Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẠ VÂN GIA TRANG 2  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 312 313 314 315 316 ... 390
Send Topic In ra
MẠ VÂN GIA TRANG 2 (Read 386054 times)
ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: MẠ VÂN GIA TRANG 2
Reply #4695 - 03. Oct 2011 , 08:00

Dau Do wrote on 03. Oct 2011 , 07:01:
Thưa cô,
Hôm nay đọc thấy cô nói cô có hỏi lúc trước, thế thì em lại đọc sót rồi  Tongue
Em dạo net có thấy trong blog của cô em gái tên Tanya bày như thế này:

cá cạo rửa sạch với muối và ngâm vào sữa tươi một lát cho không bị tanh. Xả cá lại nước lạnh và để ráo rồi mới đem ướp.

Em chưa làm thử cách này  bao giờ, cô thử rồi cho chúng em biết với nhé!

Em Đau Đo oi ,
Co cam on em rat nhieu da mau man tra loi cho Co.
Co quen noi voi cac em la ca Co da kho roi ma no tanh thi bay gio lam sao cho no khoi tanh , khong co ly lai do het ca noi ca sao ?
Lan sau neu kho ca Co se ung dung dieu nay va se cho em biet.
Co Van
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #4696 - 03. Oct 2011 , 08:54

ngo_thi_van wrote on 03. Oct 2011 , 08:00:
Em Đau Đo oi ,
Co quen noi voi cac em la ca Co da kho roi ma no tanh thi bay gio lam sao cho no khoi tanh , khong co ly lai do het ca noi ca sao ?
Co Van

Cô Vân kho cá gì mà...tanh thế?? Em thì rất không ưa ( tránh dùng chữ gh..) cá biển , mấy con cá chết tiệt đó thì...tanh thiệt hoado

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4697 - 03. Oct 2011 , 15:04

Dau Do wrote on 03. Oct 2011 , 08:54:
Cô Vân kho cá gì mà...tanh thế?? Em thì rất không ưa ( tránh dùng chữ gh..) cá biển , mấy con cá chết tiệt đó thì...tanh thiệt hoado

Em oi ,
Co kho ca thu cua Na Uy do , tai Co di cho Đai Han voi ngươi chi dau , ba ay noi la ca nay kho ngon lam , thi Co mua , chu dung ra Co cung chang biet ca gi la ca gi ca ! Ca nay da lang bóng va co may đường đen đậm doc tren lưng do. Trươc kia thi Co hay mua catfish ve lam ca kho tộ , cai nay hoc cua Tuyet Ngo , Co lam an ngon lam [ meo khen meo dai duoi ] nhung an hoai so moi ngươi ngan nen muon doi mon , vi vay moi nen cớ sự !
Co Van
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #4698 - 03. Oct 2011 , 15:09

ngo_thi_van wrote on 03. Oct 2011 , 08:00:
Em Đau Đo oi ,
Co Van

Thưa Cô ,ngày xưa em thấy mẹ em kho cá hay cho một ít lá trà tươi lót dưới đáy nồi trước khi sắp cá vào để kho.Có lẽ vị chát của lá trà làm cho cá bớt tanh chăng?
   Ngoài ra Mẹ em thỉnh thoảng còn lót Mía dưới đáy nồi để kho cá thu nữa ,ngon lắm đó Cô.Cô còn nhớ ngày xưa ở VN cá Thu tươi họ kẹp vào giữa hai thanh tre đem nướng chin rồi mới mang ra chợ bán.Kho loại cá Thu đã nướng đó thì ngon không chỗ chê cô ạ.
  Bây giờ  em vẫn  kho Cá với Gừng và hành tim ,tiêu ,đường và em cho chút nước trà xanh vào để kho cho đến khi thật cạn thì cá thơm và không tanh nữa cô ạ.Cô thử làm xem sao nha Cô.
   Còn đối với Tôm ,Mực và Điệp khi rửa em luôn cho chút cà phê và muối vào để rửa nước đầu ,sau đó xả sạch thì những con nay không còn mùi tanh của seafood nữa cô ạ.
   Hôm qua Cô đi dự lễ Tả quân LVD vui không ạ.Em đang chờ để xem hình đây.
   Cô nhớ vào mục Cánh nhạn phiêu lưu để xem hình hai Cô Thu Mai đi chơi với LVD 74 nha Cô.
Back to top

IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4699 - 03. Oct 2011 , 15:22

