Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Dịch Thơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 111 112 113 114 115 ... 284
Send Topic In ra
Dịch Thơ (Read 245119 times)
Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Re: Dịch Thơ
Reply #1680 - 03. Oct 2011 , 03:02

NgocDoa wrote on 30. Sep 2011 , 06:46:
Mới có cái bảng thứ hai, Tí không thấy sao?

he he cám ơn chị Đá sổ lồng ,
          Tí đây cứ việc lòng vòng " cọp dê " !!!!!!

Back to top
« Last Edit: 03. Oct 2011 , 03:47 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #1681 - 03. Oct 2011 , 03:39

thule wrote on 02. Oct 2011 , 17:14:
PS: Mà cô Thu ơi  (cô Thu Lê), nói đến chuyện "cọppi", từ hồi nào đến giờ em có thắc mắc này hoài mà không dám hỏi: đó là các thầy cô ngày xưa đi học có cọppi bài lẫn nhau không vậy cô? Nếu cô không trả lời em cũng thông cảm!!!

Nếu là khi các thầy cô đi học, nghĩa là mang danh "HỌC TRÒ" thì em biết câu trả lời rồi.  Còn đã mang danh THẦY thì tất nhiên là không !Từ hồi sang Mỹ làm thầy, thì vì quan niệm thầy không cần phải know it all mà chỉ là 1 resource person nên không cop dê ai cả, chỉ việc về ngâm cứu lại thôi.

Sau này chắc chúng ta phải "bầu" lấy một đầu đề cho bài thơ THOUGHTS này chứ để NVH thao túng
Thu tiền Thu bạc
  thế này nguy quá !

Em xin chào cô Thu,

Nghe cô điểm danh mấy lần nên em cũng xin trình diện.

Cô bàn về vấn đề sợ em thao túng "Thu tiền Thu bạc", nhưng mà cô ơi:

Em có thể khá về "Thu Thanh Thu Tiếng", chứ còn "Thu tiền Thu bạc" thì em yếu lắm cô!

Thật sự, cô mà biết hoàn cảnh nhà nghèo của em, cô sẽ thấy tội lắm cô ạ:  Em nghèo, mấy bác tài xế xe Rolls Royce và Mercedes của em cũng nghèo, Bà nấu bếp trong biệt thự 3 từng của em cũng nghèo, Anh làm vườn 5 mẫu vườn nhà em cũng nghèo, Nhân công trong công ty xuất nhập cảng 200 tỷ của em cũng nghèo. Nói chung nhà em ai cũng nghèo cả. Tội lắm cô !!!!
(Thành ra làm gì có chuyện em "Thu tiền Thu bạc" ai được cô ơi!)

Cheeeeers cô,
NVH
   Smiley
Back to top
« Last Edit: 03. Oct 2011 , 05:43 by Nguyen Van Ha »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1682 - 03. Oct 2011 , 03:39

thule wrote on 02. Oct 2011 , 17:26:
HHehehe, em Phượng bị cô điểm danh đầu tiên, biết là trốn không đặng, chắc sẽ bị cô tóm tận...ổ , thà là đem nộp mạng trước phải không ? Khá lắm, sau mấy trận dịch, tài nghệ phát triển nước đại đó nha.  Một mình một chiếu làm thơ 4 chữ mà sao cô đọng và...sát lá cà thế nhỉ. Dùng chữ rất gợi hình và linh động: Tôi yêu ngọn lửa, sáng soi đêm dài, chìm trong biển nhơ.. Câu này hay nhất:

Tôi yêu niềm đau
Xô tôi vội vàng
Bién tôi thành kẻ
Có nụ cười hoang..

Thu Vọng là thế nào hả em? Giảng dùm cô một tý.

