Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Dịch Thơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 101 102 103 104 105 ... 284
Send Topic In ra
Dịch Thơ (Read 245407 times)
NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Re: Dịch Thơ
Reply #1530 - 03. Aug 2011 , 20:57

Thưa cô Thu và quán Dịch,
Em thử insert bài Hello Vietnam với giọng hát của Phạm Quỳnh Anh vào PPs thì...hỡi ôi, không thể nào tập trung vào đọc thơ dịch được! Nó ồn ào quá, buộc phải chia trí, chỉ còn có thể xem hình và đọc tittle thôi!
Vả lại lần này, bài dịch nào cũng dài và nhiều chữ (trừ bài của NTN), nếu nghe đi nghe lại giọng hát đó thì cũng nhàm chán! Do đó chỉ có thể chơi nhạc hoà tấu thôi, mà em kiếm hoài hổng ra!
Cô ơi, em đề nghị mình nhờ anh Hà độc tấu bài này, có được không cô?
Xin mọi người cho biết ý kiến.
Cám ơn tất cả!
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #1531 - 04. Aug 2011 , 22:50

NgocDoa wrote on 03. Aug 2011 , 20:57:
Em thử insert bài Hello Vietnam với giọng hát của Phạm Quỳnh Anh vào PPs thì...hỡi ôi, không thể nào tập trung vào đọc thơ dịch được! Nó ồn ào quá, buộc phải chia trí, chỉ còn có thể xem hình và đọc tittle thôi!
Vả lại lần này, bài dịch nào cũng dài và nhiều chữ (trừ bài của NTN), nếu nghe đi nghe lại giọng hát đó thì cũng nhàm chán! Do đó chỉ có thể chơi nhạc hoà tấu thôi, mà em kiếm hoài hổng ra!
Cám ơn tất cả!

Chị Ngọc Đoá ơi,
Hôm nọ em mới thấy bài dịch LVD đưọc chị lên khuôn, chưa kịp khen thì chị đã sửa soạn làm bài khác rồi. Sẳn đây cho em khen và cám ơn chị nhiều nghen. Rất đẹp và công phu lắm đó chị ơi.
Bài sắp tới thì, chị ơi, sao cũng được, hoà tấu thì êm dịu lắm đó. Em không có ba phải đâu vì em hoàn toàn tin tưởng ở chị. Những bài trước chị làm đều hoàn hảo cả. Chị cất công làm là quá tốt rồi. Em cám ơn chị trước nhé.
Em HMN
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #1532 - 04. Aug 2011 , 22:57

thule wrote on 02. Aug 2011 , 22:02:
Em cứ thư thả em à, bởi vì tháng 8 này chắc không có đề tài mới vì moị người con bận lo đi DHôị.  À mà cô sẽ gặp em tháng 8 chứ?

Em làm sao dụ được cô Vân "tham gia chiến dịch" thì cô sẽ đặc cách cho em miễn dịch...sang năm.  Con em đã khoẻ ha73n chưa? Mẹ hiền hết lo chưa?

Cô Thu thương,

Em cũng sắp xong rồi Cô ơi.  Em...khoe...Cô là hồi tối em ngồi làm được mấy câu trước khi đi ngủ đó.  Rồi thì lên giường nằm mà cũng ráng ngẫm nghĩ thêm được 2 câu. 
Thưa Cô, em rất tiếc là em không đi được ĐH tháng 8 này, nhưng sẽ có bà chị em đi dùm đó Cô ơi.  Em sẽ nhờ chị đến chào và chụp hình với Cô nhé.  Chị em cũng là LVD77, nhưng chưa gia nhập D/Đ vì chị cũng bận lu bu. 

Em thương chúc Thầy Cô một cuối tuần vui.
Em HMN
PS:  Cô ơi, Cô không dụ được Cô Vân "tham gia chiến dịch" thì làm sao em dụ nỗi? Hihi, thưa Cô, em....không muốn....được miễn dịch sang năm ạ. Smiley
Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #1533 - 05. Aug 2011 , 01:39

Xin chào cô Thu và các dịch giả bài "Hello Vietnam".

