Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Dịch Thơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 31 32 33 34 35 ... 284
Send Topic In ra
Dịch Thơ (Read 247857 times)
thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Re: Dịch Thơ
Reply #480 - 30. Nov 2010 , 13:03

Vâỵ à em? Cô lại sợ nêú crop chiêù ngang bớt đi thì nó lại kéo rộng mình ra thì thành ông địa âý chứ?  Cảm ơn em nhé  Cô sẽ thử xem sao.
Back to top
« Last Edit: 30. Nov 2010 , 13:03 by thule »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #481 - 30. Nov 2010 , 21:50

Dán bài thơ này vào đây để mời cả nhà dịch nhé (có thể lâý cảm hứng từ những bức hình  trong mục "Bà Cháu"):

GRANDMA'S HEART

When I heard you were on the way,
I smiled and wiped a tear away.
I cried the tear because I knew,
My heart has held a place for you.

As each day your Mommy grew,
I thought and thought and thought of you.

I wondered if you were a girl or boy,
And what would be your favorite toy.
I wondered what games we'd play,
And how we would spend a day.

Would we talk or read  or bake?
Oh, what special friends we'd make!
Would we dance or skip or sing?
What would be your favorite thing?

Would we cuddle, kiss and hug?
What would give my heart a tug?

When you were born, I held you close,
It's what I would dream of most.
I touched your tiny fingers and toes,
I kissed your head, your cheek and nose.

Hello little grandchild, it is me.
My heart as happy as can be.
I wish for you the sun and moon,
I wish for you a happy tune.

Know that Grandma's always near,
I'd do anything, anything for you my dear.

When I heard you were on the way,
I smiled and wiped a tear away,
I cried the tear because I knew,
My heart would always belong to you.

Author unknown

Back to top

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #482 - 01. Dec 2010 , 10:57

Em NgaLN kính chào Cô. Cô ơi , hôm nay em ngồi xem lại hình nhớ Cô quá. Ngày vui sao qua mau  Cry. Em thèm gà nướng và dĩa Salad tươi ngon quá đi. Cô đã làm cho tụi em hôm đó.
...

...
Back to top
« Last Edit: 01. Dec 2010 , 10:58 by Nga Lucia »  

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #483 - 01. Dec 2010 , 20:58

thule wrote on 30. Nov 2010 , 06:35:
Melatonin là thuốc mua ở counter hả em?  Hôm nọ cô mua unisom ở counter, về nhà uống tưởng điên luôn, không nhắm mắt lâý một phú, và hai cái thái dương căng thẳng, mắt thì đau, đâù cũng đau giống như Tuý Vân vậy.  Em ăn thịt nâu, hèn chi tên HMNâu !

Em TVân cũng mất ngủ sao? Cô cứ tưởng em dễ ngủ lắm á?

Đậu đỏ, HMNâu à,  tối qua cô ăn chè sen bạc quả và táo tâù, nhưng lại thêm 1 muỗng tylenol nighttime, ngủ luôn tới 4 giờ sáng, không biết là tại chè hay tại thuốc? Nhưng cũng thấy "phẻ" rôì, chỉ cần 4, 5 giờ thôi.

Thưa Cô, Melatonin Cô mua ở Costco cũng có, nhưng tới những 3mg.  Lúc mới uống chồng em chỉ uống 1mg, mua ở GNC loại ngậm tan dưới lưỡi cho mau hiệu nghiệm.   Bây giờ thì anh mua ở Costco thì uống xong chừng 20 phút là 2 mắt nhướng không lên, thưa Cô. Em cũng đã dùng thử mỗi lần muốn đi ngủ sớm.  Em thấy mình ngủ ngon và ngủ thật say....
Em thích ăn thịt nâu, nhưng thường thì phải nhường cho mấy ông con trai nhà em.   Hễ em nấu phở thì mấy ông này ăn thịt nâu, còn 2 cái ức không ai chịu ăn, nên em đành phải bỏ vào tô em cho rồi.
Thưa Cô, bài Grandma's Heart thật là hay, để cuối tuần em làm siêng cho Cô vui nhá.
HMN
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #484 - 01. Dec 2010 , 21:01

Nga Lucia wrote on 01. Dec 2010 , 10:57:
Em NgaLN kính chào Cô. Cô ơi , hôm nay em ngồi xem lại hình nhớ Cô quá. Ngày vui sao qua mau  Cry. Em thèm gà nướng và dĩa Salad tươi ngon quá đi. Cô đã làm cho tụi em hôm đó.
...

