Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Đi Thăm Tịnh Thất Ca Diếp ở Bà Rịa Vũng Tàu  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
Đi Thăm Tịnh Thất Ca Diếp ở Bà Rịa Vũng Tàu (Read 4049 times)
Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Đi Thăm Tịnh Thất Ca Diếp ở Bà Rịa Vũng Tàu
14. Oct 2010 , 19:39

Chào cả nhà ,

Sáng thứ bảy tuần rồi ( 09/10/2010 ) Phượng Trần và con trai ( tên Phi ) có đi đến Tịnh Thất Ca Diếp ở Bà Rịa Vũng Tàu để chuyển một số tiền do một ân nhân giúp đỡ cho các trẻ em cô nhi ở tịnh thất này , PTr xin kể lại cho cả nhà nghe về chuyến đi này nghe

Gần sáng  nghe trời mưa PTr rầu rồi nghe , đi xa mà trời mưa thì... oải quá , có khi phải đình lại chuyến đi , nhưng may làm sao đến 6 giờ sáng thì trời quang mưa tạnh , lòng PTr mừng vui khấp khởi vì đây là lần đầu tiên PTr đi xa bằng xe honda nên cũng có nhiều háo hức

Hai mẹ con PTr khởi hành từ Sài Gòn lúc 8 giờ đúng và đến nơi vào lúc 11 giờ 30 ( có nghĩ ở dọc đường khoảng 30 phút ) , đi bằng xe honda nên cũng rất tiện lợi ở sài Gòn thì tha hồ mà lạng lách vì xe cộ đông nhưng khi đi từ Ngã Ba Vũng Tàu trở đi thì không dám vì có nhiều xe tải quá , thời gian này đường đi đến Vũng tàu đang sửa chửa lại nên tương đối là gập ghềnh , khó đi , xe không chạy nhanh được , bụi đường thì mịt mù...

Tịnh Thất Ca Diếp cách Sài Gòn khoảng 100 km , cách Vũng Tàu khoảng 38 km và nằm bên tay trái của đường từ Sài Gòn đi Vũng Tàu , nơi này nhóm của Chích Choè và bạn bè đã đến trước rồi ,  PTr cũng có hỏi thăm đường đi nước bước nên đến nới cũng dễ dàng

Đây là đường vào tịnh thất Ca Diếp có những đoạn đường cũng đang sửa chửa nhưng nói chung là  khá tốt , từ ngoài đường lộ vào đến tịnh thất khoảng 7 đến 8 km

...

Sau khi rẻ phải khoảng 2 , 3 lần thì đến tịnh thất rồi , đây là bức tường phía bên ngoài của tịnh thất

...

...

...

...

PTr đến vào lúc các em đang chuẩn bị ăn trưa

...

Tịnh thất Ca Diếp có tất cả là 60 người , số trẻ em từ 15 tuổi trở xuống là khoảng 40 ,trẻ nhỏ nhất là 1 tuồi

Đây là Thày trụ trì Thích Minh Đạo và cháu bé nhỏ tuổi nhất chùa

...

Đây là nơi ở của Thày trụ trì và các em , rất đơn sơ , mái lá , PTr thấy nền nhà cách mặt đất khoảng 3 hay 4 tấc , có lễ để tránh những con côn trùng và trời mưa thì không bị ngập nước chăng ???

...

Đây là phần khang trang nhất của tịnh thất Ca Diếp

...

Các em đã ăn cơm xong rồi nên đến chào khách viếng thăm , cũng không khó khăn để huy động các em đứng chụp hình kỷ niệm vì các em răm rắp nghe lời , phải chụp hình kỷ niệm trước vì chút nữa sẽ có một số em phải đi học mặc dù hôm ấy là ngày thứ bảy , một số các em lớn đang ở trường nên PTr không gặp được

...

...

...

Vui quá là vui !!!!!

...

