Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẠ VÂN GIA TRANG 2  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 154 155 156 157 158 ... 390
Send Topic In ra
MẠ VÂN GIA TRANG 2 (Read 387294 times)
Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Re: MẠ VÂN GIA TRANG 2
Reply #2325 - 24. Feb 2011 , 06:59

Thưa Cô Vân ,

Tới giờ " chó vô chuồng " rồi ( em tuổi con cẩu ) em bye Cô em đi ngủ đây , cứ Cô thức dậy thì em bắt đầu đi ngủ và giờ Cô đi ngủ thì em đang thức nên nói sao Cô cứ nói Cô có cảm giác em không ăn không ngủ  Cheesy Grin Grin

PTr
sleepy008
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2326 - 24. Feb 2011 , 07:01

Hoa Hạ wrote on 24. Feb 2011 , 03:51:
Co oi, theo em tat ca bai hat deu la ca theo loi vong co mien nam do. Em me vong co lam va gia dinh em cung the, em co rat nhieu dia vong co, ca tung bai hay la ca vo tuông cung co. Hom nao den nha cua co em se mang theo de tang co. Neu hat cac vo tuông cua trung hoa thi ngươi ta phai ra dieu bo nhieu nen goi la ca cai lương Hồ Quãng , cung giong tương tu nhu la hát bộ hay hát bội ngay xua nhung ma khong co ngân nga cau nói nhu la o trong cac tuông hat bộ. Dac diem cua ngươi mien nam la ca cai lương ma sao co cung mê cai lương du co khong phai la ngươi mien nam co nhỉ

Em Hoa Ha oi ,
Co cam on em trươc , chac dau thang tu Co se dươc nghi lam mươi ngay [ vi Co dinh di qua mien Đông ma cuoi cung phai huy bo vi Thay binh ] Co se co thi gio xem cai lương. Co mươn xem xong se tra lai cho em. neu em co Lương Son Ba Chuc Anh Dai thi cho Co mươn luon. Co xem de khoc den nhu the nao , trươc dinh khong dam xem , nhung bay gio cu thu xem sao.
Noi la " mê " cai lương thi dung ra Co cung chua den noi nhu vay , nhung luc con be Co dươc nghe hinh nhu Phung Ha , Nam Chau... ca Co thich lam , nhat la moi lan xuong giong.
Co Van 
Back to top
« Last Edit: 24. Feb 2011 , 07:05 by ngo_thi_van »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2327 - 24. Feb 2011 , 07:12

Hoang Nga wrote on 24. Feb 2011 , 06:28:
Cô ơi !

Cái tuồng này là cải lương Hồ Quảng, em thich loại cải lương này lắm, nó nhiều điệu nhạc khác nhau, nghe vui tai hơn, không xuống nhiều câu... xề, nghe buồn và chậm, chán lắm.

Hoàng Nga.

Hoang Nga oi ,
May lau nay em o dau { Ben Hai hay Ca Mau? } ma bay gio moi thay xuat hien?
Co thi thich thu vong co [ chu khong phai vặn cổ dau nhe ] ma co xuong giong...xề nhu em noi do , vi nhu the no mới mùi mẩn va nghe đã lổ tai.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2328 - 24. Feb 2011 , 07:18

Phuong_Tran wrote on 24. Feb 2011 , 06:30:
Thưa Cô Vân ,

Bài này chỉ có đúng một câu vọng cổ thôi Cô à , em vừa nghe vừa ghi lại cho Cô nè , nghe " mùi tận mạng "  Cheesy Grin

Anh Đài ơi làm sao anh quên được kỷ niệm năm xưa ở ngã ba đường Nam Sơn tiểu lộ , kỷ vật còn đây người xưa còn đó mà giờ đây ta đành tiễn biệt người yêu cất bước theo chồng... ( vỗ tay  votay votay votay votay votay votay votay votay votay votay votay votay votay votay votay )

Máu ơi máu ta tuôn rơi hay là giọt lệ lòng , phụng hoàng sang vẫn in hình đôi bóng gởi vào hồn qua ý nhạc lời thơ.. à ơi... chim xa rừng còn thương cây nhớ cội ,  người xa người tội lắm người ơi , thà rằng không biết thì thôi , biết rồi mỗi kẻ mỗi nơi nghe buồn.

