Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Dịch Thơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 116 117 118 119 120 ... 284
Send Topic In ra
Dịch Thơ (Read 245096 times)
Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Re: Dịch Thơ
Reply #1755 - 10. Oct 2011 , 15:00

thule wrote on 08. Oct 2011 , 06:49:
Thoughts

I love Autumn,
And yet I cannot say
All the thoughts and things
That make me feel this way.

I love walking on the angry shore,
To watch the angry sea;
Where summer people were before,
But now there's only me.

I love wood fires at night
That have a ruddy glow.
I stare at the flames
And think of long ago.

I love the feeling down inside me
That says to run away
To come and be a gypsy
And laugh the gypsy way.

The tangy taste of apples,
The snowy mist at morn,
The wanderlust inside you
When you hear the huntman's horn.

Nostalgia_that 's the Autumn,
Dreaming through September
Just a million lovely things
I always will remmber.

Jaqueline Bouvier

Thu Cảm

Mùa thu đầy thương mến
Biết bao nhiêu nỗi niềm
Làm sao tôi bầy tỏ
Những tâm tình không tên.

Dạo trên bờ biển động,
Ngắm đại đương cuồng quay,
Còn đâu người năm cũ,
Hè này, mình tôi đây.

Yêu đêm hồng ánh lửa,
Nét rực rỡ ấm êm.
Tôi lặng nhìn quá khứ
Theo ngọn lửa triền miên.

Niềm đau nào mênh mang
Trốn chạy khỏi hồn hoang,
Tôi hóa thân du mục
Cười một kiếp lang thang.

Giọt tuyết sương buổi sớm,
Hương vị táo thơm nồng,
Tiếng còi săn thúc dục
Anh_lãng tử phiêu bồng.

Mùa thu trong nỗi nhớ,
Mộng tháng chín ngập trời
Muôn ngàn lời tình tự
Ấp ủ mãi hồn tôi.

Thu Lê phỏng dịch (10/7/11)

Các em Hoa Hạ, Tuyết lan bị cô Thu thúc giục phải thức khuya để nộp ống quyển cho kịp.  Đến lượt cô Thu cầm đèn đỏ bị NVH cho dead time (24 giờ or you are dead) phải dậy sớm thế này để....thí mạng cùi đây, huhuhu, đừng có ai chê nhá.

Hello Cô

I think
That's a

...

POEM votay votay
Back to top
« Last Edit: 11. Oct 2011 , 12:52 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #1756 - 10. Oct 2011 , 16:00

Quote:
Dzịt hẹn gặp lại Mợ  ngày 11-11-11

Đúng là ngày đặc biệt, dễ nhớ!
Hẹn gặp bạn hiền!
Đá
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1757 - 10. Oct 2011 , 16:58

Thưa Cô Thu ,

Anh Tài có trả lời thư cho Cô Thu ở nhà thơ của anh , Cô sang xem nhé :

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1207670982/2415

xe-dua2

Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #1758 - 10. Oct 2011 , 17:50

thule wrote on 10. Oct 2011 , 10:35:
Nhạc gia Hà ơi,

Sao mà lắm tài thế:  thị sĩ, nhạc sĩ, ca sĩ, dịch sĩ rồi bây giờ lại ngâm sĩ (đủ giọng bắc bộ, trung, nam bộ), tôi xin chịu thầy !  "Tài tình chi lắm cho trời đất ghen" vậy? mà cũng có nhiều thì giờ nữa, làm nhiều, làm nhanh, làm hay .  Chắc là phải làm cả trong lúc làm việc sở (?) , Hà không sợ bị email police bắt bỏ tù à?

Có nghe ngâm sĩ rồi, có thể làm như Tao Đàn Đinh Hùng ngày xưa được đó. Cảm ơn Hà nhé, cái bài "cầm đèn đỏ" mà được hân hạnh ngâm lên cả bài, báo hại làm mãi mới xong, bây giờ lại muốn sửa một chữ đấy.  Thôi, chẳng ai để ý, bới lá tìm sâu, MACKENO.

Nhưng mà làm sao giữ được cả bài của ngâm sĩ để vặn nghe  ở máy nhà (trên desk top chẳng hạn)mà không phải vào QTG tìm đúng trang  đó? Cảm ơn nhiều.

