Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẠ VÂN GIA TRANG 2  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 381 382 383 384 385 ... 390
Send Topic In ra
MẠ VÂN GIA TRANG 2 (Read 371333 times)
ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: MẠ VÂN GIA TRANG 2
Reply #5730 - 06. Mar 2012 , 08:52

Phuong_Tran wrote on 06. Mar 2012 , 03:24:
Thưa Cô Vân và cả nhà ,

Em có làm lại YouTube Quê Hương Tuổi Thơ Tôi tặng nhân sinh nhật chị Ngọc Đóa ngày 14 / 02/2012 , em xin mời Cô và cả nhà xem lại

PTr

QUÊ HƯƠNG TUỔI THƠ TÔI

Nhạc : TỪ HUY
Trình bày : PHƯỢNG TRẦN

Tôi yêu quê tôi, xanh xanh lũy tre.
Quê hương tuổi thơ đi qua đời tôi.
Đường làng quanh co, sông Thu êm đềm.
Thả diều đá bóng nắng cháy giũa đồng.
Biển trời mênh mông tôi bơi ngày ấy.
Tiếng tu hú gọi thấy nhớ biết bao.

Tôi xa quê hương, bao năm tháng qua.
Nhưng trong trái tim không bao giờ xa.
Lời mẹ ru con hiu hiu trưa hè.
Mùa lụt nước lũ bắt cá giũa đường.
Kỷ niệm yêu thương cho tôi ngày ấy,
Biết đâu tìm lại, biết đâu mà tìm.

Ngày ấy đâu rồi, ngày ấy đâu rồi?
Cho tôi tìm lại một ngày ấu thơ.
Cho tôi tìm lại, cho tôi một ngày.
Ngày ấy đâu rồi?
Cho tôi tìm lại một ngày ấu thơ.
Nhưng câu chuyện cổ, mẹ kể năm nào.

Em Phương Tran oi ,
Co da nghe lai bai hat , nhin nhung tam anh que hương va nhung buc tranh that dep lam Co that cam dong. Giong hat cua em nhu quyen vao nhung hinh anh do.
Co cam on em da cho Co tro ve voi que huong men yeu ma da vi ai ma phai nghin trung xa cach !
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5731 - 06. Mar 2012 , 08:54

Phuong_Tran wrote on 06. Mar 2012 , 03:49:
Thưa Cô Vân ,

Tháng 3 có sinh nhật của :

Mar 20 : Chị Hoàng Nga
Mar 23 : Chị Mai Phạm, Thục Khanh 
Mar 27 : Anh Chuồn Chuồn

PTr

Cam on em da cho Co biet.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5732 - 06. Mar 2012 , 09:01

Phuong_Tran wrote on 06. Mar 2012 , 04:25:

Co cam on em va Tai da cho Co thuong thuc mot bai tho noi ve Tinh Me that la cam dong.
Co biet Tai con co Me o que nha. Mung cho ai gio nay van con co ME , day la hanh phuc nhat doi phai co ma giu lay !
Co Van
Back to top

IP Logged

DOHUUTAI
Gold Member

Thành viên Xuất Sắc
* Năm 2012 *

Reply #5733 - 06. Mar 2012 , 10:09

ngo_thi_van wrote on 06. Mar 2012 , 09:01:
Co cam on em va Tai da cho Co thuong thuc mot bai tho noi ve Tinh Me that la cam dong.
Co biet Tai con co Me o que nha. Mung cho ai gio nay van con co ME , day la hanh phuc nhat doi phai co ma giu lay !
Co Van 

Dạ , thưa Cô Vân ,
Má em tháng 5 này được 83 tuổi , em gọi điện thại mỗi tuần 2,3 lần...vài ba phút là hết chuyện. Nhưng em vui vì được nghe Má cười , Má em cười lớn lắm Cô ơi  Smiley Cám ơn Cô đã thưởng thức thơ em. hoado

