Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Dịch Thơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 215 216 217 218 219 ... 284
Send Topic In ra
Dịch Thơ (Read 247170 times)
thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Re: Dịch Thơ
Reply #3240 - 09. Feb 2013 , 20:51

Mytat wrote on 08. Feb 2013 , 09:44:

Hi Cô, Dzịt làm thơ đó Cô , thích quá được Cô khen  Smiley. Hôm nay là ngày propose day của các cặp tình nhân hoahong.gif

Dzịt chúc Cô hạnh phúc bên Thầy trong tuần Valentine.hoahong.gif

...

Hay quá, nhờ em nhắc bây giờ mới nhớ ra tuần lễ tết  lại vào tuần lễ tình yêu.  Chúc cho em và O X được ngày tình yêu đặc biệt nhất nhé.  Đã được bao nhiêu năm rồi?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #3241 - 09. Feb 2013 , 20:56

Ngố wrote on 09. Feb 2013 , 20:43:
Kính chúc cô Thu và gia đình năm mới dồi dào sức khoẻ,được nhiều niềm vui, an khang thịnh vượng .

...

lêthịngố

Cảm ơn em NGố vào đây thưởng thức bài dịch cô nộp trễ, không biết có bị trừ điểm không?  Đưỡ em tặng cho "tam đa"  (đa tài đa lộc đa phú quí) cô Thu mừng quá xá.   Retiree lắm lúc nghĩ cung.. bó buộc lắm à em.
  Cô mến chúc em một năm vui khoẻ trẻ đẹp và đa tài nhé (cái tài này khác cái tam đa  ở trên ).
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3242 - 11. Feb 2013 , 05:38

ngo_thi_van wrote on 05. Feb 2013 , 19:39:
Mung la Co Thu da tro lai voi Vươn Tho ! lai cho bai tho dich rat hay cho moi ngươi thương thuc nua.
Cac dich gia ky nay chac la dac y lam do ! Hoan ho moi ngươi !
Toi chi lam doc gia va hoan ho vien ma thoi !
Van 

Vân ơi,
Thu đã dịch bài này trên chuyến xe về lại Nam CA đó, tài chưa?  Nàng còn để quên bài ở nhà, bắt chàng đọc và chép tay lại để dịch nữa.  Đúng là vui xuân không quên nhiệm vụ Vân nhỉ.
Thu cứ rủ rê mình dịch theo, nhưng NM còn mắc ngủ trên xe theo thông lệ, nên cứ tiếp tục đợi chờ cho đến hôm nay vì ăn Tết xong còn phải trình làng bài du xuân nữa chứ nhỉ?
Bây giờ thì hoan hô cô chủ quán có bài dịch hay một lần nữa.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3243 - 11. Feb 2013 , 06:44

Cô Chủ quán thân ơi,
Hôm nay mình nộp bài nhân dịp đầu năm Thu nhé.

MẸ TRONG LÒNG CON

Triệu vì sao sáng trên trời,
    Vỏ sò gieo rắc bờ khơi vô vàn,
          Muôn chim uốn lượn nhịp nhàng,
    Sương rơi khắp chốn đón mừng bình minh,
          Bầy ong vỡ tổ tung hoành,
   Bướm bay trên thảm cỏ xanh chập chờn,
          Muôn màu vạn vật quanh con
   Ngôi Mẹ duy nhất độc tôn trong lòng.

Vũ Ngọc Mai

Phỏng dịch
                       (11-2-2013, 2-1 Tết)
Back to top
« Last Edit: 11. Feb 2013 , 06:49 by Vu Ngoc Mai »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #3244 - 12. Feb 2013 , 14:20

Vu Ngoc Mai wrote on 11. Feb 2013 , 06:44:
Cô Chủ quán thân ơi,
Hôm nay mình nộp bài nhân dịp đầu năm Thu nhé.

MẸ TRONG LÒNG CON

Triệu vì sao sáng trên trời,
    Vỏ sò gieo rắc bờ khơi vô vàn,
          Muôn chim uốn lượn nhịp nhàng,
    Sương rơi khắp chốn đón mừng bình minh,
          Bầy ong vỡ tổ tung hoành,
   Bướm bay trên thảm cỏ xanh chập chờn,
          Muôn màu vạn vật quanh con
   Ngôi Mẹ duy nhất độc tôn trong lòng.