Em xin chào cô Thu,

1/ Cô đoán đúng về chuyện em "chơi trong giờ làm việc, xữ dụng email của hãng"!!!
Nhưng không sao cô ơi, vì hãng là hãng của em, và việc làm của em đòi hỏi em phải on-line trước computer screens suốt ngày, nên có nhiều free time online lắm! 
(Chẳng dấu gì cô, từ mười mấy năm nay, em thôi không đi làm 9-to-5 như đa số các bạn học của em. Em ở nhà trade stock market derivatives để kiếm sống qua ngày! Hơi nguy hiểm, nhưng cũng tạm đủ sống! Nghề này biến em thành 1 người liều lĩnh, chuyện gì cũng take risks, "điếc không sợ súng"! Nó không tốn giờ nhiều, vì ngồi canh stock market cả buổi nhưng chỉ take chừng 1 phút để quyết định "buy or sell". Bởi vậy em có rất rất nhiều thì giờ rãnh để thực hiện những hobbies mà em thích on-line!
Vả lại em cần phải tìm cái gì đó để giảm stress khi trade market. Hồi trước, em de-stress online bằng cách email qua lại với 1 vài người bạn làm những nghề online như em  (develop sofftware...), kể chuyện tếu với nhau...Nhưng sau này em thấy nó vô bổ, em đổi qua hobbies âm nhạc, thơ văn. Mấy bản nhạc em làm toàn là xữ dụng computer sofftware cả. Các bài thơ cũng có thể dùng sofftware để làm! Nếu không biết chơi guitar hay piano cũng làm nhạc được, bảo đảm!!!  (Nhưng biết chơi synthersizer keyboard thì tốt hơn!)
Người nào không biết em, thấy những hoạt động trên d/đ của em đều tưởng em có tâm hồn nghệ thuật ướt át! Thật sự thì hoàn toàn không phải vậy cô à. Sự thật là tâm hồn em rất khô cằn máy móc, cái gì em cũng dùng toán cả, ngay cả trong việc làm nhạc và thơ. Có lẽ bị ảnh hưởng của stock trading! Em phải kể cho cô nghe như vậy để cô không hiểu lầm về em: em chẳng có gì hay ho cả, tất cả đều là máy móc, hay đúng ra "algorithm"! Em mà không có computer software là tiêu tùng, Hà Nguyễn sẽ trở thành Hà Bá!!!

2/ Trở lại chuyện cô muốn download music rồi để nó lên desktop của cô, em bày cho cô sofftware này nghe cô. Cô chịu khó dowwnload theo link dưới đây:

http://www.dvdvideosoft.com/products/dvd/Free-YouTube-to-MP3-Converter.htm

Software này hay lắm cô. Nó giúp cô dơwnload và convert nhạc...từ youtube qua mp3 để cô bỏ vào computer folder hay desktop. Bài ngânm thơ vừa rồi của em nằm dưới dạng youtube, nên cô có thể dùng program đó để dowwnload file mp3 của bài ngâm này  vào computer của cô. Nếu cô không muốn install sofftware gì rắc rối, cô cho em xin email của cô đi, em sẽ gửi thẳng mp3 bài ngâm cho cô.  (Em có thêm 1 version của bài ngâm dài hơn, giới thiệu từng bài, từng dịch giả, nhưng em không đăng vì thấy lời giới thiệu tếu quá, sợ mọi người không thích, em chỉ đăng version ngắn thôi!)

Nếu cô cần gì khác, cô cứ viết cho em, em sẽ giúp cho!

Chúc cô vui khoẻ.

Em, NVH
   Smiley Smiley Smiley
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1759 - 11. Oct 2011 , 08:28

NgocDoa wrote on 08. Oct 2011 , 07:55:
...

...

Thu oi,
Mac dau khong dươc ngoi nhieu ,nhung cung phai chay vao day , thay Co Thu da lam nhiem vu quan dich roi ma lai lam mot cach ve vang chac dươc len đai ta do.
Con em Đoa thi gioi qua roi khen em cung nhu khen pho ma tot ao do.
Bao gio thi em cho cac Co xem nhung tam hinh chup hom Le Via Duc Ta Quan Le Van Duyet vay?
Co phuc cac em hoc sinh qua , ai cung la thi si ca vay ! That la mot vươn hoa day di thao muon sac ngan tia , Co Thu tha ho ma mung.
Van
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Reply #1760 - 11. Oct 2011 , 12:06

Cám ơn Mạ Vân đã khích lệ chúng em!
Mời Mạ click vào link dưới đây để xem hình Lễ Vía Đức Tả Quân LVD do Dũng (chồng Thu Béo) chụp. Hôm đó em không mang máy ạ!