Thưa Cô Thu ,
" Xô tôi nhẹ nhàng " chứ không phải " Xô tôi vội vàng " ạ  Grin Grin
Thành thật mà nói Cô Thu để tên Tí chần dần ngay đầu tiên làm Tí né chẳng được , trốn cũng chẳng xong , người không hề có biểu hiện  báo trước sẽ  tham gia Quán dịch thì đã dán bài trước tiên , Tí lỡ liếc có vài câu mà hôm sau thấy có ngay tấm bảng STOP - CỌP - DÊ bự hơn tấm bảng ở trường mình nữa  Undecided Undecided Undecided

Tí quyết tâm phải " thanh toán " bài thơ này vào cuối tuần mới được nên chiều Chủ nhật Tí đã cấm cung không đi chơi để ngồi nhà làm bổn phận công... dịch  Cheesy Grin , Tí thích nhất thời gian đã nộp bài rồi xong cứ việc ngồi cười sung sướng ... chờ đọc bài Cô Thu bình thơ , thật là thoải mái , chả phải " núp đọc lén " gì cả  Cheesy Grin Grin Tí rất thích nghe Cô Thu bình thơ , thú vị lắm ạ hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif

Thưa Cô ,

Thu Vọng , chữ Vọng của em ở đây là vọng về , vọng tới , vọng về quá khứ  , vọng tới tương lai , còn một nghĩa nữa là ước vọng , hy vọng , mùa Thu bao giờ cũng là mùa đẹp nhất , nên thơ nhất của các nhà thơ từ trước cho đến nay và cả mai sau ( đó là do em đoán  Cheesy ) nên dù là Thu xưa hay Thu nay hay Thu mai sau thì khi mùa Thu đến cũng vọng về nổi nhớ , kỷ niệm , mang về cho mọi người bao niềm vui , và ước vọng với bao niềm hạnh phúc thanh tao nhẹ nhàng , em thích đoạn này :

The tangy taste of apples,
The snowy mist at morn,
The wanderlust inside you
When you hear the huntman's horn

Em thích câu dịch này của chị Đóa :

Thức ta mộng viễn du

Thật là phiêu lãng , phiêu bồng và lãng tử  !!!!!!!

Chính câu này của chị Đóa đã làm em hết ngâm bút mà cầm bút viết rào rào một hơi rồi đem lên dán luôn  , hoahong.gif
cám ơn chị Đá nhen

Tí PTr
Back to top
« Last Edit: 03. Oct 2011 , 03:48 by Phuong_Tran »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1683 - 03. Oct 2011 , 07:44

thule wrote on 02. Oct 2011 , 17:36:
Cô Mai và Cô Vân ui,

Sao mấy ngày này các cô không thấy quán thơ lao xao, sào xạc lá mùa thu bay bay vậy?  Em Tý chạy lẹ nên, hụ còi cho các cô nghe thấy nhá.  Cái bài thơ  Thu này gợi nhớ, gợi cảm quá làm cho Thu tôi cũng cảm thấy "lãng đãng trời vào THU "(thơ Cao MỴ Nhân) các chị à.

Thu oi ,
Toi hom qua nghe Thu goi ma thu that hai con mat no chi muon khep ,khong chong noi nen hom nay phai day som  vao Vuon Tho Dich 
thay nhieu dieu ngac nhien thich thu qua ! Nguyen Van Ha thi da dươc thương thuc tai lam tho tu lau roi , tu cai thuo moi vao D/D lan dau tien nen khong ngac nhien cho lam , nhung voi Tuy Van thi phai keu len may tieng " Oi Troi oi ! that la het say " khong ngo Tuy Van lam tho hay den the ! The ma may lau nay dau nghe !
Minh da doc qua may bai tho , bai tho nao cung hay lam , khong ngo cac em deu la thi si ca. Nho co Quan Dich Tho nay moi kham pha dươc tai nang tiem an cua cac em. Co loi khen ngoi Co Chủ Quán.
Vươn hoa nay that la khoi sac , muon hong ngan tia do ! Chuc mung chuc mung !
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #1684 - 03. Oct 2011 , 08:05

...

...
Back to top
« Last Edit: 08. Oct 2011 , 06:18 by NgocDoa »  

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #1685 - 03. Oct 2011 , 12:55

...

...
Back to top
« Last Edit: 08. Oct 2011 , 06:19 by NgocDoa »  

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1686 - 03. Oct 2011 , 18:07

tuy-van wrote on 01. Oct 2011 , 09:42:
Cô Thu và cả nhà thân ,
Hôm nay , trời lành lạnh , phong cảnh hửu tình...em bạo gan vào đây thử " mắc dịch " 1 lần xem sao nhé. Hy vọng những bước đầu tiên của em ...chắc còn chưa vững lắm , mong cô Thu và cả quán cho ý kiến dùm ạ.