Kính
Em Tài
Back to top

hoado  Yêu Đời và Yêu Người  hoado 

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5734 - 06. Mar 2012 , 13:36

DOHUUTAI wrote on 06. Mar 2012 , 10:09:
Dạ , thưa Cô Vân ,
Má em tháng 5 này được 83 tuổi , em gọi điện thại mỗi tuần 2,3 lần...vài ba phút là hết chuyện. Nhưng em vui vì được nghe Má cười , Má em cười lớn lắm Cô ơi  Smiley Cám ơn Cô đã thưởng thức thơ em. hoado

Kính
Em Tài

Tai oi ,
Doc thu cua Tai Co bong nho den cau tho cua Tran Trung Đao :
Đổi cả thiên thu tiếng mẹ cười ,
Den thang 5 nay neu Tai chuc tho Ba Cụ thi cho Co xin chuc ké Cụ nhe.
Co Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #5735 - 06. Mar 2012 , 18:23

ngo_thi_van wrote on 06. Mar 2012 , 08:52:
Em Phương Tran oi ,
Co da nghe lai bai hat , nhin nhung tam anh que hương va nhung buc tranh that dep lam Co that cam dong. Giong hat cua em nhu quyen vao nhung hinh anh do.
Co cam on em da cho Co tro ve voi que huong men yeu ma da vi ai ma phai nghin trung xa cach !
Co Van

Cô thân mến ,
Em cũng công nhận Tí cưng hát bài nầy hay quá. Cám ơn Tí cưng đã cho cả nha nghe lại bài hát nầy.
Mấy hôm nay tuy bận , nhưng  lúc nào cũng nhớ D Đ lắm lắm. Hôm nay vào đây , thấy có nhạc , có thơ của anh TT , có hình ảnh LVd...vui quá.
Kính chúc sức khoẻ , mọi sự như ý , đến với tất cả , mọi ngày.
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5736 - 06. Mar 2012 , 20:28

tuy-van wrote on 06. Mar 2012 , 18:23:
Cô thân mến ,
Em cũng công nhận Tí cưng hát bài nầy hay quá. Cám ơn Tí cưng đã cho cả nha nghe lại bài hát nầy.
Mấy hôm nay tuy bận , nhưng  lúc nào cũng nhớ D Đ lắm lắm. Hôm nay vào đây , thấy có nhạc , có thơ của anh TT , có hình ảnh LVd...vui quá.
Kính chúc sức khoẻ , mọi sự như ý , đến với tất cả , mọi ngày.
Em Tv

Em Tuy Van oi ,
Toi nghiep em , ban nhu vay ma cung co vao day. Cu lo cho gia dinh trươc di da em oi !
Co cam on em.
Co Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #5737 - 07. Mar 2012 , 08:28

ngo_thi_van wrote on 06. Mar 2012 , 20:28:
Em Tuy Van oi ,
Toi nghiep em , ban nhu vay ma cung co vao day. Cu lo cho gia dinh trươc di da em oi !
Co cam on em.
Co Van

Cô thương ,
Vâng , em lo cho gd hết rồi ạ. Bây giờ cả nhà còng đang khoooooooooooooo` , nên em hái trộm hoa hồng , từ vườn hoa Thơ của cô Thu , tặng cô và cả nhà đây ạ...hi.hi.
Em kính gởi lời thăm thầy Khang , cô Vỉnh , cô và cả nhà những ngày tháng an mạnh.
Em Tv
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5738 - 07. Mar 2012 , 09:08

tuy-van wrote on 07. Mar 2012 , 08:28:
Cô thương ,
Vâng , em lo cho gd hết rồi ạ. Bây giờ cả nhà còng đang khoooooooooooooo` , nên em hái trộm hoa hồng , từ vườn hoa Thơ của cô Thu , tặng cô và cả nhà đây ạ...hi.hi.
Em kính gởi lời thăm thầy Khang , cô Vỉnh , cô và cả nhà những ngày tháng an mạnh.
Em Tv

