Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẠ VÂN GIA TRANG 2  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 313 314 315 316 317 ... 390
Send Topic In ra
MẠ VÂN GIA TRANG 2 (Read 386070 times)
ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: MẠ VÂN GIA TRANG 2
Reply #4710 - 04. Oct 2011 , 10:06

Phuong_Tran wrote on 04. Oct 2011 , 00:15:
Thưa Cô Vân ,

Đối với nồi cá Cô đã kho rồi mà bị tanh , theo em nghĩ Cô nên đổ hết phần nước của cá kho đi , Cô pha một ít nước muối ( mặn vừa thôi ) Cô cho hết cá trong nồi vào đó ngâm một chút chừng 2 hay 3 phút (giồng như rửa lại ) , sau đó rửa lại lần nữa bằng nước thường , để ráo nước.

Cô lấy cái nồi sạch bắt lên bếp cho  dầu ăn vào , tùy theo lượng cá mà gia giảm nhiều hay ít , giống như dùng để xào vậy  , cho tỏi bầm vào trước  , đợi tỏi dậy mùi thơm ( Cô có thể bỏ thêm cùng với tỏi 1 miếng gừng nhỏ đập dập nếu nhà có sẵn gừng ) , sau đó là  củ hành tím bầm nhuyển , Cô để lửa nhỏ vừa  thôi , Cô dùng đủa cho từng khứa cá vào nồi , lăn qua lại từng khứa cá  cho thơm , lăn xong khứa cá nào cứ để nó sang một bên nồi , làm như vậy cho đến hết cá. Bây giờ thì Cô để nhỏ lửa thôi , lửa liu riu đó Cô , Cô cho thêm một ít nước mắm , tí đường , và tiêu thì khá nhiều một chút ( nhưng Cô chia ra làm 2 lần , một lần bây giờ và 1 lần khi đã hoàn tất ) , cuối cùng là hành lá xắt nhuyển , nếu Cô muốn điểm vào vài khoanh ớt đỏ cho đẹp và cay cay vị ớt một chút cũng được hoặc vài trái ớt hiểm , đừng cho nước vào nha Cô và Cô cũng đừng đậy nắp nồi

Cô chú ý là khi đã bỏ nước mắm , gia vị vào nồi cá rồi thì Cô trở cá một lần nữa rồi cho hành lá , tiêu. Hoàn tất !!! Cô nhớ cho ít thôi nhé vì cá đã kho rồi đã có vị mặn sẵn rồi

Cá chắc đã có sẵn màu rồi thì mình không cần phải làm nước màu

Em hy vọng bằng cách này Cô có thể chửa được nồi cá của Cô , không phải bỏ ,  uổng !!! Cô muốn trở cá cho dễ dàng thì chọn cái nồi rộng miệng hoặc nấu bằng cái chảo cũng không sao , em thì thích kho cá bằng chảo hơn  Cheesy Grin

Đây là do em... suy đoán ra , Cô làm thử rồi nói em biết xem kết quả ra sao nha Cô  Cheesy Grin

Thư ký không lương của Cô

Em oi ,
Doc bai nay cua em Co mung qua , chu Co " bo thi thương vương thi toi " may ngay hom nay , cu nghi minh vat ca noi ca nay ma may ngươi khong co an thi that chang nỡ , ma an vao thi an khong dươc. Chua biet xu ly lam sao thi co bai nay , Co cam on em rat nhieu. Co se lam theo xem sao , hy vong la dươc
de cưu noi ca kho.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4711 - 04. Oct 2011 , 10:19