Em đã mạo muội làm thử bản nhạc "Xin Chào Việt Nam" dựa theo lời dịch trong nhóm dịch thuật d/đ của cô.
Nhưng khi soạn lời nhạc, em "interpret" (diễn dịch) chứ không "translate" (dịch nguyên văn) để nó chất chứa âm điệu Việt Nam hơn!
Thí dụ như lời Pháp " le vieil empire"  (lời Anh "the empire of old...)
em soạn thành "vua Lý Lê Trần" cho có vẻ triều thống VN một chút!

Xin mời cô qua QTG để nghe thử xem sao!

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1234263486/3660#3668

Em NVH
   Smiley
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1534 - 05. Aug 2011 , 05:12

NgocDoa wrote on 03. Aug 2011 , 20:57:
Cám ơn tất cả!

Em Đóa ơi,

Nhân tâm tuỳ...Ngọc Đoá thôi, em là đâù bếp chính thì xào xáo thế nào tuỳ em và em hợp tác với anh Hà xem thế nào nhé.  Cô em chịu bỏ tâm hồn vào tác phẩm là cô yên tâm lắm rôì.  Cảm ơn em gái nhiêù.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1535 - 05. Aug 2011 , 05:36

Hoạ Mi Nâu wrote on 04. Aug 2011 , 22:57:
Cô Thu thương,

Em cũng sắp xong rồi Cô ơi.  Em...khoe...Cô là hồi tối em ngồi làm được mấy câu trước khi đi ngủ đó.  Rồi thì lên giường nằm mà cũng ráng ngẫm nghĩ thêm được 2 câu. 
Thưa Cô, em rất tiếc là em không đi được ĐH tháng 8 này, nhưng sẽ có bà chị em đi dùm đó Cô ơi.  Em sẽ nhờ chị đến chào và chụp hình với Cô nhé.  Chị em cũng là LVD77, nhưng chưa gia nhập D/Đ vì chị cũng bận lu bu. 

Em thương chúc Thầy Cô một cuối tuần vui.
Em HMN
PS:  Cô ơi, Cô không dụ được Cô Vân "tham gia chiến dịch" thì làm sao em dụ nỗi? Hihi, thưa Cô, em....không muốn....được miễn dịch sang năm ạ. Smiley

Em HMN ơi,

Sao lần này các em vùng Seattle lại thiêú vắng vâỵ?  Cô nghe Tất Mỹ nói cũng không đi được. Như vâỵ là chỉ có Bích Liên đi dược thôi?  Cô còn nhớ vùng Seattle còn em nào như Thu Nga hay Tuyết Nga nữa phải không? Hình như cũng còn 1 em giống tên cô nữa mà (Lê Thu?).  Cô biết Kim Địn (mới dọn lên vùng này cũng không đi được.
Công việc của em hôì này vất vả lắm phãi không?  Chị của em tên gì?  LVD 77 là cùng lớp với ai?  Nhớ bảo chị đến..làm quen mí cô nhe.

Em ơi, ngày xưa Hemingway viết truyện mà nhà xuất bản cứ đếm chữ rồi trả tiền tác quyền đó. Môĩ ngày em được vài câu là quí lắm, là....đủ sống rồi, hìhì.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1536 - 05. Aug 2011 , 05:42

Nguyen Van Ha wrote on 05. Aug 2011 , 01:39:
Xin chào cô Thu và các dịch giả bài "Hello Vietnam".

Em đã mạo muội làm thử bản nhạc "Xin Chào Việt Nam" dựa theo lời dịch trong nhóm dịch thuật d/đ của cô.
Nhưng khi soạn lời nhạc, em "interpret" (diễn dịch) chứ không "translate" (dịch nguyên văn) để nó chất chứa âm điệu Việt Nam hơn!
Thí dụ như lời Pháp " le vieil empire"  (lời Anh "the empire of old...)
em soạn thành "vua Lý Lê Trần" cho có vẻ triều thống VN một chút!

Xin mời cô qua QTG để nghe thử xem sao!

