Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Dịch Thơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 175 176 177 178 179 ... 284
Send Topic In ra
Dịch Thơ (Read 246423 times)
thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Re: Dịch Thơ
Reply #2640 - 13. Jun 2012 , 21:56

Tuyet Lan wrote on 12. Jun 2012 , 17:50:
Thưa Cô và cả nhà

Rất vui khi thấy Cô đở nhiều.  Em mang về nhà vài bài ..Tuỳ Cô và cả nhà nhé .

A Blossom Fell

A blossom fell
From off a tree
It settled softly on the lips
You turned to me
" The gypsies say and I know why
A falling blossom only touches the lips that lies "
A blossom fell
And very soon
I saw you kissing someone new beneath the moon
I thought you loved me
You said you loved me
We planned together
To dream forever
The dream has ended
For true love died
The night the blossom fell
And touched two lips that lied
Nat King Cole

hay

Petals

Life is a stream
On which we strew
Petal by petal the flower of our heart;
The end lost in dream,
They float past our view,
We only watch their glad, early start.
Freighted with hope,
Crimsoned with joy,
We scatter the leaves of our opening rose;
Their widening scope,
Their distant employ,
We never shall know. And the stream as it flows
Sweeps them away,
Each one is gone
Ever beyond into infinite ways.
We alone stay
While years hurry on,
The flower fared forth, though its fragrance still stays.
Amy Lowell

Cảm ơn em Lan, cô đã khoẻ nhiều rồi (chỉ chưa cất giọng ca đượ thôi).  Cảm ơn em đã dán 2 bài thơ vào đây, cô đang ngâm nga xem có được không  Cũng tà tà chứ chưa cần ngay vì còn một vài dịch giả nữa còn đang dịch bài Wonderful World mà.  Cả hai bài này của em đều lạ, nhưng bài sau có vẻ khó hiểu và chắc là khó dịch đấy em ạ.

Em được boss cử đi họp hành ra sao? có vui và hứng khởi hông?
Back to top
« Last Edit: 13. Jun 2012 , 21:57 by thule »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2641 - 13. Jun 2012 , 22:05

tuy-van wrote on 12. Jun 2012 , 20:52:
Cô thương ,
Em mừng thầy cô về nhà bình yên. Còn bịnh cúm thì ráng tịnh dưỡng , vì " sau cơn mưa , trời lại sáng ".
Mấy ngày nay em trốn " mắc dịch " , nhưng nghe cô điểm danh ,  làm em thức trắng đêm , và bây giờ trình diện đây.
  Xin cô và cả nhà phê bình và đừng phạt em cái tội làm thơ con cóc , và...lạc đề nhé.

THẾ GIỚI NHIỆM MẦU

LÁ XANH CHEN VỚI HOA HỒNG
ĐỂ ANH  RIÊNG TẶNG TẤM LÒNG CHO EM

CHAO ƠI ! ĐỜI ĐẸP NHƯ TRANH
EM XIN NÓI TIẾNG YÊU ĐỜI CÙNG ANH.

TRỜI XANH , MÂY TRẮNG , NẮNG MAI
BÌNH MINH ĐANG HÉ ,SƯƠNG MAI BUÔNG DẦN
ANH ƠI , EM MUỐN ĐỨNG GẦN
MỘT LỜI KHE KHẺ , TỰA NGÀN LỜI CA

TRÊN TRỜI RẠNG RỞ CẦU VÒNG
MUÔN NGÀN MUÔN SẮC , EM SAY VỚI ĐỜI
BÊN ANH ÔI QUÁ TUYỆT VỜI !
TA CÙNG CHIA XẼ MỘT THỜI YÊU THƯƠNG

TRẺ THƠ VỪA MỚI CHÀO ĐỜI
MAI SAU KHÔN LỚN , GIỎI GIANG HỌC HÀNH
TẠ ƠN TRỜI ĐÃ NHƯ DÀNH
CHO EM MỘT CHỐN , AN LÀNH TRONG TIM.

