Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Dịch Thơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 90 91 92 93 94 ... 284
Send Topic In ra
Dịch Thơ (Read 245716 times)
Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Re: Dịch Thơ
Reply #1365 - 02. Jul 2011 , 19:02

Embarrassedthule wrote on 02. Jul 2011 , 08:21:
Hay là hay quá! Hay là hay ghê!  Hay không có chỗ nào chê !  Huy chương kim cương cho đôi song ca LVD.  Cô đã thuộc rôì đó nha, và cũng độc ca rôì đâý.  Rõ ràng là nhờ cái bài thơ là tâm can mình nên "thấm thiá" và thuộc nhanh lắm.

HAPPY Special BIRTHDAY cho em Phượng!! (Cô đang tưởng tượng ôm em gái với mái tóc dài nữ sinh ở LVD đó nhe.  Caí hình này dễ thương quá!)

...

Thưa Cô Thu ,

Giờ này đây sáng Chủ Nhật 03/07/2011 ở Việt Nam em đang ngồi nhớ lại ngày họp mặt gặp gỡ Thày Cô ở Việt Nam và em cứ nhớ câu nói của Cô :" có duyên thì sẽ gặp nhau thôi " và đúng là " có duyên " Cô nhỉ , cái duyên nó kéo dài đến bây giờ khi em hát bài Tình ca Lê Văn Duyệt mà anh Hà sáng tác ra được là nhờ có bài thơ nguyên tác của Cô , từ tấm lòng của Cô đối với trường LVD

Em cám ơn Cô nhiều nhé , cám ơn lời chúc SN của Cô cho em nữa , cám ơn cái duyên ông Trời cho Cô và em  Cheesy Cheesy Grin

PTr

PS : Em rinh bài này từ trang Chúc Mừng sang đây cho Cô luôn
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1366 - 02. Jul 2011 , 19:11

thule wrote on 01. Jul 2011 , 14:02:
Cái bài Tình ca này sao mà tha thiết đâỳ tình cảm.  Giọng Phượng Trần ở bài này xuất sắc đó nghe, chuyển tải được nhiêù thân thương lắm.  A mà sao lại hát một mình thôi, tưởng là hát chung với Hà nữa chứ.  Có cả giọng nam nữ với giọng nữ mạnh hơn giọng nam một tý thì chắc là hay thêm đó. Hay là thử mix phần cuả Hà và Phượng xem sao?

Cảm ơn các nghệ sĩ tài tử đã cho cả nhà htưởng thức.  Đáng huy chương vàng đó nha.

...

Thưa Cô Thu Lê ,

Em cám ơn Cô Thu nghe em hát và luôn khích lệ làm em lên tinh thần dữ lắm , nghe Cô Thu nói chắc thế nào anh Hà cũng mix thêm 1 bài song ca " Tình Ca LVD " theo yêu cầu  Cheesy Grin Grin

Cô ơi , bài hát này là kết quả của cả nhà LVD mình đó Cô ơi , nếu không có những ngày cùng nhau dịch bài thơ của Cô , rồi đọc được những bài thơ dịch đầy tình cảm thân thương của các thi sĩ bất đắc dĩ thêm vào nữa  là niềm kiêu hãnh được là dân LVD , rồi nghĩ về Thày Cô , chị em LVD khác đang ở khắp nơi trên thế giới nhưng lại được gặp nhau ở ngôi nhà D Đ LVD này sung sướng làm sao , nghĩ về ngày hội ngộ sắp đến mình không đi dự được nhưng sẽ cùng nhịp đập trái tim chung niếm vui hội ngộ với cả nhà , rồi thêm vào nữa là anh Hà đã  mau mắn gom 10 bài thơ dịch thành bài hát nói lên dùm Tình LVD nhà mình nữa làm em cũng rất cảm kích  , rồi  nhớ lại những ngày " phe lờ " trốn " mắc dịch " , những ngày bị Cô Thu " dí " tới nơi tới chốn đến nỗi trốn không được vì Cô bắt kẻ trốn đi tìm người nào chưa dịch , ha ha , chính vì thế , những tình cảm thân thương khắn khít như thế đã làm em phải " tự giác " lo tập hát cho nhanh thật nhanh và thu âm hỏa tốc đó Cô , và những ngày gắn bó với trang D Đ LVD này nữa chứ bao nhiêu là tình cảm đầy ắp trong tim chỉ chờ cơ hội .... hát lên cho cả nhà biết thôi nên em hát bài này tương đối là dễ dàng , chỉ cần ... trải lòng mình ra thôi

