Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Dịch Thơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 26 27 28 29 30 ... 284
Send Topic In ra
Dịch Thơ (Read 248012 times)
Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Re: Dịch Thơ
Reply #405 - 09. Sep 2010 , 18:46

Co Thu thương, em da nho dzit go post bai nhac ma co da dich rat hay ra loi viet o trang Tieng Chim vươn Truc 3, em moi co sang nghe nhac co nhe.
Back to top
« Last Edit: 09. Sep 2010 , 18:46 by Hoa Hạ »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #406 - 09. Sep 2010 , 19:56

thubeo wrote on 08. Sep 2010 , 00:53:
Em TB chào cô Thu , tác giả vừa làm thơ và dịch luôn Cô ạ. Em cũng có đọc và nghe về thiền và biết một số người đi theo thiền , em không biết họ thiền đúng hay sai nữa , họ hay nói về cái tôi , thích được khen và dễ nổi nóng khi mà ai đó không làm đúng ý họ. Từ đó làm em suy nghĩ chắc họ thiếu thiền nên mới cần thiền.Đôi khi em cũng áp dụng thiền trong công việc hàng ngày của em,thí dụ em sửa quần áo cho những người già có mùi nhiều lắm, em vừa làm vừa nghĩ đến họ sẽ vui lắm khi được mặc bộ đồ vừa vặn , thế là ngồi làm 1 hơi không ngửi thấy mùi gì hết , như vậy có phải là nhờ thiền không? Thưa Cô. Em chúc Cô vui nhiều để nấu thức ăn ngon cho thầy thưởng thức. Em  TB

Em Thu Béo ơi,

Nói về thiền thì sợ nó mênh mông cả ngàykhông hết, nhưng tưu trung thì chỉ có môt nghĩa chính:Tĩnh lự (đình chỉ các tư tưởng khác, chỉ chuyên chú suy nghĩ vaò một cảnh). Con người chúng ta có biết bao nhiêù thứ chưa nhất trongngười (hỉ nộ aí ố mà) cứ như là ly nước bị vẩn đục thì khi thiền là cố tĩnh tâm làm cho nó lắng xuống, hay cặn ở dưới đáy thì mình thâý nhẹ nhàng thanh thản hợn  Vâỵ thì thiền là meditation là focus là concentration vào một thư, để bỏ những cái "hầm bà lằng" mà mình gọi là "tập khí" đi. Thiền theo nghĩ nhà Phật thì có lẽ gắn liền với  nghĩa vô thường, cái "không"cuả bát nhã.  Vâỵ nên nêú mình thiền được  là mình sẽ đến trạng thái "không" có kể cả không buồn không vui (như anh TPB cuả mình chăng) bởivì chẳng còn nghĩ được thua hơn kém...và như thế sẽ thâýmình thanh thản, an bình...

Nhưng người nói là mình thiền mà em gặp kể trên là những người thiền...chưa tới nơi, chưa "ngộ", chứ chẳng gọi là đúng hay sai. Cũng như nói có phải ai đi vào chuà hay nhà thơ đêù là thấm nhuần đạo cả đâu. Có khác gì nói rằng có phải ai đi vaò nhà thương là đềù khỏi bệnh cả đâu.  (Nhưng ít ra là đã có ý tốt, hả )?

Còn em nghĩ vi biết thiền mà không còn ngửi thâý muì quần áo hăng hắc thì chắc không đúng đâu! chỉ là sự kiệnkhoa học đâý thôi, khứu giác cuả chúng ta quen dần với cái mùi.  Mình ở trong nhà VN (muì cá kho, hành tỏi ) quen có thâý cái gì (cũng như vợ chồng quen hơi vậy mà )mà nhà bếp VN làm mình cũng đã hơi nôỉ tiếng về cái mùi đôí với các người bạn ngoại quốc khi mới bước vào nhà mình đâý.