Mùa Thu và nỗi nhớ ,

Mùa Thu tôi trót yêu
Nhưng chưa nói một điều
Đôi lời tôi muốn ngõ
Cho lòng hoài ước mơ

Biển và tôi thơ thẩn
Sóng nước lạnh đôi chân
Hạ nào trong niềm nhớ
Giờ tôi kiếp bơ vơ

Lửa sáng ấm lòng tôi
Chập chờn trong đêm tối
Tro tàn theo mây khói
Dĩ vãng buồn đơn côi

Niềm đau trong trái tim
Như áng mây màu tím
Theo nắng sớm mưa chiều
Ngõ hồn về cô liêu

Táo thơm ngon vị ngọt
Tuyết sương hòa chim hót
Hồn chợt tỉnh cơn mơ
Tiếng còi săn bở ngở

Mùa Thu của tôi ơi
Qua tháng 9 gọi mời
Trong giấc mơ thầm nhũ
Ôi , đẹp quá nàng Thu.

Thân ái chúc cô Thu và cả nhà nhiều hạnh phúc trong thơ văn , và tin rằng quán thơ của cô càng ngày càng  đông vui.

Em Tv
Cô thương kính
Hôm nay rãnh 1 chút vào thăm Cô và bạn bè "quán dịch" mới được đọc 1 bài thơ thật nhẹ nhàng cũa ai kia ....Thế mà nào giờ bạn hiền trốn kỹ quá hén ... Chúc bạn hiền vui nhiều nhang .

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1687 - 03. Oct 2011 , 22:18

Chị 8 Tuý Vân ơi ,

Chị giỏi quá đó vậy mà dấu tài kỹ quá nghe hoahong.gif  thumbup thumbup thumbup votay votay votay dance3 dance3 dance3, Cô Thu kỳ này chắc vui quá cười hoài thôi vì Quán Thơ Dịch được tăng thêm quân số ngoài mong đợi hoahong.gif

Em 8 PTr
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #1688 - 03. Oct 2011 , 22:34

Chị Ngọc Đoá ơi, em cám ơn chị đã lên khung đẹp cho bài thơ phỏng dịch của em (kỳ này "cương" hơi nhiều, càng lúc càng dịch thoát, không dịch sát nghĩa nữa, tha hồ thêm thắt). 
Tối hôm qua em chỉ có chạy a vào post bài thơ lên xong thì chạy đi mất. Tối hôm nay em mới ngồi "nghiền ngẫm" những bài thơ của thi sởi quán mình.  Mấy chị em mình giỏi quá, thu về ai cũng đem nỗi nhớ miên mang theo từng dòng thơ dịch.... Ai cũng muốn thành dân du mục lang thang theo mùa thu se sắt. Hình như mùa thu là mùa nhớ, là mùa của những nôn nao trong lòng khi mình nhìn những chiếc lá trên cây bắt đầu trổ màu vàng úa....Cho nên mùa thu này Quán Dịch của Cô Thu đã bắt được những 2 tân binh là anh Hà và chị Tuý Vân.  Anh Hà thì đã có làm thơ, tài nghệ đã được biết quá. Chị Mây Say thì dấu nghề hay quá, phải đợi đến.... mùa thu.. mới nhả ngọc phun châu trong bài thơ đấy.
Tuy có những chữ "trùng" nhau, nhưng mỗi bài đều hay và có sắc thái riêng biệt trong cách dùng chữ.   Hoan hô cả nhà mình  primrose1 violetflower pinkrose
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #1689 - 03. Oct 2011 , 22:38