Vũ Ngọc Mai

Phỏng dịch
                       (11-2-2013, 2-1 Tết)

Đầu năm khai bút, khai xuân , được đọc bài thơ dịch của cô Mai thiệt là hên quá chứ bởi vì chỉ có một nhóm từ "hundreds of" mà cứ nhân lên hàng bao nhiêu lần với hàng bao nhiều từ ngữ tiếng Việt trong bài dịch của cô thì năm nay em chủ quán không hên sao được (chắc phải rủ chị đi Lá Vegasd quá!!).

Bài này phải thơ luc bát mới "đạt" chị nhỉ? Cô Mai mở đầu cho một năm mới du dương, nhẹ nhàng, phong phú , và tình cảm thế này là nhất cô, lại nhờ có cô mà em không thành ra người cầm đèn đỏ, càng vui nữa.  Cám ơn cô Mai nhiều.

Rì po chuyến đi bắc CA bao giờ xong thì cho em biết để thêm vào đấy vài cái hình kỷ niệm nhé.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3245 - 12. Feb 2013 , 19:33

thule wrote on 12. Feb 2013 , 14:20:
Đầu năm khai bút, khai xuân , được đọc bài thơ dịch của cô Mai thiệt là hên quá chứ bởi vì chỉ có một nhóm từ "hundreds of" mà cứ nhân lên hàng bao nhiêu lần với hàng bao nhiều từ ngữ tiếng Việt trong bài dịch của cô thì năm nay em chủ quán không hên sao được (chắc phải rủ chị đi Lá Vegasd quá!!).

Bài này phải thơ luc bát mới "đạt" chị nhỉ? Cô Mai mở đầu cho một năm mới du dương, nhẹ nhàng, phong phú , và tình cảm thế này là nhất cô, lại nhờ có cô mà em không thành ra người cầm đèn đỏ, càng vui nữa.  Cám ơn cô Mai nhiều.

Rì po chuyến đi bắc CA bao giờ xong thì cho em biết để thêm vào đấy vài cái hình kỷ niệm nhé.

Cô Thu thân,
Đầu năm khai bút được khen mừng quá dù có phải cầm đèn đỏ cũng dzui luôn! 
Bài rì-po thì đang vào phần kết, hì hì...Đúng rồi, phải có thêm hình thì mới được Thu ạ, nhất là hình ở nhà MP với đủ mặt bà con nhà mình ấy nhé.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #3246 - 12. Feb 2013 , 21:56

Đầu xuân Quý Tỵ cũng là tuần lễ Valentine's của những ngừoi thương nhau, tình me con, tình cha con, anh em và bè bạn.  XIn gửi một chút hương xuân Thủy Tiên cho những người thương trong vườn dịch nhé Đây là chậu thủy tiên nở đúng ngày 1 Tết):

Happy Valentine's Day

...
Back to top

IP Logged

DOHUUTAI
Gold Member

Thành viên Xuất Sắc
* Năm 2012 *

Reply #3247 - 13. Feb 2013 , 09:06

Kính chúc Cô Thu năm Quý Tỵ Vạn Sự Như Ý hoado

Em Tài
Back to top
« Last Edit: 13. Feb 2013 , 09:07 by DOHUUTAI »  

hoado  Yêu Đời và Yêu Người  hoado 

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #3248 - 13. Feb 2013 , 09:13

Mai va Thu than ,
Vao day de dươc thương thuc tho dich cua cac dich gia va nhat la cua cac Co chu quan la tam hon lang lang roi. Hon tho dau ma lai lang den the !
" vỗ tay viên " nay danh dau hang thoi !
Chuc hai ban tiep tuc di choi deu deu.
Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #3249 - 13. Feb 2013 , 11:19

thule wrote on 12. Feb 2013 , 21:56:
Đầu xuân Quý Tỵ cũng là tuần lễ Valentine's của những ngừoi thương nhau, tình me con, tình cha con, anh em và bè bạn.  XIn gửi một chút hương xuân Thủy Tiên cho những người thương trong vườn dịch nhé Đây là chậu thủy tiên nở đúng ngày 1 Tết):

Happy Valentine's Day

...

HAPPY VALENTINE ĐẾN VỚI TẤT CẢ D Đ LVD , CÙNG GIA ĐÌNH NHỮNG LỜI CHÚC ĐẦY HẠNH PHÚC , NHIỀU NIỀM VUI VÀ MAY MẮN.