nguyen_toan wrote on 03. Oct 2011 , 15:22:
Thưa  cô  Vân -  ngày  29 tháng 4 năm 1975   - em cùng  toàn bộ  Bộ Chỉ huy  Tiểu khu Biên Hòa  đã rời  khỏi  Biên Hòa   đi  Bộ  về  Sàigon   lúc  2 giờ Trưa . Sau khi  qua Cầu Đồng Nai - tất cả đã phải dừng lại  vì phía trước  xa  đang có  cuộc đụng độ  giữa  Trinh sát  VNCH  với Việt Cộng.  Sau khi dẹp  xong VC - tụi em lại tiếp tục đi trên quốc lộ  -và đến khi chiều tối  đã tới Núi bà Đen -  Đêm hôm đó  - tất cả mọi người lính của Tiểu khu Biên hòa   phải ngủ lại đêm.  Đêm hôm đó  -nằm trên những mỏm đá - nhưng đâu có ngủ được vì nhiều tiếng  Súng  nổ rền chung quanh. Cho đến sáng hôm sau  - lại tiếp tục di chuyển  qua  Thủ đức  đến Gia định thì  biết tin Buồn - Dương văn Minh đầu hàng -  do đó  mọi người  đã tự  động tan hàng ra  về  -  nếu  chưa có tin đầu hàng -  toàn bộ  Lính Tiểu khu Biên Hòa  sẽ  đi về Miền Tây.
Đó là kỷ niệm của em về Núi Bà Đen.

Toan than ,
Nghe Toan nhac lai ky niem cu ma  buon rươi rươi ! Den Nui Ba Đen Toan co cau nguyen gi khong?
  Ngay hom do Co dang o trong Tan Son Nhat nghe lenh tan hang ban bo

la moi ngươi tim phương tien de di
tranh VC. Luc do tui VC phao kich vao phi trương nhu mua. Gia dinh cua Co len mot chiec may bay bi hong nen khong ai them dem xia , may co cơ khi vien co mat o do moi sua chua dươc va may bay moi cat canh de qua Utapao Thailand an toan vao phut chot. Bay gio nho lai chi muon khoc !
Co Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #4712 - 04. Oct 2011 , 10:26

ngo_thi_van wrote on 04. Oct 2011 , 09:50:
Em Tuy Van oi ,
Co biet em gio nay dang danh " lô tô " trong bung phai khong? Cu McKENO di !  Chuc em thanh cong.
Web Cha Joe o dau ?
Phương Tran co biet o dau thi chi cho Co !
Co Van

Cô thương ,
Cô cứ vào WEB bấm :
Cha Joe là hiện ra

Cha Joe. histonic Hoover theatre. San
Jose. Mercury News.

Em đã xem hình ngày chủ nhật vừa qua , Cô Mai , Thầy cô và LVD đẹp và hay quá. Ước gì các cô thầy ở gần đây , để ủng hộ tinh thần em.
Thu Béo , Kiều Nguyễn và Đóa có nói về Thanksgiving vào tháng 11 , hy vọng cô trò mình lại hội ngộ chăng?

Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4713 - 04. Oct 2011 , 10:30

Hoạ Mi Nâu wrote on 03. Oct 2011 , 23:11:
Thưa Cô Vân,
Hôm nay em vào thăm Cô và để xem nhà Cô có món gì anh Toàn đưa ra để cho em thèm nữa đó.  Lại có những bí quyết làm bếp của chị Anh Thư và chị Đậu Đỏ đưa ra nữa chứ (thank you chị AT và ĐĐ).  Em có biết thịt chim pheasant thì cô em gái của em cũng ngâm với sữa xong thì mới nấu, chứ em không biết cá mình cũng ngâm được.  Còn kho cá với lá trà hay trà xanh của chị Anh Thư bày nghe hay quá, hôm nào em cũng phải thử xem.  Em chỉ biết kho cá thu với riềng và thịt ba rọi mà thôi.  Cô có thích ăn món này không?  Ăn cơm trắng thì mệt nghĩ luôn,  vì "bắt" cơm lắm.
Em chúc Cô có một ngày vui.
Em HMN

