy-van wrote on 03. Jan 2010 , 15:53:
em 8 thương,
Mấy ngày nay bận rộn với gd,Alex,.
suôi gia, bên chồng , bạn bè...... Hôm nay chạy  vội vào đây, nghe em kể chuyện về thăm ba em an mạnh , chị chia vui với em nhạ
Mợ Oai ơi,
hoa màu tím đẹp tuyệt vời , làm Say nhớ những ngày cấp sách đến trường quá chừng nè...
Thân ái chúc tất cả luôn tươi vui như hoa Xuân nhé.

Hello Chị 8,

hình như chị 8 có gửi cho em 1 thiệp chúc mừng qua đường bưu điện phải không ( qua đía chỉ của tiệm Buzz Tea của con trai em ) nó nói ngoài bì thư ghi là Alex thì em đoán là chị 8 ròi , vậy mà nó quên đem về nhà cho em nên chưa xem được ( mấy bữa nay em bận rộn quá nên không lên tiệm )

Khi nào em xem được sẽ... ghi cảm tưởng nha..... Cheesy Grin

Chúc chị 8 và cháu ngoại Alex lươn mạnh khoẻ và vui ha

Dạ Ba em mạnh và vui chị à , có điều mỗi lần ăn cơm Ba em cứ để thêm 1 chén cơm để mời Má là em muốn  khóc quá  Cry Cry Cry

PTr
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #1188 - 04. Jan 2010 , 09:27

Mytat wrote on 03. Jan 2010 , 17:43:

Chị cám ơn em, em thu được là hay rồi votay, bên Seattle ban tổ chức không cho thu hình đâu.

Chiều nay, chị nấu chè chuối , chuối do bà bạn người Nhật mang từ Hawaii về , bà thích chè chuối nên mang qua , để chị nấu , em thích chè chuối không?

...

Hello EmWhy,
Có còn lại chén chè chuối nào không hở, cho Đ Đ xin 1 tí xíu xìu xiu đi, về trể nên hong dám xin nhiều  Smiley. Đầu năm có gì lạ không em, đi đón năm mới ở downtown Seattle có vui không???

Back to top
« Last Edit: 04. Jan 2010 , 09:28 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1189 - 04. Jan 2010 , 19:34

Dau Do wrote on 04. Jan 2010 , 09:27:
Hello EmWhy,
Có còn lại chén chè chuối nào không hở, cho Đ Đ xin 1 tí xíu xìu xiu đi, về trể nên hong dám xin nhiều  Smiley. Đầu năm có gì lạ không em, đi đón năm mới ở downtown Seattle có vui không???

Hello chị Đ Đ,
Em vui quá có chị ghé sang. Cheesy
Vâng , em mời chị chén chè chuối khoai mì. Hôm tối Newyear Eve, nhóm bạn cùng sở tổ chức họp bạn ở Space Needle , ăn dinner , và chờ xem pháo bông , vui lắm nhưng về thì thấy hò báo sẽ nhẹ đi ,vì  trung bình 1 người phải xài khoãng $180.00 cho buổi dinner đó  Undecided

Chiều nay em có ghé tiệm thuốc Bắc, bắt mạch và hốt thuốc uống cho tốt máu huyết, em thấy nhản nhục ngon quá nên mua về nấu, em mời chị chén chè nhản nấu với trái táo tàu.

...

Mấy ngày thấy chị vắng bóng nên em biết anh chị đi chơi xa , anh chị vui khoẻ phải không? Em chúc anh chị năm mới nhiều sức khoẻ, mọi việc như ý.

Thân mến,

TM tulipvang

Back to top
« Last Edit: 04. Jan 2010 , 20:56 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1190 - 04. Jan 2010 , 19:38

Jasmine wrote on 03. Jan 2010 , 22:02:
Hi chị Emwhy,

Chiều nay chị gọi , là lúc em đang lái xe , chở ba em ra phi trường. Bây giờ em cũng mới về tới nhà, chắc chị cũng đã đi khò , hôm trước em, OX và ba em có ghé hotel 1 đêm để ăn tết, em có vô chúc tết chị. Em kể 1 chút chuyến dọn nhà cho chị nghe. Em, em trai em và ba em lái Uhaul từ nhà ba em đến giữa đường , gặp OX em, rồi đứa em trai lấy xe của em trở về nhà lại. Em, OX và ba em thì tiếp tục lái tiếp , ba em về bằng máy bay tối nay, ba em muốn chổ em ở ra sao nên ba em phải đến tận nơi.

