Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tiếng Chim Vườn Trúc (2)  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 19 20 21 22 23 ... 300
Send Topic In ra
Tiếng Chim Vườn Trúc (2) (Read 159312 times)
ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Re: Tiếng Chim Vườn Trúc (2)
Reply #300 - 26. Apr 2010 , 23:43

Hoạ Mi Nâu wrote on 26. Apr 2010 , 23:32:
Chị TL ơi, chị có ở đảo Guam không? Ngày đầu tiên hình như ăn cơm nấu chung vơí những con cá muối nhỏ nhỏ...và mặn chát....

Mai VK kể trên tàu vượt biên , VK được phân công làm bếp trưởng , có nhiệm vụ giữ lương thực cho cả tàu trong 10 ngày , mà lúc đói quá , một người trên tàu uy hiếp VK phải cho nó ăn tự do, nếu không nó giết chết , vậy mà VK cũng không cho nó ăn tư do , để bảo vệ cả đoàn khỏi phải chết vì đói trước khi cập bến an toàn  Cry
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #301 - 26. Apr 2010 , 23:44

Hoạ Mi Nâu wrote on 26. Apr 2010 , 23:32:
Chị TL ơi, chị có ở đảo Guam không? Ngày đầu tiên hình như ăn cơm nấu chung vơí những con cá muối nhỏ nhỏ...và mặn chát....

hihi không chưng mình ơ chung barrack không?
Em có ơ subic bay không?  Chi theo ba me sang Subic Bay được mấy ngày thì mất nước - Sau đó thì sang Guam.  mèn cái hàng đứng lãnh cơm nó dài dằng dăc - Đúng đó là cá trong nhưng đồ hộp của lính ăn đo em - Vì lúc đó họ chưa có dự bị sẵn - Khi sang Fort Chaffee  thì đở hơn -
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #302 - 26. Apr 2010 , 23:46

ChíchChoè wrote on 26. Apr 2010 , 23:40:
Thương chị TL và Nâu quá , Mai VK đang ở VN , nó kể hành trình đi tìm tự do của nó vô cùng vất vả và sợ hãi....Phải đối diện với cái chết không biết bao nhiêu lần...ghê lắm chị ơi   Cry Cry

Đúng rồi, nhiều người rất vất vả, và qua rất nhiều gian truân mới tìm được bến bờ tự do.  Gd Cuốc là "boat people", nghe kể hãi hùng luôn..... nhưng cũng may, vào được đến Mã Lai.  Nhưng đến đảo thì bị phú lích Mã Lai cho 1 trận đòn vì xâm nhập bất hợp pháp.... Lần đâù bị đuổi, lần sao biết khôn, phá tàu bơi vào, và..... bị đòn thù....
Back to top

IP Logged

Thiên-Nga
Gold Member

Đặng-Mỹ

Reply #303 - 26. Apr 2010 , 23:46

Hoạ Mi Nâu wrote on 26. Apr 2010 , 23:30:
Ha ha, em cũng ở khu A chị ơi.... Em cũng có nhiều kỷ niệm ở đó lắm, và rất nhiều người trồng cây si bà chị của em ở đó, tối ngày cứ bắt em đưa thơ.... May hông là em đi Canada rồi.  Bao nhiêu giấy tờ là đi Canada  hết, và đã được nhận, nhưng giờ thừ 25 mẹ em quyết định ôm con cháu bắt Mỹ nuôi.......Cháu của ba em qua đây trước, và nhờ Hồng Thập Tự liên lạc với mẹ thuyết phục mẹ qua cho anh đùm bọc....Vì ở Canada thì chị và anh em còn nhỏ quá, qua sợ chết đói cả nhà.......

Chời ơi, nói xấu Canada của My hả, ai bỏ đói đâu nà Roll Eyes
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #304 - 26. Apr 2010 , 23:48

Thiên-Nga wrote on 26. Apr 2010 , 23:46:

hihi - canada của My - kkkkkkkkkkk.
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #305 - 26. Apr 2010 , 23:48

Tuyet Lan wrote on 26. Apr 2010 , 23:44:
hihi không chưng mình ơ chung barrack không?
Em có ơ subic bay không?  Chi theo ba me sang Subic Bay được mấy ngày thì mất nước - Sau đó thì sang Guam.  mèn cái hàng đứng lãnh cơm nó dài dằng dăc - Đúng đó là cá trong nhưng đồ hộp của lính ăn đo em - Vì lúc đó họ chưa có dự bị sẵn - Khi sang Fort Chaffee  thì đở hơn -

Em cũng có qua hết những chỗ đó chị TL ơi..... Thì hàng lãnh cơm dài quá, nên em mới phải đứng hoài.  Xong mẹ và em thì mới đến mình....Qua Fort Chaffêe chị có đi nghe Khánh Ly hát không? Nghe rớt nước mắt....
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #306 - 26. Apr 2010 , 23:52

ChíchChoè wrote on 26. Apr 2010 , 23:43:
Mai VK kể trên tàu vượt biên , VK được phân công làm bếp trưởng , có nhiệm vụ giữ lương thực cho cả tàu trong 10 ngày , mà lúc đói quá , một người trên tàu uy hiếp VK phải cho nó ăn tự do, nếu không nó giết chết , vậy mà VK cũng không cho nó ăn tư do , để bảo vệ cả đoàn khỏi phải chết vì đói trước khi cập bến an toàn  Cry

muốn nghe chuyện này không - Ban chi TL bi.....đó . tội lắm - Giờ cô bạn đó đi tu rồi
Back to top
« Last Edit: 26. Apr 2010 , 23:52 by Tuyet Lan »  