Em Tuy Van oi ,
Hai trom hoa tu nha Co Thu coi chung bi bat day nhe !
Gio nay ma ca nha van con ngu a ? Cac co cau tre ngu de dang , Co thi he mat troi lo dang la Co thuc giac , khong ngu lai duoc nua.
Co cam on em da mang hoa va chuc Thay Co va Co Vinh.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5739 - 07. Mar 2012 , 14:44

Than goi Toan ,
Neu Toan co doc thu nay thi cho Co biet tin tuc ve suc khoe cua TR/T Tran Van Trung gap. Co da goi cho ba Hoai Nam ma khong co ai bat may , chang hieu ra sao nen rat sot ruot !
Co cam on  Toan.
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5740 - 07. Mar 2012 , 15:24

...

Xuân

Xuân đã về ôi nàng xuân diễm tuyệt
Mang cho đời làn gió mát yêu thương
Xuân là thơ chan chứa những ân tình
Xuân là nhạc dạt dào bao sức sống

Xuân đã về rừng hoang thôi im tiếng
Giọt nắng hồng buông nhẹ trên nhánh cây
Buổi ban mai chim chíu chít nô đùa
Con suối nhỏ trở mình kêu róc rách

Xuân đã về muôn hoa đua nhau nở
Ngọn cỏ vàng giờ đã đổi màu xanh
đàn bướm tơ khoe sắc với mây trời
Ong bay lượn tìm cánh hoa hút mật

Xuân đã về cảnh đời thêm rạng rỡ
Khiến lòng người nghe khoan khoái ngất ngây
Sung suớng thay một mùa mới đã về
Ôi vũ trụ! ôi nàng xuân diễm tuyệt

Xuân đã về trên quê hương đất khách
Lại xót lòng lại một tuổi lưu vong
Lại nhớ nhung lại nhìn lại phận mình
Rồi tự hỏi "Xuân này ai có hiểu"

Xuân lại về tiếng lòng sao se sắt
Kỉ niệm nào chợt gọi buổi chiều nay
Gió nhẹ rung những chiếc lá xạc xào
Lá lay động, cớ sao mình bất động!!!

Tàn Phai

Xuân 87
taihh@aol.com

Và đây là link để xem bài Xuân của anh Tài tui được trình bày rất công phu và đầy sắc xuân :

http://dhtai.110mb.com/xuan.htm

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5741 - 07. Mar 2012 , 15:30

ngo_thi_van wrote on 06. Mar 2012 , 08:52:
Em Phương Tran oi ,
Co Van

Thưa Cô Vân ,

Em cám ơn Cô đã xem YouTube Quê Hương Tuổi Thơ Tôi và nghe em hát  pinkrose pinkrose pinkrose , anh Tài tui cũng nhờ bạn save vào điện thoại cho ảnh nghe   lúc nào cũng được , Tí cũng cám ơn anh Tài đã nghe Tí hát nhé  pinkrose pinkrose pinkrose

Em mời Cô và cả nhà theo dòng thơ lai láng của anh Tài tui ngược dòng về Xuân 1987 để thưởng thức bài XUÂN nhé

PTr

Back to top

IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5742 - 07. Mar 2012 , 20:25

Nam Lộc -TRúc Hồ - Việt Dũng- Quốc Khanh

Lê phú Nhuận

Tôi muốn viết nhiều tên nữa nhưng chỉ ghi vài người tiêu biểu . Những bạn khác , chắc cũng cảm nhận được mình là ai , vì đây là cảm nhận từ trái tim . Chưa vội nói đến những thành quả sau này mà các bạn sẽ đạt được với sự ủng hộ của hơn 14 vạn người cùng giòng máu , tôi chỉ muốn nói lên những cảm xúc của tôi khi thấy được tấm lòng của các bạn , những cố gắng, những hy sinh , cả tâm huyết , thời giờ , tiền bac , những chịu đựng . . . vì ai ? và vì cái gì ?