Thưa  cô  Vân -  ngày  29 tháng 4 năm 1975   - em cùng  toàn bộ  Bộ Chỉ huy  Tiểu khu Biên Hòa  đã rời  khỏi  Biên Hòa   đi  Bộ  về  Sàigon   lúc  2 giờ Trưa . Sau khi  qua Cầu Đồng Nai - tất cả đã phải dừng lại  vì phía trước  xa  đang có  cuộc đụng độ  giữa  Trinh sát  VNCH  với Việt Cộng.  Sau khi dẹp  xong VC - tụi em lại tiếp tục đi trên quốc lộ  -và đến khi chiều tối  đã tới Núi bà Đen -  Đêm hôm đó  - tất cả mọi người lính của Tiểu khu Biên hòa   phải ngủ lại đêm.  Đêm hôm đó  -nằm trên những mỏm đá - nhưng đâu có ngủ được vì nhiều tiếng  Súng  nổ rền chung quanh. Cho đến sáng hôm sau  - lại tiếp tục di chuyển  qua  Thủ đức  đến Gia định thì  biết tin Buồn - Dương văn Minh đầu hàng -  do đó  mọi người  đã tự  động tan hàng ra  về  -  nếu  chưa có tin đầu hàng -  toàn bộ  Lính Tiểu khu Biên Hòa  sẽ  đi về Miền Tây.
Đó là kỷ niệm của em về Núi Bà Đen.
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #4700 - 03. Oct 2011 , 23:11

Thưa Cô Vân,
Hôm nay em vào thăm Cô và để xem nhà Cô có món gì anh Toàn đưa ra để cho em thèm nữa đó.  Lại có những bí quyết làm bếp của chị Anh Thư và chị Đậu Đỏ đưa ra nữa chứ (thank you chị AT và ĐĐ).  Em có biết thịt chim pheasant thì cô em gái của em cũng ngâm với sữa xong thì mới nấu, chứ em không biết cá mình cũng ngâm được.  Còn kho cá với lá trà hay trà xanh của chị Anh Thư bày nghe hay quá, hôm nào em cũng phải thử xem.  Em chỉ biết kho cá thu với riềng và thịt ba rọi mà thôi.  Cô có thích ăn món này không?  Ăn cơm trắng thì mệt nghĩ luôn,  vì "bắt" cơm lắm.
Em chúc Cô có một ngày vui.
Em HMN
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #4701 - 03. Oct 2011 , 23:44

Nâu ơi ,

Diều cũng thấy Nâu mà tại Diều đang nói chiệng với Thày Đường nên Diều hỏng dám chạy nhanh đi theo Nâu để tỉ tê tâm sự , sau đó Diều mắc ăn cơm trưa với con trai nên đành ngậm ngùi đi ra , giớ quành lại  thấy tên Nâu ở đây Diều mừng quýnh quáng vì nghĩ rằng chắc Nâu túm Diều , he he , y chang !!!!!

Tặng Nâu hoa cho đở nhớ nè hoahong.gif , Nâu phẻ hông ? Chủ nhật vừa rồi Diều làm Bà Gia rồi đó Nâu he he , dzui lắm , Diều hông có lanh chanh mà rất nghiêm chỉnh ( cho giống Bà Gia ) , Nâu thấy Diều giỏi hông ????

Diều mong Nâu vui & mạnh , cả nhà Nâu khoẻ cho Nâu khoẻ theo , he he

Diều
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #4702 - 04. Oct 2011 , 00:02

ngo_thi_van wrote on 03. Oct 2011 , 06:32:
Em Tuy Van oi ,
Sao Co click vao cai link cua em cho ma khong dươc?
Co chuc em se thanh cong voi cac shows. Dung co " ret " !
Co Van

Cô thương ,
Mời cô vào " Cha Joe " web , cũng được.
Hôm nay tập trể đến 11 giờ khuya , chỉ còn 2 ngày nữa cô ạ.
Chúc thầy cô và cả nhà ngày thứ 3 vui nhiều.
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #4703 - 04. Oct 2011 , 00:08

Phuong_Tran wrote on 03. Oct 2011 , 23:44:
Nâu ơi ,

Diều cũng thấy Nâu mà tại Diều đang nói chiệng với Thày Đường nên Diều hỏng dám chạy nhanh đi theo Nâu để tỉ tê tâm sự , sau đó Diều mắc ăn cơm trưa với con trai nên đành ngậm ngùi đi ra , giớ quành lại  thấy tên Nâu ở đây Diều mừng quýnh quáng vì nghĩ rằng chắc Nâu túm Diều , he he , y chang !!!!!