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #307 - 26. Apr 2010 , 23:52

Hoạ Mi Nâu wrote on 26. Apr 2010 , 23:46:
Đúng rồi, nhiều người rất vất vả, và qua rất nhiều gian truân mới tìm được bến bờ tự do.  Gd Cuốc là "boat people", nghe kể hãi hùng luôn..... nhưng cũng may, vào được đến Mã Lai.  Nhưng đến đảo thì bị phú lích Mã Lai cho 1 trận đòn vì xâm nhập bất hợp pháp.... Lần đâù bị đuổi, lần sao biết khôn, phá tàu bơi vào, và..... bị đòn thù....

Nâu biết hông? Tàu VK bị cướp biển cướp 6 lần , sạch sẽ lương thực tiền vàng , nhiên liệu, coi như chết , vậy mà còn bị cướp lần thứ 7  , đến lần thứ 7 cả tàu nó vì phải sinh tồn nên tất cả thành viên tàu của nó hè cướp lại tàu của cướp biến , đánh cướp biển rớt xuống biển và chạy thoát trong gang tấc đối diện với cái chết , hay ghê chưa? can đảm và bản lỉnh hen Nâu
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #308 - 26. Apr 2010 , 23:54

Tuyet Lan wrote on 26. Apr 2010 , 23:52:
muốn nghe chuyện này không - Ban chi TL bi.....đó . tội lắm - Giờ cô bạn đó đi tu rồi

muốn nghe nè chị , chị TL kể đi.....
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #309 - 26. Apr 2010 , 23:55

Thiên-Nga wrote on 26. Apr 2010 , 23:46:

Oan em, thì ông cháu của ba hù mà..... Hồi xưa mẹ em nuôi ảnh đến khi lấy vợ.  Lấy vợ về thì cũng ở với gd em mấy tháng mơí ra riêng.... Ảnh thương tụi em lắm.  Tối ngày cứ "thím ơi, thím qua ở với tuị con" me nghe bùi tai quá nên không đi Canada nữa.
Lúc đó chị hai và anh em còn đi học và đi làm cực lắm (18t, 19t) cũng gọi qua trại nói mẹ ơi con sợ nuôi mẹ và mấy em không nổi) Thế là gd em đi Mỹ luôn.....
Em có bà chị chồng ở Ottawa từ 75 đó My ơi....
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #310 - 26. Apr 2010 , 23:56

Hoạ Mi Nâu wrote on 26. Apr 2010 , 23:48:
Em cũng có qua hết những chỗ đó chị TL ơi..... Thì hàng lãnh cơm dài quá, nên em mới phải đứng hoài.  Xong mẹ và em thì mới đến mình....Qua Fort Chaffêe chị có đi nghe Khánh Ly hát không? Nghe rớt nước mắt....

Co chứ - Ngày đó trong trại có nhà thờ và Chùa -Chi TL ngày đó chi TL xí xọn - sinh hoạt ỡ chùa đó  Nâu có đi chùa không - Nâu có nhớ có 1 hôm bi mưa đá không?
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #311 - 26. Apr 2010 , 23:57

Tuyet Lan wrote on 26. Apr 2010 , 23:52:

Chắc em đoán được.... chuyện buồn... của bạn chị rồi chị ơi... Tội nghiệp biét bao nhiêu..... Cry
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #312 - 27. Apr 2010 , 00:00

Tuyet Lan wrote on 26. Apr 2010 , 23:56:
Co chứ - Ngày đó trong trại có nhà thờ và Chùa -Chi TL ngày đó chi TL xí xọn - sinh hoạt ỡ chùa đó  Nâu có đi chùa không - Nâu có nhớ có 1 hôm bi mưa đá không?

Nhớ chị ơi, nhớ luôn cái cảm giác rung cầm cập.  Lần đầu tiên 2 hàm răng tự dưng gõ vào nhau vì lạnh mà không sao kềm đưọc.  Em và bà chị vưà run.... vưà cười, vì mắc cười quá.....
Nâu không có đi chùa, ban ngày bận.... trong hàng lãnh cơm, ban đêm thì bị cấm không cho đi đâu...nên chỉ chơi trước cưả barrack thôi....Nghĩ sao hồi đó mình .... ngoan.... quá..... Grin Grin
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #313 - 27. Apr 2010 , 00:01

ChíchChoè wrote on 26. Apr 2010 , 23:54:
muốn nghe nè chị , chị TL kể đi.....

tàu của bạn chi bi....Thái lan    chặn đường.  tất cả phái nữ đều bi mang sang thuyền của chúng ...chuyện gì xảy ra ...đừng để chi TL kể  Cry Cry.   Cry-
Back to top
« Last Edit: 27. Apr 2010 , 00:04 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Thiên-Nga
Gold Member

Đặng-Mỹ

Reply #314 - 27. Apr 2010 , 00:04

Tuyet Lan wrote on 26. Apr 2010 , 23:48:
hihi - canada của My - kkkkkkkkkkk.

hihi, tức Canada bị nói oan, líu cả lưỡi đó kkkkkkk Grin
Back to top