PTr
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1367 - 02. Jul 2011 , 22:20

Nguy quá các em TVân PhTr và nhạc sĩ Hà ơi,

Cô Thu nói cô thuộc bài hát và "độc ca" (chỉ ca khi có độc một mình) chứ không phải đơn ca (trước thiên hạ), hihihi.  Vâỵ thì làm gì có chuyện gửi bài cho Hà hay lên trình diễn ở vùng cuả Tuý Vân .

Rất solì thâý Hà hăng hái giúp tôi nhưng thú thật tôi rất có ít thì giờ để văn nghệ văn gừng, chứ đừng nói là...lụm cụm đi tìm cái microphone để lắp vào máy ở chỗ nào.  Ai ở nhà nâú cơm nấu cháo. lau nhà lau cửa, làm vườn, làm tài xế, làm từ A tới Z cho.  Vào được D/Đ thế này là quí lắm rôì và cứ chỉ vài phút lại chạy.  Vâỵ nên khi em Phượng đề nghị tôi...hét , tôi cũng lờ luôn. Thôi,  một ngày nào đó, nêú có duyên, sẽ có lúc đứng trước một dàn máy sẵn sàng , và cât giọng ca để đời (?!), cho mọi người chay...té chơi. Bây giờ thì xin đa tạ tấm lòng cuả  Hà, em Phượng, em T Vân nhiêù lắm.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1368 - 02. Jul 2011 , 22:23

Nguyễn văn Hà ở bên Úc à?  có ở gần chỗ Anh Thư hay là Phú De, Toàn Năng không?
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1369 - 02. Jul 2011 , 22:32

Nguyen Van Ha wrote on 02. Jul 2011 , 19:00:
Em xin chào cô Thu,

Em nghe cô nói là cô đã thuộc bài và đã thử đơn ca bài này rồi làm em mừng quá!
Bởi vậy em cũng xin ủng hộ lời yêu cầu của TV là cô đơn ca rồi đem lên Quán Thời Gian cho mọi người trong d/đ cùng thưởng thức! Cô nghĩ sao?

Em chỉ cần cô nói OK là em sẽ ba chân bốn cẳng chỉ cô cách thâu ngay! Nhưng thật sự cũng không có gì khó khăn cả: cô chỉ cần dùng headphone để nghe bản nhạc rồi dùng microphone để thu tiếng ca của cô cùng 1 lúc. Sau đó cô gởi cho em track solo của cô rồi phần còn lại (mix, hòa âm, đệm, special effect...) thì cô để em lo hết! Ngay cả phần làm hình youtube em chắc chắn là sẽ có nhiều tay nhà nghề trong d/đ sẵn lòng giúp cô!

Em biết chắc chắn là tiếng ca của cô trong QTG sẽ làm cho QTG nói riêng và cả d/đ LVD nói chung sẽ trở nên sôi động, hào hứng vô cùng.

Em xin thú thật là khi tìm đề tài để soạn nhạc, khi đọc được bài thơ của cô và các bạn trong trang dịch thuật của cô, em có một cảm xúc lạ thường với cách diễn tả và những dòng chữ trong các bài thơ đó: nó nói về mái trường, sự hồn nhiên của tuổi học trò, tình thầy cô, bè bạn, cuộc gặp gỡ tương phùng sau nửa đời người lưu vong, những chữ khơi lòng yêu nước của người VN (Việt Nam, dòng máu Lạc Hồng...). Bởi vậy em làm ra được bài "Tình Ca  LVD" phần lớn là nhờ cô nhiều lắm!

Em xin dùng cách nói chuyện bên Úc: "give it a go!" nghe cô!
Cô đừng lo ngại gì cả, tính ra chỉ là trao đổi văn nghệ với nhau cho vui vậy thôi cô à!
Cuối tuần em xin chúc cô vui khoẻ!