Tặng Nâu hoa cho đở nhớ nè hoahong.gif , Nâu phẻ hông ? Chủ nhật vừa rồi Diều làm Bà Gia rồi đó Nâu he he , dzui lắm , Diều hông có lanh chanh mà rất nghiêm chỉnh ( cho giống Bà Gia ) , Nâu thấy Diều giỏi hông ????

Diều mong Nâu vui & mạnh , cả nhà Nâu khoẻ cho Nâu khoẻ theo , he he

Diều

Chúc mừng em được lên chức " bà sui gia trẻ "...hi.hi.
Nghe em kể phải làm mặt nghiêm nghị , chị đang khúc khích cười 1 mình , vì nhớ ngày cưới của con gái Sylvia , bà sui gia vốn "không mặc y phục màu mè cải lương ", nên chị cũng ép mình , mặc áo vest màu đen...làm các bạn LVD 73....không nhìn ra đó là Tv....
Khi nào chọn ngày lành tháng tốt , nhớ cho cả nhà hay em nhé.
Chị 8
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #4704 - 04. Oct 2011 , 00:15

Thưa Cô Vân ,

Đối với nồi cá Cô đã kho rồi mà bị tanh , theo em nghĩ Cô nên đổ hết phần nước của cá kho đi , Cô pha một ít nước muối ( mặn vừa thôi ) Cô cho hết cá trong nồi vào đó ngâm một chút chừng 2 hay 3 phút (giồng như rửa lại ) , sau đó rửa lại lần nữa bằng nước thường , để ráo nước.

Cô lấy cái nồi sạch bắt lên bếp cho  dầu ăn vào , tùy theo lượng cá mà gia giảm nhiều hay ít , giống như dùng để xào vậy  , cho tỏi bầm vào trước  , đợi tỏi dậy mùi thơm ( Cô có thể bỏ thêm cùng với tỏi 1 miếng gừng nhỏ đập dập nếu nhà có sẵn gừng ) , sau đó là  củ hành tím bầm nhuyển , Cô để lửa nhỏ vừa  thôi , Cô dùng đủa cho từng khứa cá vào nồi , lăn qua lại từng khứa cá  cho thơm , lăn xong khứa cá nào cứ để nó sang một bên nồi , làm như vậy cho đến hết cá. Bây giờ thì Cô để nhỏ lửa thôi , lửa liu riu đó Cô , Cô cho thêm một ít nước mắm , tí đường , và tiêu thì khá nhiều một chút ( nhưng Cô chia ra làm 2 lần , một lần bây giờ và 1 lần khi đã hoàn tất ) , cuối cùng là hành lá xắt nhuyển , nếu Cô muốn điểm vào vài khoanh ớt đỏ cho đẹp và cay cay vị ớt một chút cũng được hoặc vài trái ớt hiểm , đừng cho nước vào nha Cô và Cô cũng đừng đậy nắp nồi

Cô chú ý là khi đã bỏ nước mắm , gia vị vào nồi cá rồi thì Cô trở cá một lần nữa rồi cho hành lá , tiêu. Hoàn tất !!! Cô nhớ cho ít thôi nhé vì cá đã kho rồi đã có vị mặn sẵn rồi

Cá chắc đã có sẵn màu rồi thì mình không cần phải làm nước màu

Em hy vọng bằng cách này Cô có thể chửa được nồi cá của Cô , không phải bỏ ,  uổng !!! Cô muốn trở cá cho dễ dàng thì chọn cái nồi rộng miệng hoặc nấu bằng cái chảo cũng không sao , em thì thích kho cá bằng chảo hơn  Cheesy Grin

Đây là do em... suy đoán ra , Cô làm thử rồi nói em biết xem kết quả ra sao nha Cô  Cheesy Grin