Thưa Cô em chịu liền , tối nay em sẽ ngủ ngon không lo âu mất job nữa  Cheesy Grin Grin Grin

Thương kính ,

PTr

Em Phương Tran oi ,
That la mùi mẫn ! ma kim sanh qua la kim sanh ! Ma mau roi tu dau ra? Chac sau cau " ngươi yeu cat bươc theo chong " ho xuong giong " xề " nhu Hoang Nga noi do phai khong?
Co phai mươn Hoa Ha kich nay moi dươc.
Co cam on em.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2329 - 24. Feb 2011 , 07:20

Phuong_Tran wrote on 24. Feb 2011 , 06:59:
Thưa Cô Vân ,

Tới giờ " chó vô chuồng " rồi ( em tuổi con cẩu ) em bye Cô em đi ngủ đây , cứ Cô thức dậy thì em bắt đầu đi ngủ và giờ Cô đi ngủ thì em đang thức nên nói sao Cô cứ nói Cô có cảm giác em không ăn không ngủ  Cheesy Grin Grin

PTr
sleepy008

Em oi ,
Chac vay do ! Bay gio Co di an sang.
Co Van
Back to top

IP Logged

Hoang Nga
Senior Member

Penguin

Reply #2330 - 24. Feb 2011 , 07:25

ngo_thi_van wrote on 24. Feb 2011 , 07:12:
Hoang Nga oi ,
May lau nay em o dau { Ben Hai hay Ca Mau? } ma bay gio moi thay xuat hien?
Co thi thich thu vong co [ chu khong phai vặn cổ dau nhe ] ma co xuong giong...xề nhu em noi do , vi nhu the no mới mùi mẩn va nghe đã lổ tai.
Co Van

Thưa Cô

Em chẳng ở Bến Hải hay Cà Mau, mà đang ở Hố Dề , đang lo việc Hội muốn chít luôn, nhiều việc quá cô ơi 

Mấy hôm nay đang liên lạc với VN để lo phông sân khậu. Hy vọng hoàn hảo hơn sân khấu lần trước. Chạy tới chạy lui nhà hàng để đo đạc sân khấu, rồi diễn tả lung tung qua email lẫn phone, mà không hiểu ở VN có hiểu đúng ý mình để làm không nữa.

Cô nhớ cầu nguyện cho em mọi việc thuận buồm xuôi gió cô nhé.
LVD ra khơi kỳ này bằng thuyền to, nên em biết nhiều sóng lớn lắm, mà quỹ thì cạn queo sau khi gửi tiền về VN, đang lo quá xá là lo, không có bột, làm sao mà quậy lên hồ đây cô ơi !

Em kính chúc Thầy Cô luôn khoẻ.

Kính cô
Hoang Nga.
Back to top

...

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2331 - 24. Feb 2011 , 10:10

Hoang Nga wrote on 24. Feb 2011 , 06:28:
Cô ơi !

Cái tuồng này là cải lương Hồ Quảng, em thich loại cải lương này lắm, nó nhiều điệu nhạc khác nhau, nghe vui tai hơn, không xuống nhiều câu... xề, nghe buồn và chậm, chán lắm.

Hoàng Nga.

Đúng đây là Cãi Lương ,nên có nhiều thể điệu khác nhau ..chứ không hẳn hoàn toàn ca vọng cổ . Em khong biết đây là Hồ Quảng hay không chi ơi . ..Nhưng tuồng Chiêu Quan Cống Hồ có nhiều bãn kịch khác và nhiều người diển . bãn kịch Cô Thu nói có lẽ là nguyên thuỷ ở VN ngày xưa ... Diển viên hay hơn bây giờ ... Hình như bản tuồng này làm ở bên đây ah . Em cũng không rành lắm ..Em lấy từ youtube mà ra . Thưa Cô Cô thích Hoa Mộc Lan không thưa Cô ... 
Back to top
« Last Edit: 24. Feb 2011 , 10:11 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #2332 - 24. Feb 2011 , 13:01

ngo_thi_van wrote on 24. Feb 2011 , 07:18:
Em Phương Tran oi ,
That la mùi mẫn ! ma kim sanh qua la kim sanh ! Ma mau roi tu dau ra? Chac sau cau " ngươi yeu cat bươc theo chong " ho xuong giong " xề " nhu Hoang Nga noi do phai khong?
Co cam on em.
Co Van 