Em cám ơn cô Thu đã tặng cả nhà Hoa Thủy Tiên và bài thơ ,là  món quà tinh thần trân quý ,  rất dễ thương.
    Em TvMs
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #3250 - 13. Feb 2013 , 11:31

thule wrote on 12. Feb 2013 , 14:20:

Em hoan hô  và cám ơn , những bài thơ tuyệt  vời năm nay , của cô Mai , cô Thu và tất cả , đúng với Mùa Xuân và Mùa Lể Tình thương , với tình Mẹ , tình gia đình , bạn bè , tình thầy cô trò , và nhất là với con cháu.
  Em nhớ bài hát " Anh đến thăm em đêm 30 , nhưng  " ăn trộm đã thăm gd em , gần đêm 30 " ,  cũng may là "của đi thay người ",  nên em còn 
" sống nhăn răng " và tung tăng vào sân trường.

Em TvMs

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #3251 - 13. Feb 2013 , 21:37

DOHUUTAI wrote on 13. Feb 2013 , 09:06:
Kính chúc Cô Thu năm Quý Tỵ Vạn Sự Như Ý hoado

Em Tài

Em Thi sĩ Tài ơi,

Cô Thu được Tài nhớ tới và chúc xuân vậy là cô Thu hên lắm đấy nhé.  Cô cũng xin chúc em những ngày mới của năm mới tràn đầy sức khoẻ, vạn sự an lành và 365 ngày hứng khởi sáng tác say sưa, nhé.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #3252 - 13. Feb 2013 , 21:42

tuy-van wrote on 13. Feb 2013 , 11:31:
  Em hoan hô  và cám ơn , những bài thơ tuyệt  vời năm nay , của cô Mai , cô Thu và tất cả , đúng với Mùa Xuân và Mùa Lể Tình thương , với tình Mẹ , tình gia đình , bạn bè , tình thầy cô trò , và nhất là với con cháu.
  Em nhớ bài hát " Anh đến thăm em đêm 30 , nhưng  " ăn trộm đã thăm gd em , gần đêm 30 " ,  cũng may là "của đi thay người ",  nên em còn 
" sống nhăn răng " và tung tăng vào sân trường.

Em TvMs

Biết thế là tốt, chứ chẳng tiếc gì trên cõi đời này em nhỉ?  Thân mình cũng còn chẳng biết còn mất ra sao kia mà.  Vậy thì cứ vui đi em nhé. nHưng mà mất gì?  Của nào đi thay người?
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #3253 - 14. Feb 2013 , 14:31

thule wrote on 13. Feb 2013 , 21:42:
  Biết thế là tốt, chứ chẳng tiếc gì trên cõi đời này em nhỉ?  Thân mình cũng còn chẳng biết còn mất ra sao kia mà.  Vậy thì cứ vui đi em nhé. nHưng mà mất gì?  Của nào đi thay người? 

Vâng ," của đi thay người ", em vẫn còn may là tánh mạng 2 mẹ con em không bị gì cả. Trộm vào nhà chiều 28 Tết , lấy hết những vật có giá trị.
Đêm  30 , gần đến giao thừa , chúng em chuẩn bị đi Chùa hái Lộc  như mọi năm , nhưng khoảng hơn 9 giờ , xe của con em , biến mất.
Em không biết có nên tin vào số mạng hay không? vì con trai em tuổi Thìn , cuối năm không được may mắn.
Cầu mong cho cả nhà và gd em được tai qua , nạn khỏi và hên trọn năm  Quý Tỵ nầy.
Em TvMs
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #3254 - 14. Feb 2013 , 19:16

tuy-van wrote on 14. Feb 2013 , 14:31:
Vâng ," của đi thay người ", em vẫn còn may là tánh mạng 2 mẹ con em không bị gì cả. Trộm vào nhà chiều 28 Tết , lấy hết những vật có giá trị.
Đêm  30 , gần đến giao thừa , chúng em chuẩn bị đi Chùa hái Lộc  như mọi năm , nhưng khoảng hơn 9 giờ , xe của con em , biến mất.
Em không biết có nên tin vào số mạng hay không? vì con trai em tuổi Thìn , cuối năm không được may mắn.
Cầu mong cho cả nhà và gd em được tai qua , nạn khỏi và hên trọn năm  Quý Tỵ nầy.
Em TvMs

Năm mới TL cũng cầu chúc cho gia đình Mợ được qua hết mọi chuyện không lành... và sẽ có nhiều chuyện vui trong năm Quý Ty nhé bạn hiền ..
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 215 216 217 218 219 ... 284
Send Topic In ra