Thưa Cô Thu,

Chắc em vụng tuyển tân binh quá.  Nàng Mây Trắng thì lơ lững trên mây chẳng nói ừ  mà cũng không nói không (còn hy vọng?) Còn Dã Hạc thì cương quyết đổ thừa.... ta bận quá em ơi, em lo làm một mình đi....đừng gọi ta mà chi Sad
Còn Cô thì không tuyển nhưng cũng có 2 tân binh anh Hà và chị Mây Say hăng hái nộp mạng.....Quán mình kỳ nay hăng say quá phải không thưa Cô?
Em HMN
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1690 - 03. Oct 2011 , 23:49

ngo_thi_van wrote on 03. Oct 2011 , 07:44:
Thu oi ,
Toi hom qua nghe Thu goi ma thu that hai con mat no chi muon khep ,khong chong noi nen hom nay phai day som  vao Vuon Tho Dich 
thay nhieu dieu ngac nhien thich thu qua ! Nguyen Van Ha thi da dươc thương thuc tai lam tho tu lau roi , tu cai thuo moi vao D/D lan dau tien nen khong ngac nhien cho lam , nhung voi Tuy Van thi phai keu len may tieng " Oi Troi oi ! that la het say " khong ngo Tuy Van lam tho hay den the ! The ma may lau nay dau nghe !
Minh da doc qua may bai tho , bai tho nao cung hay lam , khong ngo cac em deu la thi si ca. Nho co Quan Dich Tho nay moi kham pha dươc tai nang tiem an cua cac em. Co loi khen ngoi Co Chủ Quán.
Vươn hoa nay that la khoi sac , muon hong ngan tia do ! Chuc mung chuc mung !            

Cô Thu và cô Vân thương ,
Hông biết tại sao hôm nay trời mưa...hay là vì " cãm động " vì em được 2 cô và chị Thu , P. Tr...khen thơ
" con cóc " của em.
Mùa Thu năm nay vui quá. Em cám ơn cô Thu đã cho cả nhà vào đây...thơ với thẩn.
Hy vọng sẽ được nhiều ý kiến xây dựng cho em trong lúc...chập chững bước vào vườn thơ xinh tươi nầy.
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1691 - 03. Oct 2011 , 23:52

Phuong_Tran wrote on 03. Oct 2011 , 22:18:
Chị 8 Tuý Vân ơi ,

Chị giỏi quá đó vậy mà dấu tài kỹ quá nghe hoahong.gif  thumbup thumbup thumbup votay votay votay dance3 dance3 dance3, Cô Thu kỳ này chắc vui quá cười hoài thôi vì Quán Thơ Dịch được tăng thêm quân số ngoài mong đợi hoahong.gif

Em 8 PTr

Cám ơn em P. Tr đã khuyến khích cho bà chị mới vào "thơ thẩn "trong nhà cô Thu.
Thơ em và cả " dịch thiệt " thật xuất sắc...10 phân vẹn 10.
Chị Tv
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1692 - 03. Oct 2011 , 23:54

Hoạ Mi Nâu wrote on 03. Oct 2011 , 22:38:
Thưa Cô Thu,

Chắc em vụng tuyển tân binh quá.  Nàng Mây Trắng thì lơ lững trên mây chẳng nói ừ  mà cũng không nói không (còn hy vọng?) Còn Dã Hạc thì cương quyết đổ thừa.... ta bận quá em ơi, em lo làm một mình đi....đừng gọi ta mà chi Sad
Còn Cô thì không tuyển nhưng cũng có 2 tân binh anh Hà và chị Mây Say hăng hái nộp mạng.....Quán mình kỳ nay hăng say quá phải không thưa Cô?
Em HMN

Ủa , nghe nói HMN có tài dụ dổ hay lắm mà. Thử dụ khị Mây trắng và Dã Hạc xem sao?
Cám ơn em đã " để ý " đến chị Mây Say đã nọp mạng cho cô Thu khỏi kêu réo...

Chị MS
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #1693 - 04. Oct 2011 , 07:05

...

...
Back to top
« Last Edit: 08. Oct 2011 , 06:19 by NgocDoa »  

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1694 - 04. Oct 2011 , 11:48

...

Dzịt Gỗ....
đang ngồi chờ ai làm thơ ẹ để tặng hột vịt

...

không ngờ ai nấy làm thơ xuất sắc quá votay
nên phải lấy hột vịt làm cupcake

...

xin mời quý vị dịch giả
ăn cupcake để có sức dịch thơ ...dài dài Wink

...

Bravo Mợ Đá trang hoàng quá đẹp
( hông phải mèo khen mèo dài đuôi đâu nghe  Grin Grin)

Back to top
« Last Edit: 04. Oct 2011 , 11:54 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Pages: 1 ... 111 112 113 114 115 ... 284
Send Topic In ra