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1234263486/3660#3668

Em NVH
   Smiley

Thân hữu ơi,

Lại cũng tuỳ tâm hồn và tình cảm cuả người nghệ sĩ nữa nhé.  Chúng tôi sẽ lên đường đi thưởng thức đây.  Cảm ơn Hà nhiêù lắm. 
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #1537 - 05. Aug 2011 , 05:46

thule wrote on 05. Aug 2011 , 05:12:
Em Đóa ơi,

Nhân tâm tuỳ...Ngọc Đoá thôi, em là đâù bếp chính thì xào xáo thế nào tuỳ em và em hợp tác với anh Hà xem thế nào nhé.  Cô em chịu bỏ tâm hồn vào tác phẩm là cô yên tâm lắm rôì.  Cảm ơn em gái nhiêù.

Thưa cô, em đã nhờ anh Hà rồi!
Cám ơn cô đã cho em "tàn" quyền Smiley

Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1538 - 05. Aug 2011 , 05:50

Phuong_Tran wrote on 03. Aug 2011 , 03:55:
Thưa Cô Thu ,

Tháng rồi em bận quá nên không có vào D Đ được , kỳ này Cô cho em Tí " qua phà " một đợt đi nha Cô ( năn nỉ ) chị 8 ơi năn nỉ Cô Thu phụ em  Cheesy Grin

PTr

Tôi nghiệp em Phượng quá, làm gì mà năn nỉ dữ vâỵ, lại còn kéo theo Tuý Vân nữa thì cô nỡ lòng nào bắt các em quỳ , ha?  Thôi tuỳ em nhé, thng 8 này ai cũng bận ĐH nên không có bài mới, vâỵ em cứ việc "ngâm dấm", có điêù nên "rỉ tai" thân hưũ Hà để "cài " một vài chữ cuả bài "Đường tơ chưa dứt" của em vào bài hát mới Hello VN đi , hihihi !

Tuý Vân cũng thương bạn mà gồng mình lên năn nỉ hộ.  Không sợ cô bắt quỳ trên vỏ mít sao, đâù gôí có...mũm mĩm cũng vẫn đau à?
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1539 - 05. Aug 2011 , 06:21

thule wrote on 05. Aug 2011 , 05:50:
Tôi nghiệp em Phượng quá, làm gì mà năn nỉ dữ vâỵ, lại còn kéo theo Tuý Vân nữa thì cô nỡ lòng nào bắt các em quỳ , ha?  Thôi tuỳ em nhé, thng 8 này ai cũng bận ĐH nên không có bài mới, vâỵ em cứ việc "ngâm dấm", có điêù nên "rỉ tai" thân hưũ Hà để "cài " một vài chữ cuả bài "Đường tơ chưa dứt" của em vào bài hát mới Hello VN đi , hihihi !

Tuý Vân cũng thương bạn mà gồng mình lên năn nỉ hộ.  Không sợ cô bắt quỳ trên vỏ mít sao, đâù gôí có...mũm mĩm cũng vẫn đau à?

Thưa Cô Thu ,

Anh Hà đã trình làng bài Xin Chào VN rồi kìa Cô  , em thấy anh ấy đã đưa xe mời các Cô sang Quán Thời Gian nghe bài hát mới rồi , Cô sang nghe nhé  , em đang tính hát bài này thế cho bài thơ dịch của em , chắc Cô đang cười ???  Cheesy Grin

Tí PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1540 - 05. Aug 2011 , 06:23

Chị Đóa ơi ,

Em viết bài này đã 2 ngày rồi mà không thấy chị hồi âm nên em copy sang đây vì chắc chị ghé sang nhà Cô Thu thường hơn... Wink Wink Wink

NgocDoa wrote on 03. Aug 2011 , 04:53:
Tí về lại sân trường rồi, dzui quá!
Tí cũng có niềm vui chụp hình chung với các thầy cô vậy, mà còn nhiều lần nữa! Chị rất nhớ thầy cô, nhất là thầy Kính, cô Hạnh, nhưng biết bao giờ mới được gặp lại?
Làm xong cái chị Nga nhờ chưa?

Hello chị ,

Lần nữa em cám ơn chị đã cho em nhìn thấy nụ cười đẹp và tươi của Thày Cô và các chị bên ấy.