EM, NVH
  :)

CÔ THƯƠNG,
HOAN HÔ ANH HÀ VÀ P. TR CÓ Ý KÍNH MỜI CÔ THU HÁT CHO CHÚNG TA NGHE.
NGƯỜI TA THƯỜNG NÓI " CÓ QUA CÓ LẠI MỚI TOẠI LÒNG NHAU " , HÔNG LẼ CÔ PHỤ LÒNG CHÚNG EM SAO CÔ ( NĂN NỈ ).

...

CÔ XEM AI ĐÂY , ĐÚNG LÀ ĐA TÀI , LẠI THÊM NGHỀ CHỤP HÌNH " PRO " QUÁ ĐI CÔ.

EM VÀ P, TR NẰM VẠ...CHỜ CÔ HÁT CHO NGHE ĐÂY.
EM TV
Back to top

:: Have a great day::

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1370 - 03. Jul 2011 , 07:46

tuy-van wrote on 02. Jul 2011 , 22:32:
CÔ THƯƠNG,
NGƯỜI TA THƯỜNG NÓI " CÓ QUA CÓ LẠI MỚI TOẠI LÒNG NHAU " , HÔNG LẼ CÔ PHỤ LÒNG CHÚNG EM SAO CÔ ( NĂN NỈ ).

...

EM TV

Em Tuy Van oi ,
Co nghe em nan ni moi Co qua day ! Co dong y voi cac em 100% do , Co Thu hat hay lam , Co lai tu thu la da hat nhuan nguyen vi bai nay dung y cua Co Thu roi , Vay Co Thu khong co ly do gi de ma tu choi nua. Den ky Dai Hoi chung ta se dươc thương thuc Co Thu don ca bai nay do. Co Mai chac chan cung ung ho y kien cua cac em.
Co Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #1371 - 03. Jul 2011 , 19:18

ngo_thi_van wrote on 03. Jul 2011 , 07:46:
Em Tuy Van oi ,
Co nghe em nan ni moi Co qua day ! Co dong y voi cac em 100% do , Co Thu hat hay lam , Co lai tu thu la da hat nhuan nguyen vi bai nay dung y cua Co Thu roi , Vay Co Thu khong co ly do gi de ma tu choi nua. Den ky Dai Hoi chung ta se dươc thương thuc Co Thu don ca bai nay do. Co Mai chac chan cung ung ho y kien cua cac em.
Co Van

Cô Vân nói ngộ quá, cô Thu hát thì tui ngồi rung đùi nghe, đồng ý quá đi ấy chớ.  Chừng nào tui hát thì lại là vấn đề khác à nghe, vì khi đó thì phải tập luyện đàng hoàng, cực lắm, mà tui đã 100 thứ việc linh tinh rồi.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #1372 - 04. Jul 2011 , 07:02

Hom nay la ngay July Fourth nen em nghi co thay nen o nha buôi sang roi den toi hay di xem ban phao bọng Em moi co thay bua diem tam ạ

...

...

...
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1373 - 04. Jul 2011 , 18:33

Em Hoa hạ ơi,

Cả cuối tuần 4th , thâỳ cô đi ta bà, chiêù nay thư 2 mới về đây.  Bánh mì tây có cái gì ở trênmà trông ngon thế? không phải đậu phụng xay chứ hả? Cảm ơn em nhé, buôỉ sáng đi bộ 1 giờ ở dọc cái barranca ở Santa Ana, về nhà là đói ngâú nghiến, và yên trí lớn có ăn nhiêù cũng không sợ cao đường và nặng ký, nhất là lại được ngôì trong Blue Ro om giống như ở toà nhà trắng ha em?   Em và gia đình có BBQ mệt nghỉkhông?
Back to top
« Last Edit: 04. Jul 2011 , 18:35 by thule »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1374 - 04. Jul 2011 , 18:40

tuy-van wrote on 02. Jul 2011 , 22:32:
CÔ THƯƠNG,

...