Cũng hên là ông xã em đã gắn cable trước khi em về tới, nên em mới lên internet được. Ngày mai , em bắt đầu công việc mới do ba má chồng giao cho tụi em tập sự , OX em chưa đi xa, chỉ là dự bị thôi chắc tháng ba này. Em sẽ bận rộn lắm, vài hàng cho chị , khi nào em có thì giờ thì  em ghé thăm chị. Smiley

Hello em,
Chị cám ơn em đã cho tin em đã đến nơi one piece. Em đừng bận tâm khi có free time thì vào chit chat. Chúc em may mắn với công việc mới.
Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1191 - 04. Jan 2010 , 19:40

Phuong_Tran wrote on 03. Jan 2010 , 22:18:
Hi Chị ,

hihi em thấy nhà nào cũng vắng teo hết....nghĩ được dài ngày mọi người đi chơi xa í mà chỉ còn chị em íình lâu lâu chạy vô khỏ khỏ vài chữ cho biết ta đây vẫn còn đi đâu cũng nhớ đường về.... nhà  Grin Cheesy

PTr

Chúc chị vui

hihiihi..cho thì là vậy nghe em , sống vui sống khoẻ há  Wink
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1192 - 04. Jan 2010 , 19:45

Tóc thề trong nhạc Trịnh Công Sơn

Anh Huy, 2005.

...

Bớ cô tóc xoả kề bề,
Cô mặc áo trắng, tóc thề ngang vai.
(Ca dao Huế)

Nghe nhạc Trịnh Công Sơn, ta thường gặp hình ảnh mái tóc của những cô gái Huế:“tuổi nào lang thang thành phố tóc mây cài...” hoặc “gió heo may đã về, chiều tím loang vỉa hè, và gió hôn tóc thề...”. Đây chắc chắn là hình ảnh Huế, bởi hai chữ “tóc thề” là tiếng Huế, song vì sao gọi là “tóc thề” (?) thì đến nay vẫn chưa ai giải thích được rõ ràng!

Bác sĩ Bùi Minh Đức, một người Huế hiện ở California, chuyên nghiên cứu Văn hóa Huế và đã xuất bản Từ điển tiếng Huế, chỉ giải thích như sau: “Tóc thề: ngụ ý con gái Huế còn thơ ngây, tóc để xõa bờ vai...”.

Trịnh Công Sơn nói rằng: “Ca khúc đối với tôi là một mô hình gần gũi, thiết thân và hoàn chỉnh. Nó là một cuộc hôn phối kỳ diệu giữa thi ca và âm nhạc... Ca khúc là nỗi lòng của một con người trong cuộc sống. Cuộc tình giữa âm nhạc và văn học này đã khiến ca khúc tự nó có thể chạm đến mọi bờ cõi tri thức của đời sống con người...”

Để giải thích vì sao “Thương một người”, nhạc sĩ hát “thương nụ cười và mái tóc buông lơi...”, có thể đã ẩn dụ hình ảnh:

Một thương tóc bỏ đuôi gà,
Hai thương ăn nói mặn mà có duyên,
Ba thương má lúm đồng tiền...

Rồi hình ảnh đáng yêu “mây và tóc em bay trong chiều gió lộng...” đã biểu hiện “Tuổi đời mênh mông” như thuyền chưa cập bến, bởi vì...

Người ta nói rằng, con gái Huế ngày xưa thường để tóc dài tự nhiên, khi có một biến cố gì về tinh thần, thường làm chứng lời thề của mình bằng sự cắt tóc, do đó mới gọi là “tóc thề”. Nhưng khi đã đính hôn, người con gái phải kẹp tóc lại, ra đường người ta nhìn vào tóc đã kẹp, biểu hiện đã đính hôn nên không còn nhòm ngó; và khi đã lấy chồng hoặc lớn tuổi thì thường bối tóc, cuộn thành lọn ở phía sau. Do đó ca dao Huế mới có câu:

Ghét thay con gái Phong Chương,
Đầu thì tóc kẹp, ra đường ghẹo trai.

Ý nghĩa câu này ở chổ con gái đã kẹp tóc, tức cũng như đã có chồng, mà còn “ra đường ghẹo trai”, tức vi phạm tiết hạnh, cho nên người ta mới ghét thay!

