Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Dịch Thơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 172 173 174 175 176 ... 284
Send Topic In ra
Dịch Thơ (Read 246363 times)
ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Re: Dịch Thơ
Reply #2595 - 08. Jun 2012 , 05:00

Hoa Hạ wrote on 07. Jun 2012 , 20:25:
Da thua co, em da mot lan cam den do o lan dich trươc roi, thi hinh nhu no dinh theo em luôn phai khong co? Hom nay em biet co da ve lai CA sau chuyen vacation ben xu Alaska lanh leo, nen em voi vang nop phat cho co day ne.

Cuộc Sống tuyệt diệu 

Em lặng nhìn cây xanh, hoa thắm
Nở riêng em, và cả cho anh
Thì thầm cùng vạn vật xung quanh
Ôi thế giới muôn màu đẹp quá

Bầu trời xanh cùng mây trắng xóa
Đêm thiêng liêng, ngày thắm yêu thương
Hòa lòng mình, hoa lá ngát hương
Em khẻ nói: Tuyệt vời thế giới

Sắc cầu vồng tô hồng thoải mái
Trên trời cao, lẫn mặt tình nhân
Bạn bè yêu, tay xiết tay đan
Lời thương mến rộn ràng trao gởi

Nghe bé khóc, nhìn em lớn thổi
Học hỏi nhiều, thành đạt khắp nơi
Chợt hiểu ra hạnh phúc tuyệt vời
Là cuộc sống, bức tranh tuyệt tác

Dòng đời trôi không như lòng ước
Vẫn diệu kỳ, cuộc sống chúng ta....ơi !!!

Hoa Hạ phõng dịch

Hoan hô chị Hoa Hạ , mặc dù rất bận rộn công việc sở làm nhưng cũng đã cầm được .....cây đèn đỏ....Thế nào Cô Thu cũng thưởng chị chứ không có phạt chị đâu , chờ xem nha...

Em Choè
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #2596 - 08. Jun 2012 , 10:59

tuy-van wrote on 07. Jun 2012 , 21:39:
Cám ơn cô Vân đã cho hay cô Thu về nhà hôm nay.
Hy vọng thầy cô và con gái nuôi đi theo nâng khăn , sửa túi thật hạnh phúc và như ý.
Cô Thu khi vào đây , chắc vui lắm , vì Cô Mai , cô Thu và các dịch thật , đã chăm sóc kỷ vườn thơ , trăm hoa đua nở....
Thân kính chúc 3 cô và cả nhà những tháng ngày hè , nhiều hạnh phúc.
Em Tv

Thu thân,
Mừng Thu đi chơi xa đã về, đang có Hoa Hạ vào chào mừng cô nó.  Xin trao lại Quán Thơ cho cô chủ hạnh phúc.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2597 - 08. Jun 2012 , 19:42

Ngoc Mai va cac em oi ,
Toi vua moi goi cho Thu , Thu khong khoe dau , dung voi trao Quan lai ! Co Thu noi khong ra hoi , vua noi vua ho nhu cuoc keu ! Toi khuyen nen di bac si xin thuoc tru sinh ma uong cho roi , vi nghe Thu noi may lan trươc cung vay , chi co tru sinh moi tri noi . Di choi thi khoe manh ma ngay cuoi khi ve den nha thi lai nhong nheo roi !
Vai hang tin cho Ngoc Mai va cac em ro.
Ngo Van
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #2598 - 08. Jun 2012 , 20:27

ngo_thi_van wrote on 08. Jun 2012 , 19:42:
Ngoc Mai va cac em oi ,
Toi vua moi goi cho Thu , Thu khong khoe dau , dung voi trao Quan lai ! Co Thu noi khong ra hoi , vua noi vua ho nhu cuoc keu ! Toi khuyen nen di bac si xin thuoc tru sinh ma uong cho roi , vi nghe Thu noi may lan trươc cung vay , chi co tru sinh moi tri noi . Di choi thi khoe manh ma ngay cuoi khi ve den nha thi lai nhong nheo roi !
Ngo Van

Nhu the thi em cung khong nen goi cho co Thu phai khong co? Thoi de co Thu nghi ngoi, co le cuôi tuan thi em se goi tham co cung dươc