Khi thấy Việt Dzũng nghẹn ngào , tức tưởi , nói thật ý nghĩ của mình sau buổi họp ở Toà Bạch Ốc , tôi thấy thương em quá . Tôi biết em thiếu kinh nghiệm trong chính trường , nhất là chính trường Mỹ , vì em là một nghệ sĩ , dù là nghệ sĩ đấu tranh . Em tức tưởi vì em nghĩ đến những chữ ký của đồng bào em . Những hăm hở ấy được tiếp nhận không như nhiều người mong đợi . Nhưng binh tâm nhìn lại , thật ra , đó chỉ là nơi tiếp nhận TNT . Có bao giờ mà Phủ Tổng Thống hay Phủ Chủ Tịch của nước nào long trọng mở rộng cửa cho đồng bào mình hiên ngang bước vào để trình bày ý nguyện của mình đâu hả em ?  Em có thấy dân oan của mình ở Việt Nam : mỏi mòn , lê lết trên các thềm nhà chính phủ , cơ quan , ngày này qua tháng khác, dầm mưa dãi nắng  . . . mà chẳng ai thèm ngó ngàng tới ? Còn ở đây , chỉ là nơi tiếp nhận , mà đã long trọng như thế , em có thấy vui  không ? Đồng bào mình ở VN có bao giờ có được như vậy dù chỉ ở cấp Xã , Huyện , mong gì đến Phủ Thủ Tướng , Phủ Chủ Tịch ?

Rồi sẽ còn nhiều bước nữa . Người ta phải nghiên cứu nội dung TNT, xem có thể làm được gì , rồi mới trả lời . Sau đó , mình mới theo dõi tiến trình thực hiện , thúc đẩy thêm khi cần . . . Điều quan trọng ở đây , không chỉ riêng nội dung TNT , mà là ý chí của tập thể chúng ta. Nước Mỹ không thể ủng hộ cho bất cứ một nước nào mà chính dân tộc đó không tự mình đứng dậy . Hàng trăm người vào Phủ Tổng Thống , gần 500 người tràn ngập các hành lang toà nhà Quốc Hội , hàng ngàn người tụ tập chung quanh Toà Bạch Ốc biểu dương khí thế . . . đã nói lên ý chí của chúng ta.

Không phải từ huề tới thắng , mà đã thắng , đã có nhiều thành quả đáng ghi nhớ, ngay khi chưa có phần trả lời của chính phủ Mỹ  : 

- Có phải đây là lần đầu tiên một sinh hoạt chính trị sôi nổi như thế của cộng đồng VN đã diễn ra , trên một tầm mức rộng lớn , ảnh hưởng toả rộng khắp thế giới ?

- Có phải nó đã khích lệ rất nhiều cho  những lực lượng đấu tranh cho Nhân Quyền ở trong nước khi biết rằng họ không cô đơn ?

- Có phải nó đã  lôi cuốn được giới trẻ mạnh dạn tham gia sinh hoat cộng đồng  ? Trước đây , có ai dám nghĩ  rằng có ngày ca sĩ trẻ Quốc Khanh sẽ dõng dạc trình bày trước diễn đàn của Phủ Tổng Thống tình trạng của giới ca sĩ ở trong nước , đặc biệt là Viêt Khang ? Có phải giới trẻ đã là guồng máy thực hiện chiến dịch trong thời đại tin học ?

- Có phải nó đã lôi cuốn được nhiều người trước đây rất ít quan tâm đến sinh hoạt cộng đồng  , bây giờ cũng hăng hái tham gia , theo dõi , tìm hiểu ?

Và đặc biệt nhất , giới nghệ sĩ đã chính thức bước vào sinh hoạt chinh trị, -chính trị công dân , đòi quyền công dân , đòi quyền dân sự , theo công ước quốc tế , theo hiến pháp . . . Và chính ở sự kiện này , các bạn đã giúp cho giới nghệ sĩ xoá tan đi một thành kiến nghiệt ngã từ bao thế kỷ :
- " Xướng Ca Vô Loại ".