Có những khi “ru em đầu con gió, em hong tóc bên hồ...” hoặc “gió heo may đã về... và gió hôn tóc thề”, thì hình ảnh “tóc em gầy trong gió” đã tạo siêu cảm cho họ Trịnh là ở chổ “gió sẽ mừng vì tóc em bay...”. Tóc đã bay, tức là chưa kẹp, chưa lấy chồng, nhờ đó những tâm hồn lãng mạn đa tình như chúng ta mới có thể trao yêu bằng cách “gọi nắng cho tóc em cài loài hoa nắng rơi...” hoặc “đóa hoa hồng cài lên tóc mây...”.

Và hình tượng “cho mây hờn ngủ quên trên vai” cũng tựa hình ảnh của Nguyễn Du “mây thua nước tóc, tuyết nhường màu da...”; cho nên phải “gọi em cho nắng chết trên sông dài”, bởi “sông dài” ở đây chính là hình ảnh tóc thề “sợi tóc em bồng, trôi nhanh trôi nhanh như dòng nước hiền...”.

Và lại có khi nhạc sĩ phải thốt lên “Ôi, tóc em dài đêm thần thoại...”, để rồi họa sĩ đã phác chân dung “tay măng trôi trên vùng tóc dài...” như bức tranh “Thiếu nữ bên hoa huệ” nổi tiếng của Tô Ngọc Vân.

Nhưng sau khi “bàn tay đưa anh đến quê hương vàng son, vào trời lãng quên, tóc em như trời, xưa đã qua đi ngàn năm...”, cũng có lúc nhạc sĩ phải “lùa nắng cho buồn vào tóc em...” và “ru mãi ngàn năm, dòng tóc em buồn...”, bởi ca dao Huế lại có câu:

Tóc mai sợi ngắn sợi dài,
Lấy nhau chẳng đặng, thương hoài ngàn năm!

Phụ nữ kẹp tóc hoặc bối tóc là biểu hiện đã có gia đình, nhưng tóc mai thì sợi ngắn sợi dài nên không thể bị kẹp hoặc bối vào lọn tóc được, nó thoát khỏi vòng cương tỏa của cái kẹp hoặc cục bối; hàm ý người phụ nữ vì vô duyên không lấy được người yêu, phải lấy người không yêu, dù phải theo luân lý “xuất giá tòng phu”, nhưng không gì có thể ngăn cấm được trong thâm tâm cứ thương hoài ngàn năm...

Vì “từ lúc đưa em về, là biết xa nghìn trùng...” nên nhạc sĩ họ Trịnh đã tự “Ru ta ngậm ngùi” bằng một câu hỏi “có sợi tóc nào bay (?), trong trí nhớ nhỏ nhoi...”, hoặc “tóc nào hãy còn xanh, cho ta chút hồn nhiên...”. Người yêu đã ra đi nhưng trong lòng người nghệ sĩ thì “đôi khi nhớ trong tóc em mùi cây trái thơm tho...” nên “ru mãi ngàn năm... ru em bạc lòng...”, nhưng trực tiếp với người yêu thì lại ru cách khác : “-Em hãy ngủ đi!”, “ngủ đi em tóc gió thôi bay...”, tóc đã kẹp thì nên gió thôi bay, nên quên đi kẻo... khổ tâm thương hoài ngàn năm...

* * *

Tóc thề xứ Huế, đã được Trịnh Công Sơn ví von bằng nhiều hình ảnh như “mây”, “sông dài”, “dòng nước hiền”, “mùa xanh lá, loài sâu ngủ quên trong tóc chiều”... bởi chính họ Trịnh đã nói: “... Có những cách nhìn và lòng đam mê không giống nhau. Và làm sao có thể giống nhau được khi bản chất của nghệ thuật là một đòi hỏi miên man cái muôn hình vạn trạng...”. Song hình ảnh đẹp nhất, lãng mạn nhất về tóc thề, được tác giả mô tả như quay lại một đoạn phim chậm là “tóc em từng sợi nhỏ, rớt xuống đời làm sóng lênh đênh...”...

Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1193 - 04. Jan 2010 , 19:52

Nhạc yêu cầu của cô em Choè.

Một Ngày Như Mọi Ngày - Trịnh Công Sơn
Trình bày: Hồng Hải

Xin bấm vào hình

...