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1317708677
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1761 - 11. Oct 2011 , 12:50

NgocDoa wrote on 10. Oct 2011 , 16:00:
Đúng là ngày đặc biệt, dễ nhớ!
Hẹn gặp bạn hiền!
Đá

Mợ ơi ,

Chổ lạ , ngày đó chắc phải nhờ Mợ nhiều việc.
Oai cũng ngại làm phiền bạn nên không dám
....có party gì cả.

...

Thankyou Mợ.

Back to top
« Last Edit: 11. Oct 2011 , 12:50 by Mytat »  

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1762 - 11. Oct 2011 , 14:19

Mytat wrote on 10. Oct 2011 , 15:00:

Hello Cô

I think
That's a

...

POEM votay votay

Em Tất mỹ sao hồi này lại giống Túy Vân hồi xưa, cứ chạy vào vỗ tay rồi đi ra vậy ?  Em phải bắt chước TV bây giờ nghi~a là Xông pha chiến dịch . 
Nào, một hai ba, a la sô !!!!!
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1763 - 11. Oct 2011 , 14:30

Nguyen Van Ha wrote on 10. Oct 2011 , 17:50:
Em xin chào cô Thu,

1/ Cô đoán đúng về chuyện em "chơi trong giờ làm việc, xữ dụng email của hãng"!!!
Nhưng không sao cô ơi, vì hãng là hãng của em, và việc làm của em đòi hỏi em phải on-line trước computer screens suốt ngày, nên có nhiều free time online lắm! 
(Chẳng dấu gì cô, từ mười mấy năm nay, em thôi không đi làm 9-to-5 như đa số các bạn học của em. Em ở nhà trade stock market derivatives để kiếm sống qua ngày! Hơi nguy hiểm, nhưng cũng tạm đủ sống! Nghề này biến em thành 1 người liều lĩnh, chuyện gì cũng take risks, "điếc không sợ súng"! Nó không tốn giờ nhiều, vì ngồi canh stock market cả buổi nhưng chỉ take chừng 1 phút để quyết định "buy or sell". Bởi vậy em có rất rất nhiều thì giờ rãnh để thực hiện những hobbies mà em thích on-line!
Vả lại em cần phải tìm cái gì đó để giảm stress khi trade market. Hồi trước, em de-stress online bằng cách email qua lại với 1 vài người bạn làm những nghề online như em  (develop sofftware...), kể chuyện tếu với nhau...Nhưng sau này em thấy nó vô bổ, em đổi qua hobbies âm nhạc, thơ văn. Mấy bản nhạc em làm toàn là xữ dụng computer sofftware cả. Các bài thơ cũng có thể dùng sofftware để làm! Nếu không biết chơi guitar hay piano cũng làm nhạc được, bảo đảm!!!  (Nhưng biết chơi synthersizer keyboard thì tốt hơn!)
Người nào không biết em, thấy những hoạt động trên d/đ của em đều tưởng em có tâm hồn nghệ thuật ướt át! Thật sự thì hoàn toàn không phải vậy cô à. Sự thật là tâm hồn em rất khô cằn máy móc, cái gì em cũng dùng toán cả, ngay cả trong việc làm nhạc và thơ. Có lẽ bị ảnh hưởng của stock trading! Em phải kể cho cô nghe như vậy để cô không hiểu lầm về em: em chẳng có gì hay ho cả, tất cả đều là máy móc, hay đúng ra "algorithm"! Em mà không có computer software là tiêu tùng, Hà Nguyễn sẽ trở thành Hà Bá!!!

2/ Trở lại chuyện cô muốn download music rồi để nó lên desktop của cô, em bày cho cô sofftware này nghe cô. Cô chịu khó dowwnload theo link dưới đây:

http://www.dvdvideosoft.com/products/dvd/Free-YouTube-to-MP3-Converter.htm

Software này hay lắm cô. Nó giúp cô dơwnload và convert nhạc...từ youtube qua mp3 để cô bỏ vào computer folder hay desktop. Bài ngânm thơ vừa rồi của em nằm dưới dạng youtube, nên cô có thể dùng program đó để dowwnload file mp3 của bài ngâm này  vào computer của cô. Nếu cô không muốn install sofftware gì rắc rối, cô cho em xin email của cô đi, em sẽ gửi thẳng mp3 bài ngâm cho cô.  (Em có thêm 1 version của bài ngâm dài hơn, giới thiệu từng bài, từng dịch giả, nhưng em không đăng vì thấy lời giới thiệu tếu quá, sợ mọi người không thích, em chỉ đăng version ngắn thôi!)