Sự nổi bật của các bạn trong dịp này cho thấy , nghệ sĩ , cũng như tất cả các giới khác , đều có xấu và có tốt ,  có người vô cảm nhưng cũng có người biết rung cảm trước cái đau của dân tôc, có người chỉ biết chạy theo đồng tiền , nhưng cũng có người coi tiền chỉ là phương tiện , không vì nó mà bán rẻ danh dự , danh tiếng của mình . . .  Có người vẫn tiếp tục đóng vai vô loại , nhưng cũng có người không như thế .

Thực tế cho thấy , có người từng mang cấp tướng , nhưng lại phản bội chiến hữu , cam tâm cúi đầu trước kẻ thù chỉ vì miếng ăn . Không vô loại thì là gì ? Những tiến sĩ, bác sĩ , những dân biểu , chính trị gia . . . cam tâm làm tay sai cho giặc , không dám mở miệng bênh vực dân oan , dù trước đây họ ra sức đánh phá chính quyền miền Nam - Không vô loại thì là gì ?

Cũng có người đội lốt Sư , Linh mục . . . làm những điều ô nhục, làm tay sai cho cộng sản  . - Không vô loại thì là gì ?   Những chủ tịch một nước mà chủ trương phá bỏ bàn thờ Ông Bà , Tổ Tiên , để chỉ thờ và  tung hô Mao Chủ Tịch vĩ đại muôn năm ! - Không vô loại thì là gì ? Thủ Tướng của một nước mà ký văn kiện bán nước , dâng hiến phần đất nước của ông cha để lại ,- không vô loại thì là gì ? . . . . .. còn nhiều thứ vô loại khác, không chỉ riêng giới nghệ sĩ .

Ai còn dám vơ đũa cả nắm ca nhạc sĩ là xướng ca vô loại ?
Xướng lên lời ca như một lời hịch " Việt Nam tôi đâu ? " , làm dậy hồn sông núi , há chẳng phải là một anh hùng ? Kêu gọi bạn hãy cùng tôi đứng lên đáp lời sông núi há chẳng phải là khí hùng của giòng giống Rồng Tiên ?

Bởi vậy , kỳ ra quân lần này , chúng ta , -  những người ủng hộ chiến dịch TNT vận động cho Nhân Quyền ở VN , gặt hái rất nhiều thắng lợi, dù chỉ là bước đầu . Chúng ta học hỏi và đi tiếp.
Nào , - Đàng trước , bước !

(Người Lính Già 73)

Back to top
« Last Edit: 07. Mar 2012 , 20:26 by nguyen_toan »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5743 - 07. Mar 2012 , 20:52

Phuong_Tran wrote on 07. Mar 2012 , 15:24:
...

Xuân

Xuân đã về ôi nàng xuân diễm tuyệt
Mang cho đời làn gió mát yêu thương
Xuân là thơ chan chứa những ân tình
Xuân là nhạc dạt dào bao sức sống

Xuân đã về rừng hoang thôi im tiếng
Giọt nắng hồng buông nhẹ trên nhánh cây
Buổi ban mai chim chíu chít nô đùa
Con suối nhỏ trở mình kêu róc rách

Xuân đã về muôn hoa đua nhau nở
Ngọn cỏ vàng giờ đã đổi màu xanh
đàn bướm tơ khoe sắc với mây trời
Ong bay lượn tìm cánh hoa hút mật

Xuân đã về cảnh đời thêm rạng rỡ
Khiến lòng người nghe khoan khoái ngất ngây
Sung suớng thay một mùa mới đã về
Ôi vũ trụ! ôi nàng xuân diễm tuyệt

Xuân đã về trên quê hương đất khách
Lại xót lòng lại một tuổi lưu vong
Lại nhớ nhung lại nhìn lại phận mình
Rồi tự hỏi "Xuân này ai có hiểu"

Xuân lại về tiếng lòng sao se sắt
Kỉ niệm nào chợt gọi buổi chiều nay
Gió nhẹ rung những chiếc lá xạc xào
Lá lay động, cớ sao mình bất động!!!