Không biết cô nói loanh quanh có làm em điên đầu , vì cô cũng chẳng biết là mình nói gì nữa ( cần phải "thiền" cho đâù óc nó minh mẫn hơn , hihihi).
Back to top
« Last Edit: 09. Sep 2010 , 20:04 by thule »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #407 - 09. Sep 2010 , 21:28

Mây Trắng Thong Dong

Có, không đùa dỡn tháng ngày
Bao nhiêu phiền não rũ bay hồi nào
Đá kia ngồi đếm chiêm bao
Nước bao nhiêu nữa cũng vào biển trong

Ngàn năm mây trắng thong dong
Phiêu bồng hóa hiện mênh mông cuối trời
Còn đây, một hóa hồng tươi
Trên môi nhân loại nụ cười còn nguyên

Cố HT Thích Mãn Giác

Kính thưa Cô Thu
Em kính mang về nhà Cô 1 bài thơ ...do Cố HT mạn Giác al2m ah - Em kính chúc Cô Thầy luôn an lạc , hạnh phúc
Em_TL
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #408 - 09. Sep 2010 , 22:15

thule wrote on 09. Sep 2010 , 19:56:
Em Thu Béo ơi,

Nói về thiền thì sợ nó mênh mông cả ngàykhông hết, nhưng tưu trung thì chỉ có môt nghĩa chính:Tĩnh lự (đình chỉ các tư tưởng khác, chỉ chuyên chú suy nghĩ vaò một cảnh). Con người chúng ta có biết bao nhiêù thứ chưa nhất trongngười (hỉ nộ aí ố mà) cứ như là ly nước bị vẩn đục thì khi thiền là cố tĩnh tâm làm cho nó lắng xuống, hay cặn ở dưới đáy thì mình thâý nhẹ nhàng thanh thản hợn  Vâỵ thì thiền là meditation là focus là concentration vào một thư, để bỏ những cái "hầm bà lằng" mà mình gọi là "tập khí" đi. Thiền theo nghĩ nhà Phật thì có lẽ gắn liền với  nghĩa vô thường, cái "không"cuả bát nhã.  Vâỵ nên nêú mình thiền được  là mình sẽ đến trạng thái "không" có kể cả không buồn không vui (như anh TPB cuả mình chăng) bởivì chẳng còn nghĩ được thua hơn kém...và như thế sẽ thâýmình thanh thản, an bình...

Nhưng người nói là mình thiền mà em gặp kể trên là những người thiền...chưa tới nơi, chưa "ngộ", chứ chẳng gọi là đúng hay sai. Cũng như nói có phải ai đi vào chuà hay nhà thơ đêù là thấm nhuần đạo cả đâu. Có khác gì nói rằng có phải ai đi vaò nhà thương là đềù khỏi bệnh cả đâu.  (Nhưng ít ra là đã có ý tốt, hả )?

Còn em nghĩ vi biết thiền mà không còn ngửi thâý muì quần áo hăng hắc thì chắc không đúng đâu! chỉ là sự kiệnkhoa học đâý thôi, khứu giác cuả chúng ta quen dần với cái mùi.  Mình ở trong nhà VN (muì cá kho, hành tỏi ) quen có thâý cái gì (cũng như vợ chồng quen hơi vậy mà )mà nhà bếp VN làm mình cũng đã hơi nôỉ tiếng về cái mùi đôí với các người bạn ngoại quốc khi mới bước vào nhà mình đâý.

Không biết cô nói loanh quanh có làm em điên đầu , vì cô cũng chẳng biết là mình nói gì nữa ( cần phải "thiền" cho đâù óc nó minh mẫn hơn , hihihi).

Em cung dong quan niem voi co. Thien la vo thương nghia la dau oc minh khong nghi den mot thu gi ca cho nen do la dieu ma em khong the lam dươc. Ban dau em noi voi dì cua em khi ngoi thien thi mieng cu niem phat thi lam sao ma nghi gi trong dau dươc, that ra khong phai nhu em nghi thua co. Em da tung niem phat bang mieng ma dau oc cu nghi lung tung moi viec ca len day chu.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #409 - 10. Sep 2010 , 16:30

Hoạ Mi Nâu wrote on 07. Sep 2010 , 21:46:
Kính thưa Cô Thu,
Em HMN mấy hôm rày bận rộn việc nhà, việc sở và... đi chơi .... nên mãi hôm nay mới vào nhà thưa Cô, thiệt là đáng đánh đòn.  Em mang hoa vào hối lộ cho Cô đây nhé  Smiley

...