Nhạc phẩm #302

Một Ngày Như Mọi Ngày

Sáng tác: Trịnh Công Sơn

Một ngày như mọi ngày,
em trả lại đời tôi
Một ngày như mọi ngày,
ta nhận lời tình cuối
Một ngày như mọi ngày,
đời nhẹ như mây khói
Một ngày như mọi ngày,
mang nặng hồn tả tơi

Một ngày như mọi ngày,
nhớ mặt trời đầu môi
Một ngày như mọi ngày,
đau nặng từng lời nói
Một ngày như mọi ngày,
từng mạch đời trăn trối
Một ngày như mọi ngày,
đi về một mình tôi

Những sông trôi âm thầm
Đám rong rêu xếp hàng
Những mặt đường nằm câm
Những mặt người buồn tênh

Sóng đong đưa linh hồn
Có mưa quanh chỗ nằm
Mãi một đời về không
Trong chập chùng thác nguồn

Một ngày như mọi ngày,
đi về một mình tôi
Một ngày như mọi ngày,
quanh đời mình chợt tối
Một ngày như mọi ngày,
giọng buồn lên tiếp nối
Một ngày như mọi ngày,
xe ngựa về ngủ say

Một ngày như mọi ngày,
\em trả lại đời tôi
Một ngày như mọi ngày,
xếp vòng tay oan trái
Một ngày như mọi ngày,
từng chiều lên hấp hối
Một ngày như mọi ngày,
bóng đổ một mình tôi ./.

Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1194 - 04. Jan 2010 , 19:57

Album nhạc Bến Xưa #478:

Muốn hỏi tại sao

Trình bày: Ý Lan

...

Xin bấm vào hình và khi popup screen hiện lên
thì bấm vào " Play this Album" nếu muốn nghe trọn bộ Album

Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1195 - 04. Jan 2010 , 20:01

Album nhạc Bến Xưa #601:

Tuổi xa người

Trình bày: Từ Công Phụng

...

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1196 - 04. Jan 2010 , 20:29

Mytat wrote on 04. Jan 2010 , 19:45:

Tóc thề trong nhạc Trịnh Công Sơn

Anh Huy, 2005.

...

Bớ cô tóc xoả kề bề,
Cô mặc áo trắng, tóc thề ngang vai.
(Ca dao Huế)

Nghe nhạc Trịnh Công Sơn, ta thường gặp hình ảnh mái tóc của những cô gái Huế:“tuổi nào lang thang thành phố tóc mây cài...” hoặc “gió heo may đã về, chiều tím loang vỉa hè, và gió hôn tóc thề...”. Đây chắc chắn là hình ảnh Huế, bởi hai chữ “tóc thề” là tiếng Huế, song vì sao gọi là “tóc thề” (?) thì đến nay vẫn chưa ai giải thích được rõ ràng!

Hi Chị ,

Em thích bài này ghê , hỏng biết tóc em gọi là tóc gì chị ha... hỏng phải tóc thề... mà hỏng biết...tóc gì

PTr

Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1197 - 04. Jan 2010 , 20:35

Phuong_Tran wrote on 04. Jan 2010 , 20:29:
Hi Chị ,

Em thích bài này ghê , hỏng biết tóc em gọi là tóc gì chị ha... hỏng phải tóc thề... mà hỏng biết...tóc gì

PTr

tóc râu bắp vì màu nâu..hahahaha

Chị mời em ổ bánh mì xíu mại

...

và chén chè thưng, vừa thơm và vừa nóng hổi

...

Back to top
« Last Edit: 04. Jan 2010 , 20:45 by Mytat »  

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1198 - 04. Jan 2010 , 20:53

Album nhạc Bến Xưa #871:

Người ở lại Charlie

...

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1199 - 04. Jan 2010 , 21:06

Mytat wrote on 04. Jan 2010 , 20:35:
tóc râu bắp vì màu nâu..hahahaha

Chị mời em ổ bánh mì xíu mại

...

và chén chè thưng, vừa thơm và vừa nóng hổi

...

Chời !!!!! ha ha ha

hic hic ước gì ai làm cho em bài thơ về tóc râu bắp !!!!

cám ơn chị về thức ăn em đang đói bụng.... Grin Cheesy Lips Sealed Lips Sealed

PTr

Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 78 79 80 81 82 ... 173
Send Topic In ra