Co oi cai lương thi ngươi ta khong goi la kich ma goi la vở hay tuồng cải lương. Hinh nhu la PTr goi cho co den 2 vo tuông lan do. Mot la Lương son Bá Chúc anh Dai, mot la giong nhu vở tuông cai lương ho quang, co' Phụng Hoàng San (Sơn). Hinh nhu em da doc dau do tren bao noi ve nguôn goc cai lương, ve nhung nghe si cai lương. Hy vong em se tim dươc toi bao do de mang den cho co xem.
Back to top
« Last Edit: 24. Feb 2011 , 13:05 by Hoa Hạ »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2333 - 24. Feb 2011 , 14:20

Hoang Nga wrote on 24. Feb 2011 , 07:25:
Thưa Cô

Em chẳng ở Bến Hải hay Cà Mau, mà đang ở Hố Dề , đang lo việc Hội muốn chít luôn, nhiều việc quá cô ơi 

Mấy hôm nay đang liên lạc với VN để lo phông sân khậu. Hy vọng hoàn hảo hơn sân khấu lần trước. Chạy tới chạy lui nhà hàng để đo đạc sân khấu, rồi diễn tả lung tung qua email lẫn phone, mà không hiểu ở VN có hiểu đúng ý mình để làm không nữa.

Cô nhớ cầu nguyện cho em mọi việc thuận buồm xuôi gió cô nhé.
LVD ra khơi kỳ này bằng thuyền to, nên em biết nhiều sóng lớn lắm, mà quỹ thì cạn queo sau khi gửi tiền về VN, đang lo quá xá là lo, không có bột, làm sao mà quậy lên hồ đây cô ơi !

Em kính chúc Thầy Cô luôn khoẻ.

Kính cô
Hoang Nga.

Em Hoang Nga oi ,
Nghe em " tả óan " ma Co thương em qua ".Cứ từ từ " do la loi cua THay Khang luon luon khuyen bao. Em dung co lo lam , moi chuyen roi se dau vao day , chung minh luon co quy nhan phu tro , nhat la co Chi Thanh Tam la " angel " cho Hoi day.
Moi ngươi da dong nien liem day du ca chua? Con vé di du Dai Hoi la bao nhieu tat ca mot ngươi , cho Co biet lai de dong gop ? Chu de lau roi quen mat do em .
Co se cau nguyen cho em , cho Hoi.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2334 - 24. Feb 2011 , 14:27

Tuyet Lan wrote on 24. Feb 2011 , 10:10:
Đúng đây là Cãi Lương ,nên có nhiều thể điệu khác nhau ..chứ không hẳn hoàn toàn ca vọng cổ . Em khong biết đây là Hồ Quảng hay không chi ơi . ..Nhưng tuồng Chiêu Quan Cống Hồ có nhiều bãn kịch khác và nhiều người diển . bãn kịch Cô Thu nói có lẽ là nguyên thuỷ ở VN ngày xưa ... Diển viên hay hơn bây giờ ... Hình như bản tuồng này làm ở bên đây ah . Em cũng không rành lắm ..Em lấy từ youtube mà ra . Thưa Cô Cô thích Hoa Mộc Lan không thưa Cô ... 

Em TUyet Lan oi ,
Co cam on em , em dung mat cong tim kiem vi Co.
Hoa Moc Lan la chuyen nhu the nao ? Co thảm khong ? Phai chuyen ben Tàu doi xua? Hinh nhu Co co nghe ai noi ve chuyen nay thi phai. neu trong do ho ca vong co that su thi cho Co nghe.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2335 - 24. Feb 2011 , 14:34

Hoa Hạ wrote on 24. Feb 2011 , 13:01:
Co oi cai lương thi ngươi ta khong goi la kich ma goi la vở hay tuồng cải lương. Hinh nhu la PTr goi cho co den 2 vo tuông lan do. Mot la Lương son Bá Chúc anh Dai, mot la giong nhu vở tuông cai lương ho quang, co' Phụng Hoàng San (Sơn). Hinh nhu em da doc dau do tren bao noi ve nguôn goc cai lương, ve nhung nghe si cai lương. Hy vong em se tim dươc toi bao do de mang den cho co xem.