Em đã vào coi hình, xem report và rất vui khi thấy S/N D/Đ thành công quá mỹ mãn. Ai ai cũng có nụ cười tươi rói rộn ràng, làm em coi hình mà cũng nôn nào ước chi mình có mặt ngày hôm đó...... À mà thật ra thì em cũng có mặt ngày hôm đó..... in spirit..... đó thưa Cô!

Thưa Cô đi mấy ngày vui thì nhiều nhưng về thì cũng mệt lắm phải không? Em thương chúc Cô nhiều an lành ạ.

Em HMNâu à,

Com chim nhỏ những chân có vẻ "sếu" nên em đi chơi dữ hả.? Bình hoa cuả em có mầu tím dễ thương quá.  KHông đi Vancouver nhưng chắc em cũng gửi hồm về đất đó trong những ngày Đại hội.  Cô nhìm thâý thư cuả em ở trên bàn Mỹ, muốn lâý đâú đi lắm đa.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #410 - 10. Sep 2010 , 16:35

Hoa Hạ wrote on 09. Sep 2010 , 22:15:
Em cung dong quan niem voi co. Thien la vo thương nghia la dau oc minh khong nghi den mot thu gi ca cho nen do la dieu ma em khong the lam dươc. Ban dau em noi voi dì cua em khi ngoi thien thi mieng cu niem phat thi lam sao ma nghi gi trong dau dươc, that ra khong phai nhu em nghi thua co. Em da tung niem phat bang mieng ma dau oc cu nghi lung tung moi viec ca len day chu.

Như vâỵ là em thiền chưa "tới" chưa "đạt" đó, cũng như người ngôì tụng kinh mà tâm còn vọng động, nghĩ đủ thứ lung tung đó mà.

Em ơi, bữa nay cô vào TCVT3 định nghe lại cái bài hát hay mà em nhờ Dzịt post, chẳng thâý đâu cả, thế là sao?  May mà hôm qua cô đã nghe 3 lần, lại còn dinh cái lyrics vào đó để nghe lời cho rõ.  Chắc vì vâỵ mà bị kiểm duyệt vì CTVT không phải là mục thơ nhạc chăng?
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #411 - 10. Sep 2010 , 19:45

tuy-van wrote on 05. Sep 2010 , 09:36:
Cô Thu thương kính ,
Em phục cô sát đất đây cô ạ. 4 câu thơ cô tặng cho
Đ H bên Van hay quá ,luôn cả bài tường thuật.
Hy vọng cô trò mình sẽ gặp lại nhau , và cam ' ơn tình cô trò chúng ta càng ngày thêm thân thiết.
Kính chúc quý thầy cô nhiều sức khoẻ , để ủng hộ các em...dài dài ạ.
Thương kính ,
Em Tv

Cô Thu kính ,
Em chạy vào đây , từ Ny ,  kính thăm thầy cô cuối tuần thật vui với " túp nhà lý tưởng của Thầy Đường và cô Ngoc"  nha cô.
Đi Ny hôm qua đến gần ` 12 giỡ khuya, mới gặp lại con, nhưng nhớ Alex thức trắng , cả đêm.
Thân nầy biết xẽ làm mấy hả cô?

Thân kính ,
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #412 - 11. Sep 2010 , 18:11

Tuyet Lan wrote on 09. Sep 2010 , 21:28:
Mây Trắng Thong Dong

Có, không đùa dỡn tháng ngày
Bao nhiêu phiền não rũ bay hồi nào
Đá kia ngồi đếm chiêm bao
Nước bao nhiêu nữa cũng vào biển trong

Ngàn năm mây trắng thong dong
Phiêu bồng hóa hiện mênh mông cuối trời
Còn đây, một hóa hồng tươi
Trên môi nhân loại nụ cười còn nguyên

Cố HT Thích Mãn Giác

Kính thưa Cô Thu
Em kính mang về nhà Cô 1 bài thơ ...do Cố HT mạn Giác al2m ah - Em kính chúc Cô Thầy luôn an lạc , hạnh phúc

Đúng là thơ thiền, an nhiên quá... HT Mãn Giác có phải là thi sĩ Huyền Không , hả em?  Cảmơn em nhé.
Em_TL

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #413 - 11. Sep 2010 , 21:06

thule wrote on 10. Sep 2010 , 16:35:
Như vâỵ là em thiền chưa "tới" chưa "đạt" đó, cũng như người ngôì tụng kinh mà tâm còn vọng động, nghĩ đủ thứ lung tung đó mà.