Em Hoa Mi Nau oi ,
Em bay cho Co cach kho ca thu voi rieng va thit ba roi nhu the nao nhe. Nghe em noi mon nay an com nhieu lam ma Co ham. Ho noi " ăn cơm với cá như Mạ với con " day em oi.
Bay Gio Phương Tran vua cho biet cach chua noi ca bi tanh nua , that het sảy ! Nho co may em ma Co dươc hoc nhieu thu do. Luc xua cac em hoc cac Co , bay gio thi cac Co phai hoc lai cac em do.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4714 - 04. Oct 2011 , 10:37

Phuong_Tran wrote on 04. Oct 2011 , 00:27:
Thưa Cô Vân ,

Em đã thưa trước với Cô vụ em lên chức Bà Gia rồi , hôm nay em kể thêm trong MVGT cho vui , Cô đọc thêm nhưng đừng cười Bà Gia này nhe Cô  Grin

PTr

Em Phương Tran oi ,
Co thu that voi cac em , doi khi Co quen mat la cac em da co ngươi len chuc Ba Gia [ chu khong phai Bà Già dau nhe ] va Ba Noi , Ba Ngoai roi. Doi voi Co thi cac em van la cac co con gai " 17 be gảy sừng bò " ma thoi do em  Grin Grin Grin chua co the lam nghiem dươc dau , nhat la cac em da vao day voi Co .
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4715 - 04. Oct 2011 , 10:41

tuy-van wrote on 04. Oct 2011 , 10:26:
Cô thương ,
Cô cứ vào WEB bấm :
Cha Joe là hiện ra

Cha Joe. histonic Hoover theatre. San
Jose. Mercury News.

Em đã xem hình ngày chủ nhật vừa qua , Cô Mai , Thầy cô và LVD đẹp và hay quá. Ước gì các cô thầy ở gần đây , để ủng hộ tinh thần em.
Thu Béo , Kiều Nguyễn và Đóa có nói về Thanksgiving vào tháng 11 , hy vọng cô trò mình lại hội ngộ chăng?

Em Tv

OK , Co se bam de xem.
Nhu vay thang 11 nay em cung xuong
dươi nay de hop mat phai khong?
Co rat mong hoi ngo voi tat ca cac em.
Co Van
Back to top

IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4716 - 05. Oct 2011 , 13:01

Hello  Đặng Mỹ  và  Thư ký không lương  -  Cô Vân  viết thư cho tôi  báo tin cô quên password  rùi , nên không thể viết trả lời  - cô chỉ đọc  được . vậy  Mỹ khẩn cấp  gởi lại password cho Cô Vân .
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #4717 - 05. Oct 2011 , 22:58

ngo_thi_van wrote on 04. Oct 2011 , 10:30:
Em Hoa Mi Nau oi ,
Em bay cho Co cach kho ca thu voi rieng va thit ba roi nhu the nao nhe. Nghe em noi mon nay an com nhieu lam ma Co ham. Ho noi " ăn cơm với cá như Mạ với con " day em oi.
Bay Gio Phương Tran vua cho biet cach chua noi ca bi tanh nua , that het sảy ! Nho co may em ma Co dươc hoc nhieu thu do. Luc xua cac em hoc cac Co , bay gio thi cac Co phai hoc lai cac em do.
Co Van   

Thưa Cô, Cô nói "ăn cơm với cá như Mạ với con" nghe hay quá.  Lần đầu tiên em nghe câu này ạ. Và chắc kể từ đây, mỗi lần ăn cơm với cá thì em sẽ nhớ tới Mạ Vân đó.

Món kho này thì cũng như món kho khác, chỉ có thêm riềng vào thôi thưa Cô.  Đây là món em học được bên chồng, hình như món này của người Bắc thì phải????Em không có cân lượng của recipe nên chắc em chỉ viết ra rồi Cô cứ theo đó mà cân nhắc gia vị tuỳ theo khẩu vị của gia đình Cô nhé. Em thích nhiều riềng, nhiều ớt cay, mặn mặn nhưng không ngọt vì chồng em sợ đồ kho ngọt theo kiểu người nam (như bên vợ) lắm.