Tàn Phai

Xuân 87
taihh@aol.com

Và đây là link để xem bài Xuân của anh Tài tui được trình bày rất công phu và đầy sắc xuân :

http://dhtai.110mb.com/xuan.htm

Cam on em Phương Tran lai mang mua Xuan vao day. Bai tho nhung doan dau tươi vui ron ra voi bao nhieu doi moi cua mua , tương rang tac gia cung vui theo voi canh vat the ma doc den cau cuoi cung sao ma
" bi ai " the ! " La lay dong , co sao minh bat dong? "
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5744 - 07. Mar 2012 , 20:55

nguyen_toan wrote on 07. Mar 2012 , 20:25:
Nam Lộc -TRúc Hồ - Việt Dũng- Quốc Khanh

Lê phú Nhuận

Tôi muốn viết nhiều tên nữa nhưng chỉ ghi vài người tiêu biểu . Những bạn khác , chắc cũng cảm nhận được mình là ai , vì đây là cảm nhận từ trái tim . Chưa vội nói đến những thành quả sau này mà các bạn sẽ đạt được với sự ủng hộ của hơn 14 vạn người cùng giòng máu , tôi chỉ muốn nói lên những cảm xúc của tôi khi thấy được tấm lòng của các bạn , những cố gắng, những hy sinh , cả tâm huyết , thời giờ , tiền bac , những chịu đựng . . . vì ai ? và vì cái gì ?

Khi thấy Việt Dzũng nghẹn ngào , tức tưởi , nói thật ý nghĩ của mình sau buổi họp ở Toà Bạch Ốc , tôi thấy thương em quá . Tôi biết em thiếu kinh nghiệm trong chính trường , nhất là chính trường Mỹ , vì em là một nghệ sĩ , dù là nghệ sĩ đấu tranh . Em tức tưởi vì em nghĩ đến những chữ ký của đồng bào em . Những hăm hở ấy được tiếp nhận không như nhiều người mong đợi . Nhưng binh tâm nhìn lại , thật ra , đó chỉ là nơi tiếp nhận TNT . Có bao giờ mà Phủ Tổng Thống hay Phủ Chủ Tịch của nước nào long trọng mở rộng cửa cho đồng bào mình hiên ngang bước vào để trình bày ý nguyện của mình đâu hả em ?  Em có thấy dân oan của mình ở Việt Nam : mỏi mòn , lê lết trên các thềm nhà chính phủ , cơ quan , ngày này qua tháng khác, dầm mưa dãi nắng  . . . mà chẳng ai thèm ngó ngàng tới ? Còn ở đây , chỉ là nơi tiếp nhận , mà đã long trọng như thế , em có thấy vui  không ? Đồng bào mình ở VN có bao giờ có được như vậy dù chỉ ở cấp Xã , Huyện , mong gì đến Phủ Thủ Tướng , Phủ Chủ Tịch ?

Rồi sẽ còn nhiều bước nữa . Người ta phải nghiên cứu nội dung TNT, xem có thể làm được gì , rồi mới trả lời . Sau đó , mình mới theo dõi tiến trình thực hiện , thúc đẩy thêm khi cần . . . Điều quan trọng ở đây , không chỉ riêng nội dung TNT , mà là ý chí của tập thể chúng ta. Nước Mỹ không thể ủng hộ cho bất cứ một nước nào mà chính dân tộc đó không tự mình đứng dậy . Hàng trăm người vào Phủ Tổng Thống , gần 500 người tràn ngập các hành lang toà nhà Quốc Hội , hàng ngàn người tụ tập chung quanh Toà Bạch Ốc biểu dương khí thế . . . đã nói lên ý chí của chúng ta.

Không phải từ huề tới thắng , mà đã thắng , đã có nhiều thành quả đáng ghi nhớ, ngay khi chưa có phần trả lời của chính phủ Mỹ  : 

- Có phải đây là lần đầu tiên một sinh hoạt chính trị sôi nổi như thế của cộng đồng VN đã diễn ra , trên một tầm mức rộng lớn , ảnh hưởng toả rộng khắp thế giới ?