Em TVMS

Mây say ơi,

Bài nào vào tay em cũng thành ướt át và tình cảm chan chứa.  Ngưới ta bảo "văn là người" là như thế đấy.  Cô tưởng không ai nhìn thấy cô điểm danh mà xem ra em nào trốn học đều...có tật giật mình, chạy ra ngay lập tức.  Cô vui quá, đáng thưởng cho em một điểm + đó nha.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2642 - 13. Jun 2012 , 22:11

Hoạ Mi Nâu wrote on 12. Jun 2012 , 23:09:
Cô Thu thương,
Em tính vào mừng Cô đi chơi về, nhưng lại nghe Cô và Thày lại ốm mất rồi. 
Lúc Cô ra bài, em lu bu quá nên tính trốn, nhưng Cô lại điểm danh nữa nên em không dám phụ lòng Cô rồi.  Cô cho em đến cuối tuần nộp bài, trừ điểm nộp trễ em cũng bằng lòng luôn ạ.  Em cám ơn Cô.
Em kính chúc Cô và Thày mau lành bệnh ạ.
Em  HMN

HMN ơi,

Cô trừ một điểm vì tội nộp trễ nhưng lại + một điểm vì dám ra...đầu thú.  Vậy là huề nhé.  Cô chờ em đến cuối tuần, cứ từ từ, đừng thức đêm thức hôm như Mây say thấy tội nghiệp quá đi.  Cô cũng còn đang lừ đừ nên cũng chưa nhức nhích gì về bài mới.  Tuần này lại là tuần bận rộn, con cháu ra trường, tốt nghiệp  chắc ai cũng bận cả, em đừng lo.  Nhà mấy cậu con trai có cậu nào ra trường không em  Cậu nhỏ bữa nào ôm bây giờ học tới đâu rồi?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2643 - 13. Jun 2012 , 22:44

BichDinh wrote on 13. Jun 2012 , 11:36:
Cô Thu thương kính,  tulipdo

Em thấy Cô dạo sân trường nên chạy vội đến chào Cô ạ. Hình như Cô vừa mới đi du lịch đâu về nên hãy còn mệt hay sao ạ? Em mừng Cô đã khoẻ lại.
Cô thích hoa tulip ở nhà chị PH những ngày Cô trò mình đi NY chơi. Em mang tulip tặng Cô ạ.
tulipvang tulipdo tulipvang tulipdo tulipvang tulipdo tulipvang
Thương kính,
Bích Định

Bích Định ơi,

Cô vừa chạy xe sang quán nhạc nghe em hát và "cô nhớ em, em hỡi , cô nhớ em ".  Lâu quá rồi không gặp em trong vườn, bây giờ gặp lại được những bông tulip diễm kiều.  Hồi nay em ra sao? có hay gặp các bạn ở bên miền đông không? PH, Timo, TL và cả ông bạn gs. Lệ không?

Cô Thu mới đi Alaska về, cũng có đôi lúc nghĩ đến PHuệ với những bức hình con cá salmon mà Huệ dán lên "Cánh Nhạn Phiêu Lưu".  Kỳ này cô đi không đúng lúc nên không nhìn thấy con cá tươi nào cả.  Ngày cuối cùng thì bị cảm nên về nhà năm luôn, bây giờ mới tỉnh đấy.

Em vào vườn cho cả nhà nghe thêm giong hát của em nhé.  Cô không quên giọng ca vàng của em.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2644 - 13. Jun 2012 , 22:53

kieunguyen wrote on 13. Jun 2012 , 16:36:
Kính Cô.

Em mừng Thầy Cô đã về nhà  , Cô chưa khoẻ hẳn đã lo vào lớp chấm bài , lại còn cố gắng soạn homework cho tụi em  Embarrassed. bây giờ đang nghỉ hè  mà Cô , Cô cứ yên tâm  nghỉ ngơi ba tháng hè  như ngày nào , học trò  về quê  hết rồi ạ  Roll Eyes .
Em kính chúc Thầy Cô mau khoẻ  để  tiếp tục hành trình xuyên bang tháng tới.  Thương kính  (kn)

Nàng kiều muốn nói cái gì đây? hehehe, không chọn đề tài mới nào hết vì  học trò khăn gói về quê rồi à?  Cô cũng còn đang dạo đường phố vậy thôi, chưa chọn đề tài nào cả, vì cũng còn chờ chim hoạ mi bay về. 