Nếu cô cần gì khác, cô cứ viết cho em, em sẽ giúp cho!

Chúc cô vui khoẻ.

Em, NVH
   Smiley Smiley Smiley

Vậy là thi sĩ không còn hành nghề kỹ sư gì (?) nữa mà lại thành day trader? Dễ nể quá !, tưởng bây giờ cái vụ đó hết làm ăn được rồi ?  Như vậy là cô cũng đoán trúng phần nào cách dùng thì giờ của Hà rồi, . 

Cái vu nhạc hay cái gì phải download thì xin miễn cho vì máy computer này của tôi nó cổ thụ quá, ít memories mà nhiều input quá rồi .  Đang chờ máy khác, nếu thấy nó nhanh thì mới tính tiếp vì thời giơ vẫn là một vấn đề với tôi, kể cả chuyện đọc sách nghe nhạc ngoài việc hàng ngày .  Vậy nên không có tham vọng download nhạc để nghe, vì những gì có ở nhà nghe cũng đủ rồi, chỉ thỉnh thoảng muốn giữ vài kỷ niệm "Vàng" của bà con thôi .  Vậy Hà làm sao gửi attachment qua email để tôi save vào desktop, lúc nào muốn nghe lại là có liền .  Hà gửi cho cái bài ơ QTG nhé, khỏi cần giới thiệu cái gì lôi thôi .  Cảm ơn nhiều và chúc hăng hái như bao giờ .
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #1764 - 11. Oct 2011 , 14:32

ngo_thi_van wrote on 11. Oct 2011 , 08:28:
Thu oi,
Mac dau khong dươc ngoi nhieu ,nhung cung phai chay vao day , thay Co Thu da lam nhiem vu quan dich roi ma lai lam mot cach ve vang chac dươc len đai ta do.
Con em Đoa thi gioi qua roi khen em cung nhu khen pho ma tot ao do.
Bao gio thi em cho cac Co xem nhung tam hinh chup hom Le Via Duc Ta Quan Le Van Duyet vay?
Co phuc cac em hoc sinh qua , ai cung la thi si ca vay ! That la mot vươn hoa day di thao muon sac ngan tia , Co Thu tha ho ma mung.
Van 

Vui mừng lắm đấy Vân ơi, mừng hơn nữa nếu bạn vàng vào tiếp tay để tôi ...khỏi mang tiếng cầm đèn đỏ !  Bạn nghĩ sao ?
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #1765 - 12. Oct 2011 , 10:15

thule wrote on 11. Oct 2011 , 14:19:
Em Tất mỹ sao hồi này lại giống Túy Vân hồi xưa, cứ chạy vào vỗ tay rồi đi ra vậy ?  Em phải bắt chước TV bây giờ nghi~a là Xông pha chiến dịch . 
Nào, một hai ba, a la sô !!!!!

Hello Cô

Làm thơ
Dzịt phải
đầu hàng

...

thôi thì phải trốn vào trang Cô
...cho tiện việc ss. Smiley

...
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1766 - 12. Oct 2011 , 20:48

thule wrote on 11. Oct 2011 , 14:32:
Vui mừng lắm đấy Vân ơi, mừng hơn nữa nếu bạn vàng vào tiếp tay để tôi ...khỏi mang tiếng cầm đèn đỏ !  Bạn nghĩ sao ?

Thu oi ,
Da noi voi ban nhieu lan roi ma quen hay sao ? Co the lam tho " con coc  "
thi dươc vi da o trong nhom " Hoi Tho Con Coc " ma ra , con dich tho thi eo oi so lam , chang dam dau !
Cho toi hai chu " binh yen " di , da đầu hàng tu lau roi ma. De minh lam co dong vien va vo tay vien cho , ngươi be nhung vo tay to lam do !  Grin
Van 
Back to top
« Last Edit: 12. Oct 2011 , 20:50 by ngo_thi_van »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1767 - 13. Oct 2011 , 17:34