Vậy thì... chị em mình thay phiên nhau trao đổi hình ảnh bên ni và bên nớ để cả nhà cùng được xem chị nhé  Cheesy Grin

Back to top
« Last Edit: 07. Aug 2011 , 22:38 by Phuong_Tran »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1541 - 07. Aug 2011 , 08:46

tuy-van wrote on 05. Aug 2011 , 08:58:
Em cám ơn cô Thu đã " bỏ qua cho 2 chị em nhà 8 ".
Kính chúc thầy cô an vui và mong ngày " tái nạm " , ý quên tái ngộ ạ .

TB : cô đến SJ chung với thầy cô Vân thứ sáu? khoãng mấy giờ đến hả cô?

Em TV

Cô thương ,
Hôm nay em thấy bóng dáng cô vào đây , nhưng " không thấy hồi âm "...hic..hic..
Quyên đi Vn chưa cô? chắc 2 bn Thu Vân tha hồ mà...nhớ cháu.
Em đã nhắn trong mục P. M rồi , mong cô rảnh , ghé sang nhé.Em sẽ email lần nữa cho cô ngay nhé.
Kính chúc thầy cô và cả nhà được những ngày hè êm đềm.
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1542 - 08. Aug 2011 , 18:19

Hi TVân ui,

Có khi chạy vào trả lời được một mục rôì lại chạy ra, có khi thì quên tịt đó em.  Đừng buồn nêú cô quên hay chậm nhé.  Cô biết cái đầu cô bay giờ nó hơi lộn xộn , không được sáng suốt và khoẻ mạnh như cô Vân đâu (cô thuộc loại trông vâỵ mà không phải vâỵ í mà.) cô Vân có thể ngôì internet không biết mêt.

Hihihi, cô trả lời thư em ở nhà rôì nhé, hơi tiếc em không nói trước , nay đã book mất giờ ngày thư bâỷ rồi không đôỉ được nên lại "tái nạm" voà ngày khác tính sau vâỵ.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1543 - 08. Aug 2011 , 20:15

thule wrote on 08. Aug 2011 , 18:19:
Hi TVân ui,

Có khi chạy vào trả lời được một mục rôì lại chạy ra, có khi thì quên tịt đó em.  Đừng buồn nêú cô quên hay chậm nhé.  Cô biết cái đầu cô bay giờ nó hơi lộn xộn , không được sáng suốt và khoẻ mạnh như cô Vân đâu (cô thuộc loại trông vâỵ mà không phải vâỵ í mà.) cô Vân có thể ngôì internet không biết mêt.

Hihihi, cô trả lời thư em ở nhà rôì nhé, hơi tiếc em không nói trước , nay đã book mất giờ ngày thư bâỷ rồi không đôỉ được nên lại "tái nạm" voà ngày khác tính sau vâỵ.

Cô Thu thân kính ,
Dạ , hông sao đâu cô , em bây giờ y chang như cô là " trong héo ngoài tươi " , coi vậy mà hông phải vậy.
Thầy cô đi chùa Lể Vu Lan  cuối tuần rồi , năm nay ở đây cũng lớn lắm.
Em kính chúc thầy cô thân tâm an lạc và mong ngày tái nạm..hi.hi.
Em Tv
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #1544 - 08. Aug 2011 , 21:29

Hoạ Mi Nâu wrote on 04. Aug 2011 , 22:50:
Chị Ngọc Đoá ơi,
Hôm nọ em mới thấy bài dịch LVD đưọc chị lên khuôn, chưa kịp khen thì chị đã sửa soạn làm bài khác rồi. Sẳn đây cho em khen và cám ơn chị nhiều nghen. Rất đẹp và công phu lắm đó chị ơi.
Bài sắp tới thì, chị ơi, sao cũng được, hoà tấu thì êm dịu lắm đó. Em không có ba phải đâu vì em hoàn toàn tin tưởng ở chị. Những bài trước chị làm đều hoàn hảo cả. Chị cất công làm là quá tốt rồi. Em cám ơn chị trước nhé.
Em HMN

HMN ơi, thư em viết ngọt ngào quá! làm chị nhớ tới đường phổi Quảng Ngãi ngày  xưa! Nâu có biết loại đường này không?
Nâu ráng hoàn thành homework nha!
PPS chị làm gần xong rồi! Chị đang chờ bài của em và nhạc hoà tấu của anh Hà là xong Cheesy
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 101 102 103 104 105 ... 284
Send Topic In ra