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #2599 - 08. Jun 2012 , 22:38

ngo_thi_van wrote on 08. Jun 2012 , 19:42:
Ngoc Mai va cac em oi ,
Ngo Van

Vân và Thu thân,
Tội nghiệp Thu quá nhỉ, chắc ngày cuối tâm tình với con nuôi sáng đêm, rồi 2 mẹ con lại phải xa nhau nên mới ra nông nỗi.
Thôi NM chúc Thu mau lành bịnh, chuyện thơ dịch hãy cứ để đó cho người ấy lo phụ nhé, chẳng gấp gáp gì mà phải bàn giao, chỉ vì thấy Hoa Hạ gọi đích danh Thu nên NM nghĩ là em ấy nhớ và muốn Thu phẩm bình bài dịch đó mà, hì hì... Có lẽ NM bé cái lầm rồi.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2600 - 09. Jun 2012 , 07:33

Vu Ngoc Mai wrote on 08. Jun 2012 , 22:38:
Vân và Thu thân,
Tội nghiệp Thu quá nhỉ, chắc ngày cuối tâm tình với con nuôi sáng đêm, rồi 2 mẹ con lại phải xa nhau nên mới ra nông nỗi.
Thôi NM chúc Thu mau lành bịnh, chuyện thơ dịch hãy cứ để đó cho người ấy lo phụ nhé, chẳng gấp gáp gì mà phải bàn giao, chỉ vì thấy Hoa Hạ gọi đích danh Thu nên NM nghĩ là em ấy nhớ và muốn Thu phẩm bình bài dịch đó mà, hì hì... Có lẽ NM bé cái lầm rồi.
Ngọc Mai

Ngoc Mai va em Hoa Ha oi ,
Doc thu cua Ngoc Mai ma minh cươi qua , chac dung vay do !
Em Hoa Ha oi , Co cung nghi neu goi dien thoai Co Thu tra loi ma cu moi lan noi lai ho thi thay toi qua. Thoi , gang de vai hom cho Co Thu khoe da.
Cu viet trong nay roi khi nao Co Thu vao dươc se doc sau.
Ngo Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #2601 - 09. Jun 2012 , 19:23

ngo_thi_van wrote on 09. Jun 2012 , 07:33:
Ngoc Mai va em Hoa Ha oi ,
Doc thu cua Ngoc Mai ma minh cươi qua , chac dung vay do !
Em Hoa Ha oi , Co cung nghi neu goi dien thoai Co Thu tra loi ma cu moi lan noi lai ho thi thay toi qua. Thoi , gang de vai hom cho Co Thu khoe da.
Cu viet trong nay roi khi nao Co Thu vao dươc se doc sau.
Ngo Van

Thưa Cô Vân ,

Em thấy Cô THu " vào " rồi  Cheesy Grin

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #2602 - 09. Jun 2012 , 19:27

Thưa Cô Thu ,

Em chào Cô THu mới đi chơi về , mới hết bệnh xong !!! Chắc Cô đang đọc bài trong trang Dịch Thơ , Cô đọc xong thì sang trang Nối Tiếp Vần Thơ đọc tiếp Cô nhé , " có nhiều để đọc " lắm Cô ơi

Khi nào khoẻ Cô nhớ post hình lên cho cả nhà xem nha Cô.

PTr
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2603 - 09. Jun 2012 , 20:23

Da em kính chào Cô Vân và Cô Mai cùng cả nhà

..Sáng nay em có gọi ...hỏi thăm sức khoẻ ho và  Cô Thu có nhờ em nhắn cả nhà là Cô đang dưỡng sức ...Cô Cô nhớ cả nhà lắm ..Hôm nay lúc em gọi , Cô vừa uống xong Theraflu .. Em có nhắc Cô xông ...Chắ nay mai , Cô sẽ khoẻ ah . Em đi ngủ ah, vì mai sẽ có 1 ngày bận rộn ...Chùa có tổ chức buổi cơm gây guỷ  xây chánh điện ...

Chánh điện chùa em ...bằng cái hốc mủi đó   Cry Cry Chỉ là cái nhà chứa 2 xe mà thui   Cry Cry
Có Ca sỉ Thanh Tuyền tới hát giúp vui ...
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #2604 - 10. Jun 2012 , 08:12

Hoa Hạ wrote on 07. Jun 2012 , 20:25:
Da thua co, em da mot lan cam den do o lan dich trươc roi, thi hinh nhu no dinh theo em luôn phai khong co? Hom nay em biet co da ve lai CA sau chuyen vacation ben xu Alaska lanh leo, nen em voi vang nop phat cho co day ne.