Thư ký không lương của Cô
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #4705 - 04. Oct 2011 , 00:24

tuy-van wrote on 04. Oct 2011 , 00:08:
Chúc mừng em được lên chức " bà sui gia trẻ "...hi.hi.
Nghe em kể phải làm mặt nghiêm nghị , chị đang khúc khích cười 1 mình , vì nhớ ngày cưới của con gái Sylvia , bà sui gia vốn "không mặc y phục màu mè cải lương ", nên chị cũng ép mình , mặc áo vest màu đen...làm các bạn LVD 73....không nhìn ra đó là Tv....
Khi nào chọn ngày lành tháng tốt , nhớ cho cả nhà hay em nhé.
Chị 8

hi hi chị biết không em vốn hay cười mà cứ phải làm mặt nghiêm nghị chắc là trông rất buồn cưới , cũng may mà suôi gia bên kia cũng cùng trang lứa nên cũng vui lắm vì họ cũng mới làm suôi lần đầu thôi , lại trùng hợp là ông suôi là bạn đồng nghiệp với anh họ của em nên em mời ông anh họ đi theo luôn để nói chuyện phụ , nên cuộc " ra mắt " rất vui , chuyện trò rôm rả , cuối cùng ai nấy ngồi cười thoải mái và ông suôi gái phán cho một câu : năm tới cho tụi nhỏ làm đám cưới  Cheesy Grin Grin

he he bà gia trai hay mặc đầm nên  hôm ấy cũng phải ráng diện quần tây cho thêm phần nghiêm chỉnh làm con dâu tương lai của em cứ tủm tỉm cười , kỳ sau " qua bển " phải mặc áo dài cho phải phép Bà Gia ha chị 

Em 8 của chị

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #4706 - 04. Oct 2011 , 00:27

Thưa Cô Vân ,

Em đã thưa trước với Cô vụ em lên chức Bà Gia rồi , hôm nay em kể thêm trong MVGT cho vui , Cô đọc thêm nhưng đừng cười Bà Gia này nhe Cô  Grin

PTr
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #4707 - 04. Oct 2011 , 00:28

còn hông mau post hình cho xem với...coi em 8 của chị...làm nghiêm ra sao? hi..hi..
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4708 - 04. Oct 2011 , 09:45

anh_thu_Tran wrote on 03. Oct 2011 , 15:09:
    Thưa Cô ,ngày xưa em thấy mẹ em kho cá hay cho một ít lá trà tươi lót dưới đáy nồi trước khi sắp cá vào để kho.Có lẽ vị chát của lá trà làm cho cá bớt tanh chăng?
   Ngoài ra Mẹ em thỉnh thoảng còn lót Mía dưới đáy nồi để kho cá thu nữa ,ngon lắm đó Cô.Cô còn nhớ ngày xưa ở VN cá Thu tươi họ kẹp vào giữa hai thanh tre đem nướng chin rồi mới mang ra chợ bán.Kho loại cá Thu đã nướng đó thì ngon không chỗ chê cô ạ.
  Bây giờ  em vẫn  kho Cá với Gừng và hành tim ,tiêu ,đường và em cho chút nước trà xanh vào để kho cho đến khi thật cạn thì cá thơm và không tanh nữa cô ạ.Cô thử làm xem sao nha Cô.
   Còn đối với Tôm ,Mực và Điệp khi rửa em luôn cho chút cà phê và muối vào để rửa nước đầu ,sau đó xả sạch thì những con nay không còn mùi tanh của seafood nữa cô ạ.
   Hôm qua Cô đi dự lễ Tả quân LVD vui không ạ.Em đang chờ để xem hình đây.
   Cô nhớ vào mục Cánh nhạn phiêu lưu để xem hình hai Cô Thu Mai đi chơi với LVD 74 nha Cô.

Em Anh Thu oi ,
Co cam on em da cho Co biet nhieu bi quyet de kho ca , Co se ghi xuong de ap dung ve sau.
Co mot dieu la lam the nao ma o day co la tra tươi dươc? Con em noi nươc tra xanh , co the dung nươc tra cua green Tea ban o Trader Joe's duoc khong?
Co se qua CNPL de xem hinh , cam on em.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4709 - 04. Oct 2011 , 09:50

tuy-van wrote on 04. Oct 2011 , 00:02:
Cô thương ,
Mời cô vào " Cha Joe " web , cũng được.
Hôm nay tập trể đến 11 giờ khuya , chỉ còn 2 ngày nữa cô ạ.
Chúc thầy cô và cả nhà ngày thứ 3 vui nhiều.
Em Tv

Em Tuy Van oi ,
Co biet em gio nay dang danh " lô tô " trong bung phai khong? Cu McKENO di !  Chuc em thanh cong.
Web Cha Joe o dau ?
Phương Tran co biet o dau thi chi cho Co !
Co Van
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 312 313 314 315 316 ... 390
Send Topic In ra