- 2 khứa cá thu (để vừa trong chảo dẹp nonstick, vì em kho luôn trong chảo chứ không kho trong nồi). Nếu Cô muốn ướp chút xíu nước mắm, tiêu, hành tím băm, và nước màu trước thì càng tốt. Nhiều khi em quên (hay làm biếng) ưóp trước, em lấy ra kho đại cũng ngon như thường.

- Trước nhất em đem mấy khứa cá chiên hơi vàng để sẳn 1 bên.

-Thường thì em thắng nước màu lúc kho cá (hay thịt) chứ không làm sẳn. Chảo nonstick em cho đường vào làm caramel nước màu.  Hơi vàng nước màu thì em lại cho chút xíu dầu ăn và thịt ba rọi xắt miếng vào xào, thêm riềng xắt lát mỏng, củ hành tím băm, nước mắm, đường, tiêu, ớt đỏ, chút xíu nước săm sắp rồi em thả mấy khứa cá chiên vào (nước phải săm sắp bằng mặt cá). Kho cá riu riu chừng 1/2 tiếng, không đậy nắp, đến khi cá thấm và nước kho sánh bao quanh miếng cá và thịt lại là được. Cô nhớ trở mặt cá cho thấm đều 2 mặt. Kho xong Cô nhớ rắc thêm tiêu cho ngon.

- Hình em post bên dưới thấy cá kho còn hơi nhiều nước.  Nhà em thích món này phải khô hơn, bao sánh miếng cá chứ không có nước săm sắp như trong hình. Và mấy miếng ba rọi thì em xắt mỏng hơn 1 tí chứ không dày như trong hình.

Em chúc Cô thành công ạ.

...
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #4718 - 06. Oct 2011 , 00:26

nguyen_toan wrote on 05. Oct 2011 , 13:01:
Hello  Đặng Mỹ  và  Thư ký không lương  -  Cô Vân  viết thư cho tôi  báo tin cô quên password  rùi , nên không thể viết trả lời  - cô chỉ đọc  được . vậy  Mỹ khẩn cấp  gởi lại password cho Cô Vân .

Anh Toàn để PTr rinh bài này sang Tin Nhắn Đặng Mỹ  , Cám ơn anh Toàn đã thông báo dùm

PTr
Back to top

IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4719 - 06. Oct 2011 , 01:10

LACOTHIENG

Những người yêu Nước =yêu lá Cờ Vàng  nên nghe bản nhạc này
Cám ơn  nhạc sĩ Hoàng Tường .

http://www.youtube.com/watch?v=tTPmU5GI3z0

Back to top
« Last Edit: 06. Oct 2011 , 01:13 by nguyen_toan »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4720 - 06. Oct 2011 , 07:31

nguyen_toan wrote on 05. Oct 2011 , 13:01:

Toan than ,
Co cam on Toan nhieu lam. Ngay hom qua Phu De da chi cho Co cach vao lai roi.
Cam on ca hai nhe , tương la khong tra loi dươc thi buon lam do.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4721 - 06. Oct 2011 , 07:52

Hoạ Mi Nâu wrote on 05. Oct 2011 , 22:58:
Thưa Cô, Cô nói "ăn cơm với cá như Mạ với con" nghe hay quá.  Lần đầu tiên em nghe câu này ạ. Và chắc kể từ đây, mỗi lần ăn cơm với cá thì em sẽ nhớ tới Mạ Vân đó.

Món kho này thì cũng như món kho khác, chỉ có thêm riềng vào thôi thưa Cô.  Đây là món em học được bên chồng, hình như món này của người Bắc thì phải????Em không có cân lượng của recipe nên chắc em chỉ viết ra rồi Cô cứ theo đó mà cân nhắc gia vị tuỳ theo khẩu vị của gia đình Cô nhé. Em thích nhiều riềng, nhiều ớt cay, mặn mặn nhưng không ngọt vì chồng em sợ đồ kho ngọt theo kiểu người nam (như bên vợ) lắm.