EM TV

Uí chà, cái hình này "nịnh mặt" quá đâý nhé.  Tuý vân nói cô THu "pro"  làm cô mắc cở quá.  Chụp hình thì phải nhòm vào khung hình chứ ai lại liếc ngang liếc dọc vâỵ, em?

Không biết là phải "có đi có lại" như thế nào, chứ cô mà đi...(hát) là đi...đời luôn đó.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1375 - 04. Jul 2011 , 18:47

ngo_thi_van wrote on 03. Jul 2011 , 07:46:
Em Tuy Van oi ,
Co Van

Thưa cô Vân cố vấn của tôi,

Tôi nói là bài này dễ hát và dễ nhớ nên tôi dễ thuộc  chứ có nói "nhuần nhuyễn" hôì mô?  CôVân cốvấn nói lung tung là bị vanco (vặn cổ) đó nha.

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1376 - 04. Jul 2011 , 18:50

Vu Ngoc Mai wrote on 03. Jul 2011 , 19:18:
Cô Vân nói ngộ quá, cô Thu hát thì tui ngồi rung đùi nghe, đồng ý quá đi ấy chớ.  Chừng nào tui hát thì lại là vấn đề khác à nghe, vì khi đó thì phải tập luyện đàng hoàng, cực lắm, mà tui đã 100 thứ việc linh tinh rồi.
Ngọc Mai

Đúng thế, em đang tưởng tượng nhìn thâý cô Mai ngồi vắt chân chữ ngũ,  rung đùi mà nhìn "cụ bà" nào đang hò hét trên sân khâú  mà...thương (hại) kia kià !

Thôi nhé, cảm ơn nhã ý cuả cả nhà.  Một ngày nào đó, có duyên, thì sẽ cùng hát cho nhau nghe.
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #1377 - 04. Jul 2011 , 20:18

thule wrote on 04. Jul 2011 , 18:33:
Em Hoa hạ ơi,

Cả cuối tuần 4th , thâỳ cô đi ta bà, chiêù nay thư 2 mới về đây.  Bánh mì tây có cái gì ở trênmà trông ngon thế? không phải đậu phụng xay chứ hả? Cảm ơn em nhé, buôỉ sáng đi bộ 1 giờ ở dọc cái barranca ở Santa Ana, về nhà là đói ngâú nghiến, và yên trí lớn có ăn nhiêù cũng không sợ cao đường và nặng ký, nhất là lại được ngôì trong Blue Ro om giống như ở toà nhà trắng ha em?   Em và gia đình có BBQ mệt nghỉkhông?

Co oi, neu ma ong xa cua em doc dươc tieng viet chac ong ay cươi em qua xa di, vi ngay Le Doc Lap cua ngươi ta ma de ong xa o nha di du dương voi may ngươi ban ne co ạ. Trong nhom  dai hoc khoa hoc em gap ca Thanh Long, An Hao va Loan Tạ (cung la lvd74) va em voi Thanh Van la lvd 73 do. Em goi hinh de minh chung rang em dau co o nha voi ong xa hihihi...

...

Back to top
« Last Edit: 04. Jul 2011 , 20:29 by Hoa Hạ »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1378 - 04. Jul 2011 , 20:59

Vu Ngoc Mai wrote on 03. Jul 2011 , 19:18:
Ngọc Mai

Ne , Ban Dzang da hua la hat cho toi nghe , con nho khong? Mon no nay toi nho ngan doi , khong chay di dau dươc ca day ! O do ma ngoi rung dui !
Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1379 - 04. Jul 2011 , 21:05

thule wrote on 04. Jul 2011 , 18:47:
Thưa cô Vân cố vấn của tôi,

Tôi nói là bài này dễ hát và dễ nhớ nên tôi dễ thuộc  chứ có nói "nhuần nhuyễn" hôì mô?  CôVân cốvấn nói lung tung là bị vanco (vặn cổ) đó nha.

Sao ma dữ the ! Cai cỏ cua toi nó có lò xo , vặn the nao no cung se tro lai y nguyen nhu cu do.
Lo ma hat di , ta dung dươi se vo tay ung ho , dung lo.
Van
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 90 91 92 93 94 ... 284
Send Topic In ra