Em Hoa Ha oi ,
Sao có vẻ em ranh ve cai lương va vong co vay ? Co muon biet cai lương va vong co khac nhau nhu the nao , neu em co to bao do thi cho Co xem nhe.
Co la ngươi Trung ma cung khong biet phan biet the nao la Nam Binh , Nam Ai , chi biet Nam Mô ma thoi !
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2336 - 24. Feb 2011 , 15:26

Em Tuyet Lan oi ,
Nay gio Co mo Chieu Quan Cong Ho ra xem. den doan Mai Dien Tho dua trinh buc hinh cua Chieu Quan cho vua roi tu dung khong nghe dươc nua !
Ong vua ma dep nhu dan ba ! e con dep hon ca Chieu Quan nua day !
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #2337 - 24. Feb 2011 , 16:37

ngo_thi_van wrote on 24. Feb 2011 , 07:18:
Em Phương Tran oi ,
Co cam on em.
Co Van 

Thưa Cô Vân ,

Nhà mình bữa nay chuyển chủ đề sang cải lương hồ quảng rồi Cô ơi  Cheesy Grin

Em nghĩ cải lương là tổng hợp nhiều thứ đó , ca nhạc cũng có ( hát tân nhạc )  , kịch cũng có ( nói đối đáp qua lại ) và hát vọng cổ , người ta thường nói " hát 6 câu vọng cổ " , chắc đây là một bài vọng cổ nguyên vẹn ( em sẽ tìm hiểu thêm về vụ này ) ,  còn cái link em gửi cho Cô thì đặc biệt chỉ có 1 câu vọng cổ thôi vì như lời chị MY nói nghe nguyên một vở cải lương thì buồn thảm thiết sợ làm Cô buồn nên em chỉ đưa vào 1 câu vọng cổ thôi nhưng câu đó Vũ Luân hát hay quá , chỗ em ghi " vỗ tay " là xuống " xề " đó Cô mọi người khi nghe hát vọng cổ sẽ vỗ tay tán thưởng người hát ở chỗ xuống " xề " đó , xuống "xề "càng mùi càng được vỗ tay nhiều  Cheesy Grin Grin ,

Em thấy có rất nhiều trích đoạn của vở cải lương LSBCA Đài nhưng em nghe âm thanh không hay và sao lại có hát giống như cải lương hồ quảng trong đó em khg thích lám, khi nào em tìm được 1 vở hoàn hảo em sẽ gửi vào email cho Cô nghe riêng nhé, lúc đó ai muốn nghe nữa em sẽ gửi sang , gửi ở đây em nghi nhà MVGT thành gánh hát cải lương quá Cô ơi......

Cô ơi , Cô phải nhờ chỉnh sửa lại âm thanh computer của Cô thì Cô mới thưởng thức nghe nhạc và cải lương được

Thương kính ,

PTr
Back to top
« Last Edit: 24. Feb 2011 , 16:42 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #2338 - 24. Feb 2011 , 17:01

Thưa  Cô Vân ,

25 thang 2 là sinh nhật chị My , em gửi link cho Cô sang đó cho nhanh :

http://www.levanduyet.net/cgi-bin/yabbSP1/YaBB.pl?num=1203844555/210#210

Thư ký không lương PTr   Cheesy Grin
Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #2339 - 24. Feb 2011 , 17:17

ngo_thi_van wrote on 24. Feb 2011 , 14:34:
Em Hoa Ha oi ,
Sao có vẻ em ranh ve cai lương va vong co vay ? Co muon biet cai lương va vong co khac nhau nhu the nao , neu em co to bao do thi cho Co xem nhe.
Co la ngươi Trung ma cung khong biet phan biet the nao la Nam Binh , Nam Ai , chi biet Nam Mô ma thoi !
Co Van   

Dạ em xin chào cô Vân,

Em là Nguyễn Văn Hà ở Melbourne bên Úc (cùng thành phố với anh Minh bạn học cũ của cô ở đại học VN hồi trước). Khoảng nửa năm trước em có viết qua lại tin tức với cô, cô nhớ chưa?