- Có phải nó đã khích lệ rất nhiều cho  những lực lượng đấu tranh cho Nhân Quyền ở trong nước khi biết rằng họ không cô đơn ?

- Có phải nó đã  lôi cuốn được giới trẻ mạnh dạn tham gia sinh hoat cộng đồng  ? Trước đây , có ai dám nghĩ  rằng có ngày ca sĩ trẻ Quốc Khanh sẽ dõng dạc trình bày trước diễn đàn của Phủ Tổng Thống tình trạng của giới ca sĩ ở trong nước , đặc biệt là Viêt Khang ? Có phải giới trẻ đã là guồng máy thực hiện chiến dịch trong thời đại tin học ?

- Có phải nó đã lôi cuốn được nhiều người trước đây rất ít quan tâm đến sinh hoạt cộng đồng  , bây giờ cũng hăng hái tham gia , theo dõi , tìm hiểu ?

Và đặc biệt nhất , giới nghệ sĩ đã chính thức bước vào sinh hoạt chinh trị, -chính trị công dân , đòi quyền công dân , đòi quyền dân sự , theo công ước quốc tế , theo hiến pháp . . . Và chính ở sự kiện này , các bạn đã giúp cho giới nghệ sĩ xoá tan đi một thành kiến nghiệt ngã từ bao thế kỷ :
- " Xướng Ca Vô Loại ".

Sự nổi bật của các bạn trong dịp này cho thấy , nghệ sĩ , cũng như tất cả các giới khác , đều có xấu và có tốt ,  có người vô cảm nhưng cũng có người biết rung cảm trước cái đau của dân tôc, có người chỉ biết chạy theo đồng tiền , nhưng cũng có người coi tiền chỉ là phương tiện , không vì nó mà bán rẻ danh dự , danh tiếng của mình . . .  Có người vẫn tiếp tục đóng vai vô loại , nhưng cũng có người không như thế .

Thực tế cho thấy , có người từng mang cấp tướng , nhưng lại phản bội chiến hữu , cam tâm cúi đầu trước kẻ thù chỉ vì miếng ăn . Không vô loại thì là gì ? Những tiến sĩ, bác sĩ , những dân biểu , chính trị gia . . . cam tâm làm tay sai cho giặc , không dám mở miệng bênh vực dân oan , dù trước đây họ ra sức đánh phá chính quyền miền Nam - Không vô loại thì là gì ?

Cũng có người đội lốt Sư , Linh mục . . . làm những điều ô nhục, làm tay sai cho cộng sản  . - Không vô loại thì là gì ?   Những chủ tịch một nước mà chủ trương phá bỏ bàn thờ Ông Bà , Tổ Tiên , để chỉ thờ và  tung hô Mao Chủ Tịch vĩ đại muôn năm ! - Không vô loại thì là gì ? Thủ Tướng của một nước mà ký văn kiện bán nước , dâng hiến phần đất nước của ông cha để lại ,- không vô loại thì là gì ? . . . . .. còn nhiều thứ vô loại khác, không chỉ riêng giới nghệ sĩ .

Ai còn dám vơ đũa cả nắm ca nhạc sĩ là xướng ca vô loại ?
Xướng lên lời ca như một lời hịch " Việt Nam tôi đâu ? " , làm dậy hồn sông núi , há chẳng phải là một anh hùng ? Kêu gọi bạn hãy cùng tôi đứng lên đáp lời sông núi há chẳng phải là khí hùng của giòng giống Rồng Tiên ?

Bởi vậy , kỳ ra quân lần này , chúng ta , -  những người ủng hộ chiến dịch TNT vận động cho Nhân Quyền ở VN , gặt hái rất nhiều thắng lợi, dù chỉ là bước đầu . Chúng ta học hỏi và đi tiếp.
Nào , - Đàng trước , bước !

(Người Lính Già 73)

Cam on Toan da cho doc mot bai viet dinh nghia " Vo Loai " that la dung qua !
Toan co tin tuc gi ve Ong Trung nho cho Co biet nhe.
Co Van
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 381 382 383 384 385 ... 390
Send Topic In ra