...

Em đã ăn cơm chiều rồi mà thấy dĩa gà và salad vẫn quá hấp dẫn đó chị NgaLN ơi.
Back to top

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #485 - 01. Dec 2010 , 21:01

Dau Do wrote on 24. Nov 2010 , 08:43:

Xin mời cả nhà bấm vào hình dưới đây để xem slideshow "Strings" do cô Thu nhờ đăng lên.
TB: Sau khi bấm vào hình, có thể chọn "open" hoặc  "save" vào máy để xem.

...

Em cảm ơn chị Đậu Đỏ đã cho ra đời 1 pps đẹp với hoa quỳnh nở trong đêm và những bài thơ Strings phỏng dịch ( có thơ của em nữa mới càng thích hơn )

Em sẽ rủ bạn bè vô coi và save lại để tặng bạn bè nữa...

Xin cãm ơn ý tưởng của Cô và công phu của chị Đ Đ rất nhiều ạh.

Thương Cô và chị Đ Đ nhiều ,

Em Choè

( mấy hôm nay em vắng nhà , nên mãi đến giờ này mới xem được , Cô thứ lỗi cho em về sự chận trễ này nha Cô )
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #486 - 01. Dec 2010 , 21:14

Phương Tần wrote on 30. Nov 2010 , 07:56:
HMN ơi! Hôm kia bạn chị cũng đưa cho chị Melatonin khi nghe chị nói cả mấy tháng nay cứ chong mắt đến 2,3 giờ sáng. Buổi tối chị uống thử 1 viên, vì đọc thấy ingredient cũng vô hại, kết quả là ... thức tới sáng luôn  Undecided  Embarrassed

Ngày hôm qua nhìn mặt giống con ma quá, nên nó lại đưa 1 viên thuốc ngủ, nói Mẹ nó uống thuốc này 1 lần ngủ 1 ngày 1 đêm luôn, nói chị cần ngủ cho lại sức, nên uống 1 viên. Chị...hãi quá, đem về để đó  Grin
Hôm nay sẽ đi chợ mua bạch quả, nhãn nhục, táo tàu, hạt sen về nấu...chè...xí quên, nấu nước uống, hi vọng không bị cám dỗ lại mua thêm khoai lang khoai mì... để thành 1 nồi chè thưng  Grin

Còn phương pháp nhìn bóng tối chị chưa dám thử, sợ lỡ nhìn một hồi lại thấy... cái gì, cho nên mỗi lần tắt đèn tối thui là nhắm mắt khít rịt luôn  rollingonthefloor

Chị Phương Tần ơi, cái melatonin này em chỉ uống có 1mg thôi mà 2 mắt ríu lại trong vòng 15, 20 phút đó. Có khi chồng em uống luôn 3mg (của Costco) để....ngủ cho mau... Mà bạn của chị cho viên thuốc bao nhiêu mg?  Em hổng phải thày thuốc à nha, nếu thuốc nhẹ hổng công hiệu mà muốn uống nhiều mg hơn chắc chị phải hỏi thày thuốc chính hiệu quá Smiley
Sẳn có chừng đó hạt, củ, em đề nghị chị nấu luôn 2 nồi, 1 nồi nước mát và 1 nồi chè thưng, uống mát ăn ngon xong thì ngũ kỹ Grin
Bà nội mấy cháu còn mua củ sen về hầm với sườn non ăn, nói để cho dễ ngủ..... Chị thử xem?
Back to top