Lâu quá không viết thăm cô, em chúc cô năm mới nhiều sức khoẻ (em chỉ chúc đơn giản vậy thôi, vì em biết các thầy cô, và cả học trò nữa, bây giờ chỉ cần khoẻ mạnh là đầy đủ lắm rồi, phải không cô?)

Từ hôm chuyện trò với cô đến giờ, em cũng định khi nào nhà cô bớt khách một chút để cô rãnh rỗi em vô thăm cô, nhưng chờ hoài mà coi bộ nhà cô lúc nào cũng đông khách, nên hôm trước có cô KN và cô Tv giới thiệu "Mạ Vân Trang", em mới đón xe đến nhà cô, nhưng chỉ đứng lớ ngớ ngoài đường nhìn vào!

Rồi em thấy cô xuất hiện trong ban MTV, cô ca ít mà cười nhiều, nên em thấy phấn khởi bước vào trong sân. Từ ngoài cửa em nghe loáng thoáng nhạc vọng cổ, rồi lại nghe khách khứa của cô (PTr, TL, HH...) bàn bạc về cải lương, vọng cổ. Mà em lại có tật mê cải lương. Vọng cổ là món ăn tinh thần ruột của em (gần như ăn mỗi ngày), nên kỳ này em bạo dạn đường đột gõ cửa bước vô nhà thăm cô đây.

Được biết cô cũng thích cải lương, vọng cổ, em có sưu tầm một số tài liệu và trích ra những ý chính, ý lạ về lịch sữ cải lương, vọng cổ cho cô và cả nhà xem chơi:

Chuyện Lạ Nhưng Có Thật về Vọng Cổ

1/ Khi Vọng Cổ bắt đầu khoảng năm 1920 ở Bạc Liêu, Lục Tỉnh, người ca vọng cổ phải ca bằng giọng Bắc. Có lẽ vì vọng cổ có nhiều phần giống điệu Hành Vân (một điệu hát miền Bắc). Tài tử dùng giọng Bắc ca vọng cổ như vậy trong suốt 10 năm. Mãi đến năm 1930, vọng cổ mới đổi qua giọng Nam!

2/ Ai cũng biết ông tổ của vọng cổ là ông Cao Văn Lầu quê quán ở Bạc Liêu. Năm 27 tuổi bác Sáu Lầu sáng tác bản "Dạ Cổ Hoài Lang"  (Dạ cổ nghĩa là "nghe tiếng trống đêm", hoài lang là "nhớ chồng") để diễn tả tâm sự bà vợ của ông ở quê nhà nhớ ổng!

3/ Bản này rất giản dị, chỉ có 2 nhịp.
(Từ là từ phu tướng
Bảo kiếm sắc phong lên đàng...)

Từ đó các nhạc sĩ khác bắt đầu tăng cường số nhịp và điệu lên nhịp 4, 8, 16, 32, 64. Ở lớp tuổi chúng ta, có lẽ mọi người quen nhất là kiểu 32  (tiêu biểu là kiểu ca của Phùng Há, Út Trà Ôn, Hửu Phước, Thanh Nga...)  và 64  (Hương Lan, Lệ Thủy, Thanh Kim Huệ...)

Những năm gần đây, có phong trào nhịp 128  (bạn có nghe cô Kiều Oanh, nữ kịch sĩ hài, ca vọng cổ chưa, đại khái nhịp 128 là như vậy): câu vọng cổ trở thành dài lê thê, nghe mệt lắm!
Nếu đã quen nghe vọng cổ từ khoảng năm 60-72, có lẽ bạn sẽ không chịu được kiểu mới này đâu!

4/ Mặc dù vọng cổ đã bắt đầu từ 1920, và có rất nhiều thể điệu, nhưng kiểu ca mà trong đó ca sĩ xuống câu "thật mùi" và khán giả thường vỗ tay ở ngay thời điểm đó, phải đến 25 năm sau, năm 1945 mới có  (Kiểu này là do nghệ sĩ Nam Nghĩa chế). Người ca sĩ đầu tiên ca kiểu này là Út Trà Ôn, rồi đến Hửu Phước.
Kể từ đó khán giả mê mệt lối ca này.Về sau nó trở thành một cách ca chính yêu trong 6 câu vọng cổ từ đó.