Em ơi, bữa nay cô vào TCVT3 định nghe lại cái bài hát hay mà em nhờ Dzịt post, chẳng thâý đâu cả, thế là sao?  May mà hôm qua cô đã nghe 3 lần, lại còn dinh cái lyrics vào đó để nghe lời cho rõ.  Chắc vì vâỵ mà bị kiểm duyệt vì CTVT không phải là mục thơ nhạc chăng?

Thưa cô Thu,
Mời cô trở lại TCVT trang 204 để nghe bài nhạc mà cô ưa thích. Sở dĩ cô tìm không ra là tại vì các chim thích hót ríu rít mỗi đêm mấy trang liền, nên cô vào chậm một vài ngày thì cô phải lùi lại... mười mấy trang lận   Smiley
PS: Nhưng cô nói cũng có lý, lúc sau này em thấy các chị em post bài tùm lum tà la, không vào topic gì cả. Chắc việc này phải bàn tính lại xem sao  Undecided  Undecided. Em thấy tốt nhất là đăng vào đúng chổ, muốn mời các cô vào xem thì dùng cái link. Cô nghĩ sao ạ??? 
Back to top
« Last Edit: 11. Sep 2010 , 21:13 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #414 - 11. Sep 2010 , 22:03

Dau Do wrote on 11. Sep 2010 , 21:06:
Thưa cô Thu,
Mời cô trở lại TCVT trang 204 để nghe bài nhạc mà cô ưa thích. Sở dĩ cô tìm không ra là tại vì các chim thích hót ríu rít mỗi đêm mấy trang liền, nên cô vào chậm một vài ngày thì cô phải lùi lại... mười mấy trang lận   Smiley
PS: Nhưng cô nói cũng có lý, lúc sau này em thấy các chị em post bài tùm lum tà la, không vào topic gì cả. Chắc việc này phải bàn tính lại xem sao  Undecided  Undecided. Em thấy tốt nhất là đăng vào đúng chổ, muốn mời các cô vào xem thì dùng cái link. Cô nghĩ sao ạ??? 

Cam on chi Dau Do nhieu lam nhe. Em chi dương cho co vao nghe nhac ma quen mo cong: TCVT trang 204 phai khong chi?
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #415 - 11. Sep 2010 , 23:13

Thưa cô Thu,

Hi chị ĐĐ
Thế mới gọi là 888, hehehe

Happy 888
2-ba-tam 2_ba_chin 2-ba-tam 2-ba-tam 2-ba-tam 2_ba_chin 2_ba_chin 2_ba_chin

chao_dien_thoai chao_dien_thoai chao_dien_thoai chao_dien_thoai sao_chua_goi sao_chua_goi gian_roi gian_roi 
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #416 - 12. Sep 2010 , 13:52

thule wrote on 11. Sep 2010 , 18:11:
Đúng là thơ thiền, an nhiên quá... HT Mãn Giác có phải là thi sĩ Huyền Không , hả em?  Cảmơn em nhé.

Kính thưa Cô Thu
Dạo này em hơi bận , ít vào D/Đ, hôm nọ thấy Cô và các bạn nói về Thiền nên mạo muội rinh về nhà Cô bài thơ của cố HT mãn Giác - Da thưa Cô đúng ah , ngài có bút hiệu là Huyền Không ah . Đọc thơ HT , thấy lòng an nhiên
Em mang thêm về nhà Cô 1 bài do HT sáng tác ah

Đạt Đạo

Qua Thiền Môn: thấy trời xanh
Kim Cang kinh tụng chân thành từng trang
Khói hương quyện, cảnh mơ màng
Không gian là chiếc y vàng quấn thân