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #487 - 01. Dec 2010 , 21:17

Hoạ Mi Nâu wrote on 01. Dec 2010 , 21:14:
Chị Phương Tần ơi, cái melatonin này em chỉ uống có 1mg thôi mà 2 mắt ríu lại trong vòng 15, 20 phút đó. Có khi chồng em uống luôn 3mg (của Costco) để....ngủ cho mau... Mà bạn của chị cho viên thuốc bao nhiêu mg?  Em hổng phải thày thuốc à nha, nếu thuốc nhẹ hổng công hiệu mà muốn uống nhiều mg hơn chắc chị phải hỏi thày thuốc chính hiệu quá Smiley
Sẳn có chừng đó hạt, củ, em đề nghị chị nấu luôn 2 nồi, 1 nồi nước mát và 1 nồi chè thưng, uống mát ăn ngon xong thì ngũ kỹ Grin
Bà nội mấy cháu còn mua củ sen về hầm với sườn non ăn, nói để cho dễ ngủ..... Chị thử xem?

Chị PT nấu xong thì phone rủ em với Nâu qua ăn ké nhen, nghe Nâu kê ra mà thèm quá Wink Wink
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #488 - 01. Dec 2010 , 22:51

Hoạ Mi Nâu wrote on 01. Dec 2010 , 21:14:

Chị uống melatonin 5mg luôn, hay là bị ... overdose?
Đâu cần nấu 2 nồi, mình lấy nước uống, rồi lấy xác thêm đường phèn vô thành chè ... sâm bổ lượng Grin
Hôm nay chị thêm củ sen vô nữa, rồi vừa ăn vừa uống, rồi chờ cho buồn ngủ, mà giờ này còn thức, gần 1g rồi  Undecided  Shocked  Cry

ChíchChoè wrote on 01. Dec 2010 , 21:17:
Chị PT nấu xong thì phone rủ em với Nâu qua ăn ké nhen, nghe Nâu kê ra mà thèm quá Wink Wink

Ha Lô! Có ai muốn ăn...ngó không? 
PS: Hôm trước máy hư, quên chúc mừng bà Mộng Chè có con dâu mới, giờ chúc trễ nghen Drinkinj
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #489 - 02. Dec 2010 , 10:17

ChíchChoè wrote on 01. Dec 2010 , 21:01:
Em cảm ơn chị Đậu Đỏ đã cho ra đời 1 pps đẹp với hoa quỳnh nở trong đêm và những bài thơ Strings phỏng dịch ( có thơ của em nữa mới càng thích hơn )

Em sẽ rủ bạn bè vô coi và save lại để tặng bạn bè nữa...

Xin cãm ơn ý tưởng của Cô và công phu của chị Đ Đ rất nhiều ạh.

Thương Cô và chị Đ Đ nhiều ,

Em Choè

( mấy hôm nay em vắng nhà , nên mãi đến giờ này mới xem được , Cô thứ lỗi cho em về sự chận trễ này nha Cô )

Kính thưa cô Thu và cả nhà ,
Hoan hô  cô Thu , chị Đ Đ, và tất cả , đã mang lại những bài thơ tuyệt vời , và nhất là post hình quá dễ thương.
Em CC ơi ,
Chúc mừng em đã có  dâu hiền. Hình đám cưới thật đẹp. Hai cháu thật xứng đôi , vừa lứa.
Ủa , sau ngày đám cưới , 2 cháu đi hưỡng tuần trăng mật , còn em cũng vắng bóng 1 thời gian...hay là cũng đi "đâu đó " hả em.hi.hi.
Kính chúc cô Thu và cả nhà đầu tháng 12 thật an lành và " ngũ ngon ".
Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #490 - 03. Dec 2010 , 00:13

Hoạ Mi Nâu wrote on 01. Dec 2010 , 21:01:
Em đã ăn cơm chiều rồi mà thấy dĩa gà và salad vẫn quá hấp dẫn đó chị NgaLN ơi.