5/ Một thời gian sau, chữ "Dạ Cổ Hoài Lang" trở thành "Vọng Cổ Hoài Lang".
Cuối cùng nó được thu gọn thành "Vọng Cổ" cho đến bây giờ

6/ Bản thủy tổ của nhạc Vọng Cổ,  "Dạ Cổ Hoài Lang" của ông Sáu Lầu có lần được trình diễn trong một đại nhạc hội theo kiểu nhạc kích động "rock" ở Việt Nam khoảng năm 2006. Lạ lùng thay là các tông nhạc của bài vọng cổ nguyên thủy này rất phù hợp với nhạc rock!

7/ Các nhà nghiên cứu âm nhạc thế giới, rất ngạc nhiên thắc mắc tại sao vọng cổ Việt Nam là loại nhạc "opera" duy nhất trên thế giới mà nhạc "melody" cố định (Tuồng nào cũng dùng một kiểu nhạc, radio, TV phát cùng 1 thứ nhạc) chỉ có lời là thay đổi thôi, vậy mà cả một quốc gia đều mê mệt, nghe hoài từ ngày này sang ngày khác không chán!

8/ Theo ý kiến của vài người bạn hiểu nhiều về nhạc vọng cổ VN, số người Bắc và người Trung thích vọng cổ NHIỀU hơn người Nam!!! Đọc trong quyển "Lonely Planet, Du Lịch VN", họ cho biết là ở Hà Nội mỗi đêm có hơn 3 rạp cải lương trình diễn một lúc! Trong khi đó ở Saigon thì hình như ít rạp cải lương hơn!

9/ Các bạn có biết tại sao người ta dùng chữ "Gánh Cải Lương" không?
Đó là tại vì hồi xưa, phương tiện chuyên chở hạn chế, mỗi khi một đoàn cải lương di chuyển từ rạp ở một thị xã này sang thị xã khác, ông bầu, đào, kép đều phải "gánh" các nhạc cụ, y phục trình diễn trong 2 cái thúng mỗi đầu gánh! Cảnh tượng đó làm cho người ta đặt tên là "Gánh Cải  Lương"!  Smiley

10/ Khác biệt giữa vọng cổ và cải lương: vọng cổ căn bản đời nay có 6 câu  (mỗi câu khá dài so với tân nhạc) nên người ta hay kêu là ca "sáu câu vọng cổ".
Trong khi đó chữ cải lương thường để gọi cho cả một vở tuồng dài hơn 2 tiếng (dĩ nhiên là nó bao gồm hết các kiểu ca vọng cổ)

11/ Các nam nghệ sĩ (nhạc sĩ cũng như ca sĩ) ngày xưa hay có tên hiệu bắt đầu bằng chữ Văn:  Văn Vĩ  (đàn cò), Văn Chung, Văn Hường...(Em tên Nguyễn Văn Hà cô ơi!)

Từ đó trong Nam, người ta có khuynh hướng ghép chữ Văn để gọi tên bạn, không cần biết tên lót của người đó là gì. Thí dụ nhà thơ Đỗ Thế Tài ở ngoài đời sẽ được gọi là Văn Tài, nhà nhạc Thích Đại San được gọi là Văn San....

(Người Nam, như em đây, có tật lạ, là đã không phát âm "V" mà cứ xài chữ V rầm rầm cô à: Gò Vấp, Trà Vinh, Vĩnh Long, Bắc Vàm Cống...) Roll Eyes Roll Eyes

Dạ thôi để cuối tuần em sẽ kiếm một bài vọng cổ về Huế để em ca cho cô và cả nhà nghe chơi!

Em xin chào cô,

NV Hà
Back to top
« Last Edit: 24. Feb 2011 , 19:07 by Nguyen Van Ha »  

IP Logged

Pages: 1 ... 154 155 156 157 158 ... 390
Send Topic In ra