Thiền Môn xưa sạch phong trần
Kim Cang kinh khép trầm luân thoát rồi
Ta từ sanh tử về chơi
Ngồi trên chót đỉnh mỉm cười với trăng

Thân ta là giải đất bằng
Tâm ta là nước sông Hằng mênh mông
Tình ta là đóa hoa hồng
Ý ta là cả cánh đồng tâm linh

Còn đâu nữa Kim Cang kinh
Thiền Môn biến mất mà mình vô ngôn
Bình minh về ngập hoàng hôn
Kêu lên một tiếng tỉnh hồn ngàn xưa

Los Angeles, mồng 9 tháng 9 Canh Thân

Cố HT Thích Mãn Giác
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #417 - 12. Sep 2010 , 15:00

Thưa cô Thu,

Vâỵ ha em ?  Ai biết đâu mâý chim này "hót" dữ vâỵ? Baì nào post đúng chỗ đó là tốt.  Tuy nhiên thí dụ như Hoa hạ muón cô nghe cái bài mà cô đã dịch thì post ngay bài hát vào mục dịch thơ cũng có lý vậy (cô đỡ phải đi tìm ở đâu ).  Riêng các cô thì cũng chỉ hay cố thủ ở nhà mình rôì lại chạy vọt ra nên các em có đem vào một vài thư các em muốn cô biết thì quá tốt rồi, cô đâu có dại gì mà chê ???

Em DĐ ơi, em đi đâu mà mút mùa.  Cô gọi mấy lần chả được.  Hôm thứ sáu vừa qua cũng vâỵ, chả có chuyện gì, nhưng nhớ em thì gọi , chỉ thâý recording nên cô cũng không để lơì nhắn.  Đi chơi Bryce Canyon có hay không?  Cô vẩn muốn đi chỗ đó.
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #418 - 12. Sep 2010 , 19:12

Co oi, co ngươi dang thac mac ve tam hinh cua co trong ngay dai hoi o vancouver do. Co vao muc hinh anh, hinh nhu la trang 8 cua hom nay. Co dung cam cai mo cau san tren tay co nhe. Em chay tron dươi gam ban roi.
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #419 - 12. Sep 2010 , 21:29

thule wrote on 12. Sep 2010 , 15:00:
Vâỵ ha em ?  Ai biết đâu mâý chim này "hót" dữ vâỵ? Baì nào post đúng chỗ đó là tốt.  Tuy nhiên thí dụ như Hoa hạ muón cô nghe cái bài mà cô đã dịch thì post ngay bài hát vào mục dịch thơ cũng có lý vậy (cô đỡ phải đi tìm ở đâu ).  Riêng các cô thì cũng chỉ hay cố thủ ở nhà mình rôì lại chạy vọt ra nên các em có đem vào một vài thư các em muốn cô biết thì quá tốt rồi, cô đâu có dại gì mà chê ???

Em DĐ ơi, em đi đâu mà mút mùa.  Cô gọi mấy lần chả được.  Hôm thứ sáu vừa qua cũng vâỵ, chả có chuyện gì, nhưng nhớ em thì gọi , chỉ thâý recording nên cô cũng không để lơì nhắn.  Đi chơi Bryce Canyon có hay không?  Cô vẩn muốn đi chỗ đó.

Thưa cô Thu thương mến,
Lúc sau này em thấy hiện tượng post 1 bài ở 3,4 trang khác nhau xảy ra thuờng xuyên quá, nên em phải lên tiếng nhắc nhở. Khi cần mời người khác xem bài của mình post, chỉ cần copy của link (tạm gọi là địa chỉ) để hướng dẫn  là được rồi.

Thưa cô, chắc cô gọi cho em trong lúc tụi em đi chơi xạ Chúng em đã lang thang ở miền Bắc của tiểu bang Az, ghé tthăm Horseshoe Bend, Antelope Canyon xong lái lên Utah thăm 2 cái National Park trên ấy. Theo em giữa Bryce National Park và Zion National Park thì em thích Zion hơn, cô ạ.
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Pages: 1 ... 26 27 28 29 30 ... 284
Send Topic In ra