- 2 khứa cá thu (để vừa trong chảo dẹp nonstick, vì em kho luôn trong chảo chứ không kho trong nồi). Nếu Cô muốn ướp chút xíu nước mắm, tiêu, hành tím băm, và nước màu trước thì càng tốt. Nhiều khi em quên (hay làm biếng) ưóp trước, em lấy ra kho đại cũng ngon như thường.

- Trước nhất em đem mấy khứa cá chiên hơi vàng để sẳn 1 bên.

-Thường thì em thắng nước màu lúc kho cá (hay thịt) chứ không làm sẳn. Chảo nonstick em cho đường vào làm caramel nước màu.  Hơi vàng nước màu thì em lại cho chút xíu dầu ăn và thịt ba rọi xắt miếng vào xào, thêm riềng xắt lát mỏng, củ hành tím băm, nước mắm, đường, tiêu, ớt đỏ, chút xíu nước săm sắp rồi em thả mấy khứa cá chiên vào (nước phải săm sắp bằng mặt cá). Kho cá riu riu chừng 1/2 tiếng, không đậy nắp, đến khi cá thấm và nước kho sánh bao quanh miếng cá và thịt lại là được. Cô nhớ trở mặt cá cho thấm đều 2 mặt. Kho xong Cô nhớ rắc thêm tiêu cho ngon.

- Hình em post bên dưới thấy cá kho còn hơi nhiều nước.  Nhà em thích món này phải khô hơn, bao sánh miếng cá chứ không có nước săm sắp như trong hình. Và mấy miếng ba rọi thì em xắt mỏng hơn 1 tí chứ không dày như trong hình.

Em chúc Cô thành công ạ.

...

Em Hoa My Nau oi ,
Co cam on em nhieu nhe da mat cong vi Co. Nghe em noi moi lan an ca se nho den Ma Van Co vui lam do.
Thay cung vay , khongbthich mon an gi ma bo dương vao va kho ca ma co nươc long bong la so lam.  Đôi khi kho ca co nươc nhieu de an voi bún bỏ ot vao an ngon tuyet , hoac lay nươc do bo chanh ot vao de cham rau luoc [ cai nay la Thay so nhat ]  the ma Thay lai khong thich.  Co nau gi cung thich bo ti xiu dương vao , cu len len khong co mat Thay la Co bo dương vao , ti xiu thoi. THay la ngươi Bac do em , nen so nhung mon gi ma bo dương vao , nhat la nươc mam pha nhu ngươi Nam hay ngươi Trung.
Co se ap dung cach kho ca cua em , phai di mua ca da.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4722 - 06. Oct 2011 , 07:54

Phuong_Tran wrote on 06. Oct 2011 , 00:26:
Anh Toàn để PTr rinh bài này sang Tin Nhắn Đặng Mỹ  , Cám ơn anh Toàn đã thông báo dùm

PTr

Co cam on Thu Ky Khong Lương nhe !
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4723 - 06. Oct 2011 , 08:08

nguyen_toan wrote on 06. Oct 2011 , 01:10:
LACOTHIENG

Những người yêu Nước =yêu lá Cờ Vàng  nên nghe bản nhạc này
Cám ơn  nhạc sĩ Hoàng Tường .

http://www.youtube.com/watch?v=tTPmU5GI3z0

Toan than ,
That la cam dong khi xem va nghe bai hat nay , nhat la khi nhin thay la co vang than yeu va nhung buc anh cua cac vi anh hung da tu tiet !
Co Van

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #4724 - 06. Oct 2011 , 09:36

...

Đêm Thu

Gió thổi phất phơ làn da trời