Cuộc Sống tuyệt diệu 

Lời thương mến rộn ràng trao gởi

Hoa Hạ phõng dịch

Hoa Hạ thương,
Bài thơ nộp tuy trễ nhưng rất đặc sắc về hồn thơ và nghệ thuật dùng chữ của em.  Cô như ngửi thấy, nhìn thấy cả một bầu trời tươi đẹp cho loài người thoải mái tận hưởng qua mấy lời thơ khéo chọn:  Hoa lá ngát hương, tô hồng thoải mái, tay xiết tay đan, rộn ràng trao gởi...Thật cũng đáng cho em chờ đợi cảm hứng cho bài thơ dịch này.
Em nhớ sửa lại dấu cho hai chữ khẽ (thay vì khẻ) trong khẽ nói và phỏng (dấu hỏi) trong phỏng dịch nhé.
HH hãy tiếp tục vào dịch thơ, và Lều thơ NTVT của cô cũng đang giang tay đón đợi em đó. 

Cô Ngọc Mai
Back to top
« Last Edit: 10. Jun 2012 , 09:34 by Vu Ngoc Mai »  

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #2605 - 10. Jun 2012 , 09:38

Vu Ngoc Mai wrote on 10. Jun 2012 , 08:12:
Hoa Hạ thương,
Bài thơ nộp tuy trễ nhưng rất đặc sắc về hồn thơ và nghệ thuật dùng chữ của em.  Cô như ngửi thấy, nhìn thấy cả một bầu trời tươi đẹp cho loài người thoải mái tận hưởng qua mấy lời thơ khéo chọn:  Hoa lá ngát hương, tô hồng thoải mái, tay xiết tay đan, rộn ràng trao gởi...Thật cũng đáng cho em chờ đợi cảm hứng cho bài thơ dịch này.
HH hãy tiếp tục vào dịch thơ, và Lều thơ NTVT của cô cũng đang giang tay đón đợi em đó. 

Cô Ngọc Mai

Em ma dươc co giao viet van khen tang the nay thi qua that la con hon cho em may mon qua thương nua. Em khong co nhieu thi gio nen khi em vao muc noi tho cua co thi moi ngươi da lam xong roi, em chay theo khong kip ạ Em xin loi vi day la bai bat quan dich cua co Thu nen em so qua phai nop ngay khi nghe noi co Thu da ve, chu that su em da du dinh goi email cho rieng co Mai nho sua doi dum loi tho hay van dieu ma em khong biêt cach dac chu em dau ngo lam cho co gian em , em thanh that xin loi co neu em lam co hieu khong dung y cua em.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #2606 - 10. Jun 2012 , 11:30

Hoa Hạ wrote on 10. Jun 2012 , 09:38:
Em ma dươc co giao viet van khen tang the nay thi qua that la con hon cho em may mon qua thương nua. Em khong co nhieu thi gio nen khi em vao muc noi tho cua co thi moi ngươi da lam xong roi, em chay theo khong kip ạ Em xin loi vi day la bai bat quan dich cua co Thu nen em so qua phai nop ngay khi nghe noi co Thu da ve, chu that su em da du dinh goi email cho rieng co Mai nho sua doi dum loi tho hay van dieu ma em khong biêt cach dac chu em dau ngo lam cho co gian em , em thanh that xin loi co neu em lam co hieu khong dung y cua em.

Hoa Hạ thương ơi,
Cô không giận gì em đâu, em đừng ngại nhé.  Cô chỉ muốn làm vui lòng bạn mình và các em thôi mà.  Bao giờ cô cũng hiểu CHS và còn "bao che" họ nữa đó!
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2607 - 11. Jun 2012 , 07:04

thule wrote on 26. May 2012 , 17:16:
What a Wonderful  World!

I see trees of green, red roses too
I see them bloom, for me and you
And I think to myself
What a wonderful world

I see skies of blue, and clouds of white
The bright blessed day, dark sacred night
And I think to myself
What a wonderful world

The colors of the rainbow, so pretty in the sky
Are also on the faces, of people going by
I see friends shaking hands, sayin', "How do you do?"
They're really sayin', "I love you"

I hear babies cryin', I watch them grow
They'll learn much more, than I'll ever know
And I think to myself
What a wonderful world

Yes, I think to myself
What a wonderful world
Oh yeah
Đời sao tuyệt diệu!