HMN ơi , 2 món đó là Cô Thu làm hôm tụi chị đến nhà Cô tháng 10 đó. Cô ướp gà rất là ngon. Bây giờ ngồi đây chị cũng thèm quá đi mất.
Chị đã nhìn thấy em trong hình Đại Hội. Em dể thương lắm , có nụ cười rất tươi và ánh mắt làm ấm lòng người. Mong sẽ có dịp gặp em. Em ở Cali?
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #491 - 03. Dec 2010 , 00:53

Phương Tần wrote on 01. Dec 2010 , 22:51:
Chị uống melatonin 5mg luôn, hay là bị ... overdose?
Đâu cần nấu 2 nồi, mình lấy nước uống, rồi lấy xác thêm đường phèn vô thành chè ... sâm bổ lượng Grin
Hôm nay chị thêm củ sen vô nữa, rồi vừa ăn vừa uống, rồi chờ cho buồn ngủ, mà giờ này còn thức, gần 1g rồi  Undecided  Shocked  Cry

Ha Lô! Có ai muốn ăn...ngó không? 
PS: Hôm trước máy hư, quên chúc mừng bà Mộng Chè có con dâu mới, giờ chúc trễ nghen Drinkinj

Vừa  nước sen, táo ngon, vừa sâm bảo lượng mát, giờ này chắc chị đang chìm đắm vào giấc ngủ thật say đa! Smiley
Em chưa bao giờ uống quá 3mg chị Phương Tần ơi, nên em hổng biết.   Thật ra thì em ngủ ít chứ hổng phải bị mất ngủ.  Chồng em nói em như cái công tắc đèn, ịch xuống giường 1 cái là ngáy kho kho không  biết trời trăng mây nước chi cả. Smiley
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #492 - 03. Dec 2010 , 01:00

Nga Lucia wrote on 03. Dec 2010 , 00:13:
HMN ơi , 2 món đó là Cô Thu làm hôm tụi chị đến nhà Cô tháng 10 đó. Cô ướp gà rất là ngon. Bây giờ ngồi đây chị cũng thèm quá đi mất.
Chị đã nhìn thấy em trong hình Đại Hội. Em dể thương lắm , có nụ cười rất tươi và ánh mắt làm ấm lòng người. Mong sẽ có dịp gặp em. Em ở Cali?

Em cám ơn chị khen, mắc cỡ quá. Em ở Washington  chị ơi.  Em ít đi đâu và sợ chỗ đông người lắm, vậy mà hôm đại hội vui ghê. Hy vọng còn được đi nữa, và sẽ được gặp chị nha.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #493 - 03. Dec 2010 , 06:27

Em Nga ơi, em có tài chụp hình làm đồ ăn  trông ngon hơn đâý.  Bây giờ cô nhìn lại cũng thâý thèm nữa đó nhưng nói thật là có bí quyết ướp gà đấy.

Đâụ Đỏ ơi, làm sao đóng khung một bài thơ?  Có dùng photobucket được không hay là dùng cái gì khác?  Hôì trước Phương tần có đóng khung bài thơ Thuỷ tiên cuả Lan Đàm đó?  PT, ui cô vẫn chưa có làm cho cô...ốm bớt đi đươc!

Cô Mai, cô Vân, Choè, HMN, và ai nữa...TV, Thuý Lan, TL, Nga....  cả nhà ráng dịch bài thơ "Grandma's Heart" để cô (nhờĐ D) đóng khung nhé.  Mọi người làm ơn gửi riêng cho cô, giữ đó rôì post lên một lúc để thâý  sắc thái riêng cuả mỗi bài, mà không bị "phóng tác"hay ảnh hưởng cuả nhau, có được không?.
Back to top
« Last Edit: 03. Dec 2010 , 06:29 by thule »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #494 - 03. Dec 2010 , 06:34

HMNâu ơi, mua 3MG Melatonin ở Coatco rôi bẻ làm 3 để thử cũng được.  Nhưng 2 hômnay, cô không phải dùng tý thuốc cảm hay thuốc ngủ nào mà ngủ được đến 3.4 giờ sáng.  Vâỵ là tiến bộ rôỉ đa. Lại khoẻ như..hổ.  Cảm ơn các em đã chúc, chắc cũng phải khá chớ.
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 31 32 33 34 35 ... 284
Send Topic In ra