Than goi Nguyen  Van Ha ,
Neu Co nho khong lam thi hinh nhu Ha co de nghi lam nhac voi chu de " Thuyen Nhan " ?
De " cứu bồ " [ Co Thu Le ] va de chạy tội khong chiu dich tho , Co co lam mot bai tho ve chu de thuyen nhan , se danh may ngay mai vao Ma Van Gia Trang , neu co thich thi xin ghe vao day ma doc. Bai nay tang Ha va tat ca cac " dich gia " ma dich rat that do.
Co Van 
Back to top
« Last Edit: 13. Oct 2011 , 17:35 by ngo_thi_van »  

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #1768 - 13. Oct 2011 , 20:00

ngo_thi_van wrote on 13. Oct 2011 , 17:34:
Than goi Nguyen  Van Ha ,
Neu Co nho khong lam thi hinh nhu Ha co de nghi lam nhac voi chu de " Thuyen Nhan " ?
De " cứu bồ " [ Co Thu Le ] va de chạy tội khong chiu dich tho , Co co lam mot bai tho ve chu de thuyen nhan , se danh may ngay mai vao Ma Van Gia Trang , neu co thich thi xin ghe vao day ma doc. Bai nay tang Ha va tat ca cac " dich gia " ma dich rat that do.
Co Van 

Dạ em xin chào cô Vân,

Em thiệt tình sorry là cũng 1 thời gian lâu rồi không ghé MVGT2 để thăm cô!

Hy vọng cô vẫn khoẻ, mắt cô hoàn toàn bình thường trở lại?

Dạ còn chuyện soạn bản nhạc "Thuyền Nhân" thì em vẫn còn đeo đuỗi cô ạ!  (Nhưng mấy tuần nay em bị project soạn bản nhạc dịch thơ mùa Thu của cô Thu "hijack" nên nó phải nằm chờ bài nhạc mùa thu xong trước, mặc dù melody của "Thuyền Nhân" đã có trước "Mùa Thu"!)

Tuy nhiên, em rất mong cô gửi đăng nguyên vẹn bài này, vì trước sau gì em cũng sẽ soạn nhạc bài đó. Nay được chính cô làm bài thơ và tặng riêng cho em thì em không biết làm gì khác hơn để tỏ lòng ưu ái của cô, là sẽ soạn nhạc "Thuyền Nhân" theo ý thơ của cô!

Một lần nữa, em xin cám ơn cô rất nhiều và sẽ chờ cô đăng bài này ở MVGT.

Xin chúc cô được vui khoẻ.

Em NVH
   Smiley
Back to top
« Last Edit: 13. Oct 2011 , 20:02 by Nguyen Van Ha »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1769 - 13. Oct 2011 , 21:40

Nguyen Van Ha wrote on 13. Oct 2011 , 20:00:
Dạ em xin chào cô Vân,

Em thiệt tình sorry là cũng 1 thời gian lâu rồi không ghé MVGT2 để thăm cô!

Hy vọng cô vẫn khoẻ, mắt cô hoàn toàn bình thường trở lại?

Dạ còn chuyện soạn bản nhạc "Thuyền Nhân" thì em vẫn còn đeo đuỗi cô ạ!  (Nhưng mấy tuần nay em bị project soạn bản nhạc dịch thơ mùa Thu của cô Thu "hijack" nên nó phải nằm chờ bài nhạc mùa thu xong trước, mặc dù melody của "Thuyền Nhân" đã có trước "Mùa Thu"!)

Tuy nhiên, em rất mong cô gửi đăng nguyên vẹn bài này, vì trước sau gì em cũng sẽ soạn nhạc bài đó. Nay được chính cô làm bài thơ và tặng riêng cho em thì em không biết làm gì khác hơn để tỏ lòng ưu ái của cô, là sẽ soạn nhạc "Thuyền Nhân" theo ý thơ của cô!

Một lần nữa, em xin cám ơn cô rất nhiều và sẽ chờ cô đăng bài này ở MVGT.

Xin chúc cô được vui khoẻ.

Em NVH
   Smiley

Ha than ,
Dinh dem nay neu con mat ngu se " trau chuốt " bai tho them mot ti keo no nhieu cho lung cung qua.[ Tho da lam xong tu trua hom nay roi ] nhung tu trua den gio cai may cua Co cu lam kho Co nen bay gio danh phai post len as it is ma thoi , co thanh " con coc " cung danh chiu,  so ngay mai may lai tro chung khong dung dươc thi danh that hen voi Ha day. Ban nay danh may ma cung run lam , gan den het moi yen long !
Co ranh thi cu qua ma doc di.
Co Van
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 116 117 118 119 120 ... 284
Send Topic In ra