Tôi lặng nhìn hàng cây xanh mát
Đóa hồng nhung nở ngát quanh đây
Thế giới bừng lên cho cả mọi người
“Đời đẹp quá!” tôi nhủ thầm ca tụng.

Ngước mắt nhìn trời xanh mây trắng
Ngày tươi vui đầy những ân tình
Tôi thầm thì đời sao đẹp vậy!
Đêm sẫm mầu đầy áng thiêng liêng…

Trời cao rộng cầu vồng muôn sắc
Nét rạng ngời khuôn mặt làn môi
Thân quen chào hỏi nói cười
Lòng như muốn nói những lời yêu thương…

Trẻ chào đời tôi nghe tiếng khóc
Trẻ lớn khôn phát triển không ngừng
Suy đi nghĩ lại cho cùng
Thấy đời tuyệt diệu, tôi mừng tôi vui…

THU LÊ phỏng dịch (5-26-12)

Chào cô Mai cô Vân và các em dịch giả dịch thật,

Hôm nay tôi còn 50% cảm cúm , gă ngày thứ hai trong tuần, đúng 2 tuần vắng mặt, lát nữa sẽ gọi bác sĩ xin thuốc, và đi vào vườn dịch trong khi chờ đợi để thấy các dịch giả , dưới sự chăm sóc kỹ càng của cô Mai, đã dịch rôm rả quá.  Chắng biết đọc bài nào trước, tôi xin dán hết một lượt ra đây rồi mới thưởng thức và để bà con thưởng thức lại nhé.

Bài của cô Thu, thì đã nói rồi , chỉ dịch đúng mấy chữ nôm na của tiếng Anh chứ không pha mắm muối Việt nam vào, nhưng hình như sắp đi chơi nên cũng có cái không khí hứng khởi yêu đời.  Nếu để đến bay giờ về mới còng lưng dịch và ho sù sụ thì chắc...khí thế lại khác rồi đó phải không?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2608 - 11. Jun 2012 , 07:17

Vừa kiếm được bài dịch từ đầu của cô Thu, dán xong thì thấy bài của Hoa Hạ nộp sau cùng ở ngày phía trên, vậy thì why not, cô Thu đọc từ dưới lên trên về phía trước cho tiện đỡ phải tìm ngược lai.

Em Hoa Hạ ơi,

Bài thơ này của em hết xẩy, vần điệu khác hẳn bài đầu tiên em dịch đó nhe.  Không lo cô giáo Mai phải chỉnh cái gì.  Nhưng cô thích nhất cái tình cảm mặn mà "em anh" của đôi tình nhân đang yêu và nhìn đơi thấy đẹp mà nguyên bản tiếng Anh chỉ nói được cái vui vô tư mà thôi.  Đúng là nên phóng tác chứ không nên chỉ dịch sát lá cà như cô.  Hay  lắm hay lắm , đáng được điểm + để bù cho điểm - đã nộp bài sau cùng , ha?

Cuộc Sống tuyệt diệu 

Lời thương mến rộn ràng trao gở
i

Hoa Hạ phõng dịch
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2609 - 11. Jun 2012 , 07:24

Phuong_Tran wrote on 09. Jun 2012 , 19:27:
Thưa Cô Thu ,

Em chào Cô THu mới đi chơi về , mới hết bệnh xong !!! Chắc Cô đang đọc bài trong trang Dịch Thơ , Cô đọc xong thì sang trang Nối Tiếp Vần Thơ đọc tiếp Cô nhé , " có nhiều để đọc " lắm Cô ơi

Khi nào khoẻ Cô nhớ post hình lên cho cả nhà xem nha Cô.

PTr

Em Phượng ơi,

Cô chưa hết bệnh, hãy còn 50% nhưng cũng phải lềt vào đây chứ nhịn sao đươc.  Đi chơi vui lắm, sẽ kể bà con nghe:

Một phái đoàn 10 cụ, tuổi từ 68 cho tới 84 (toàn là các cụ già...giết giặc và già gân) nhưng trong đó có một cụ non 37 tuổi là con gái nuôi của cô Thu làm tour guide (!) và có một cụ tiên ông là thầy Đạt, "gươm lạc giữa rừng hoa!!!"hèn chị hôm nay tiên ông cũng đang theo cô Thu ôm lăn ốm lóc !".
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 172 173 174 175 176 ... 284
Send Topic In ra