Hỏi thăm em ra sao?  Có đi làm trở lại chưa hay còn nghỉ dài dài.  Hình như em cũng đang lo đám cưới cho con gái phải không?  Có phải cô gái đi theo mẹ về Vn hồi nọ không?  Sao mà giống mẹ như 2 chị em vậy? 

Cô còn sức đâu mà đi đâu nữa trong tháng tới hả em?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2645 - 13. Jun 2012 , 22:59

ngo_thi_van wrote on 13. Jun 2012 , 09:46:
Em Tuy Van oi ,
Em gioi lam do , bai tho cua em hay qua ma ! Co Thu chac se bang long roi !
Nhu Co da noi voi em la Co khong the dich dươc nen mac dau Co Thu neu dich danh , Co cung im ru bà rù cho tiện việc sổ sách [ chữ cua Thay Đương  Grin ]
Co Van

Cô Vân à,

Cô có thấy Túy Vân và Ngv Hà "phóng dịch" đó không?  đừng có nghĩ là mình dịch thì chẳng có vấn đề gì cả , nhất là những bài như bài này chẳng có ý gì nhiều thì chỉ đọc qua đi rồi phóng bút thôi, lại thấy hay đó. Cô mà im là được nêu tên lên bảng phong thần đó.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2646 - 14. Jun 2012 , 09:39

thule wrote on 13. Jun 2012 , 22:05:
[/b][/i]
Mây say ơi,

Bài nào vào tay em cũng thành ướt át và tình cảm chan chứa.  Ngưới ta bảo "văn là người" là như thế đấy.  Cô tưởng không ai nhìn thấy cô điểm danh mà xem ra em nào trốn học đều...có tật giật mình, chạy ra ngay lập tức.  Cô vui quá, đáng thưởng cho em một điểm + đó nha.

Hi..hi...em vui quá , vì được cô gọi là Mây say....
Em làm thơ con cóc , bị Say quá...nên đi lạc đề , lại hân hạnh cô cho điểm + nữa chứ.
Cho em kính gởi lời thăm thầy Đạt mau bình phục , và cô khi nào khoẻ lại , nhớ cho Cô Vân , em...được xem hình chụp ở Alaska với cô con gái diễm phúc nha cô.
  ( Em ước ao được tìm ra Mẹ nuôi , như cô Thu đấy.... nhưng chắc không ai dám nhận....hu..hu...)
Em Mây Say
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2647 - 14. Jun 2012 , 13:55

tuy-van wrote on 14. Jun 2012 , 09:39:
Hi..hi...em vui quá , vì được cô gọi là Mây say....
Em làm thơ con cóc , bị Say quá...nên đi lạc đề , lại hân hạnh cô cho điểm + nữa chứ.
Cho em kính gởi lời thăm thầy Đạt mau bình phục , và cô khi nào khoẻ lại , nhớ cho Cô Vân , em...được xem hình chụp ở Alaska với cô con gái diễm phúc nha cô.
  ( Em ước ao được tìm ra Mẹ nuôi , như cô Thu đấy.... nhưng chắc không ai dám nhận....hu..hu...)
Em Mây Say

Em Tuy Van oi ,
" Ai mua Mẹ Nuôi tôi bán Mẹ  Nuôi cho " [ nhai tho cua Han Mac Tu ] em ma muon lam con nuôi thi chan gi ngươi doi lam Me. Nuôi !!!
Co nghe Co Thu dinh cho ten Co len ban Phong Than nhung Co cung cu im re ! Noi rieng voi em thoi ! Grin
Co Van
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2648 - 14. Jun 2012 , 19:17

hehehe, em TV còn đi tìm mẹ nuôi nào nữa, Mạ Vân của em thì để cho ai?
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2649 - 14. Jun 2012 , 19:46

thule wrote on 14. Jun 2012 , 19:17:

hu hu..thế còn em  Cry Cry
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #2650 - 14. Jun 2012 , 23:19

thule wrote on 13. Jun 2012 , 22:11:
HMN ơi,

Cô trừ một điểm vì tội nộp trễ nhưng lại + một điểm vì dám ra...đầu thú.  Vậy là huề nhé.  Cô chờ em đến cuối tuần, cứ từ từ, đừng thức đêm thức hôm như Mây say thấy tội nghiệp quá đi.  Cô cũng còn đang lừ đừ nên cũng chưa nhức nhích gì về bài mới.  Tuần này lại là tuần bận rộn, con cháu ra trường, tốt nghiệp  chắc ai cũng bận cả, em đừng lo.  Nhà mấy cậu con trai có cậu nào ra trường không em  Cậu nhỏ bữa nào ôm bây giờ học tới đâu rồi?

Thưa Cô Thu, Con trai lớn của em đến tháng 12 mới học xong thưa Cô, vì cháu....đổi ngành nên hơi ạch đụi thêm 1 semester.  Chú Út thì đã khoẻ nhiều nên em cũng mừng.
Tuy nhiên từ lúc bệnh xong, có vẽ....ham chơi... hơn. Cháu sẽ học lớp 12 mùa tựu trường tới, và em....lo cho chồng em quá thưa Cô.  Thành "Empty Nesters" rồi, có còn ai cho em hành hạ ngoài "ảnh" đâu? Smiley
Dạ cuối tuần này em sẽ nộp bài ngay, em cám ơn Cô rộng lượng cho thêm 1 điểm vì em ra đầu thú.....
Em HMN
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #2651 - 15. Jun 2012 , 08:23

thule wrote on 14. Jun 2012 , 19:17:

Thưa cô ,
Em tham lam lắm , càng nhiều Mạ nuôi , càng tha hồ...nhỏng nhẻo.
Cuối tuần , em kính chúc thầy cô và cả nhà nhiều niềm vui , an lành.
Em Tv
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2652 - 15. Jun 2012 , 14:21

thule wrote on 13. Jun 2012 , 21:56:
Cảm ơn em Lan, cô đã khoẻ nhiều rồi (chỉ chưa cất giọng ca đượ thôi).  Cảm ơn em đã dán 2 bài thơ vào đây, cô đang ngâm nga xem có được không  Cũng tà tà chứ chưa cần ngay vì còn một vài dịch giả nữa còn đang dịch bài Wonderful World mà.  Cả hai bài này của em đều lạ, nhưng bài sau có vẻ khó hiểu và chắc là khó dịch đấy em ạ.

Em được boss cử đi họp hành ra sao? có vui và hứng khởi hông?

Cô thương kính
Da hôm đi với Ông xếp..cũng được Cô ạ  Sắp tới sẽ đi học dài dài Cô ơi...Cô giữ gìn sức khoẽ Cô nhé.  Thầy đở chưa ạ > Hôm nay con gái đi Pitt lại rồi ,nên nhớ con Cô ơi  Sad Sad Sad
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2653 - 15. Jun 2012 , 14:51

Tuyet Lan wrote on 14. Jun 2012 , 19:46:
hu hu..thế còn em  Cry Cry

cũng lại có Mạ Vân đó, TL ạ!
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #2654 - 15. Jun 2012 , 17:40

thule wrote on 15. Jun 2012 , 14:51:
cũng lại có Mạ Vân đó, TL ạ!

Em thi khong dam xin lam con nuôi cua ai ca, vi em ua canh nanh lam co oi. Em chi muôn ngươi nao lam mẹ nuôi cua em thi chi cung mot minh em ma thoi, the moi la kho do co ạ. Mạ Van thi co den mot gia trang du chua tat ca con cai trong do roi, co thi co khung troi dich tho khong ai dam quen dươc, khi co diem danh quan dich, va co Mai thi bay gio dang co mot gian hang noi tiep van tho met khong thở dươc nua. Em thi muôn tat ca cac co deu thương em do......
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 175 176 177 178 179 ... 284
Send Topic In ra