Em bé này được 9 tuổi nhưng chỉ mới học lớp 2 , em đả học lớp 1 hết 3 năm !!! Lý do vì trước kia các em không đến trường mẫu giáo , đến 6 tuổi thì đến trường học lớp 1 luôn ( tức là lớp năm trước 1975 ) , ở mẫu giáo nhóm các em được 5 tuổi đã được học biết đọc và biết viết  24 chữ cái rồi và một số từ đơn giản , các em ở tịnh thất Ca Diếp bị mất phần này nên khi vào lớp 1 các em bị không theo kịp bạn bè , phải " học đuổi " theo , em nào không đuổi theo kịp thì không đủ khả năng lên lớp như bé này thì phải ở lại lớp nhưng cháu đã rất kiên trì theo học lớp 1 đến 3 năm , hiện nay cháu đã... đọc kinh được rối

Sau trường hợp em bé này Thày trụ trì mới vở lẽ ra vấn đề không đến trường mẫu giáo là... không xong ( tiết kiệm tiền học phí mà )  nên sau đó đã cho toàn bộ các cháu nhỏ đến tuổi thì đi học mẫu giáo hết cho các cháu được thuận tiện hơn khi vào lớp 1  thumbup votay votay

...

Con trai của PTr ( tên Phi ) và các em nhỏ , có một bé đang uống cho xong phần sữa của mình , vì các cháu ăn chay nên mỗi ngày được bổ sung thêm vào phần ăn một bịch sữa

...

Dễ thương quá !!!!

...

...

...

Các em rất thích anh Phi  Cheesy Grin

...

...

PTr thì rất thích em bé này , bé tên Tài , 4 tuổi

...

...

Bò lê bò càng để chụp hình  Cheesy Grin vui ơi là vui

...

Leo lên lưng anh Phi nè nhóc ơi  Cheesy Grin Grin

...

...

Hai mẹ con PTr được ăn cơm trưa với Thày trụ trì gồm có canh rau mồng tơi , đậu rồng xào và đậu hủ kho.
Đường xa mỏi chân , mỏi cái lưng , đói cái bụng nên hai mẹ con PTr thưởng thức bửa cơm chay rất thiệt tình  Cheesy Grin

...

Ăn cơm xong chuyện trò về các cháu với Thày trụ trì một chút thì trời mưa , ôi trời mưa... làm sao tui về..... Nói vậy thôi chứ rồi trời cũng tạnh mưa cho  mẹ con PTr khởi hành về lại Sài Gòn lúc 2 giờ

Tài xế không có ngủ trưa vì lo chuyện trò , đùa giởn với các em nên phải nghỉ mệt ở quán cà phê bên đường , thấy tên quán ngộ quá PTr quảng cáo dùm luôn....

...

Dọc  đường  đi Vũng Tàu có những quán cà phê có nhưng cái võng hay ghế nằm cho khách nghỉ lưng hoặc ngủ luôn cũng  được 

...

Trên  đường về nhà ( 3 tiếng  đồng hồ ) PTr mang theo những khuôn mặt dễ thương cùng nụ cười tươi vui của các cháu cùng tâm huyết hết lòng vì các cháu của Thày Trụ Trì Thích Minh Đạo , sao mà lại có một nơi nuôi trẻ mồ côi có nhiều tiếng cười rộn vui  đến thế ...... pinkrose pinkrose pinkrose

PTr vẫn cảm thấy rất cảm kích tấm lòng vì các cháu của Thày Trụ Trì  đã mang  đến cho các em một mái nhà ấm cúng để cho tuổi thơ của các em có được nụ cười

Xin hẹn sẽ trở lại tịnh thất Ca Diếp nhiếu lần nữa

...
Back to top
« Last Edit: 15. Oct 2010 , 17:01 by Phuong_Tran »  

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Re: Đi Thăm Tịnh Thất Ca Diếp ở Bà Rịa Vũng Tàu
Reply #1 - 14. Oct 2010 , 21:46

Đây là phần khang trang nhất của tịnh thất Ca Diếp

...

Cảm ơn Phượng đã post hình ảnh về Thầy trò Tu Viện Ca Diếp lên cho cả nhà cùng xem. Thấy những đôi mắt các chú tiểu thấy thương quá ha Phượng? Cái nơi mà Phượng nói là khang trang nhất của Tu viện thì hôm tháng bảy vừa qua Choè đi còn chưa xây dựng vách gỗ được như vậy , còn trống lơ , chính giữa có bức tượng Phật ngồi chơ vơ , gió thổi như mùa này thì chắc Phật cũng rét lắm....

Thầy Minh Đạo nói chuyện hiền từ và chậm rãi quá ha Phượng?

Chúc mừng Phượng và những tấm lòng nhân ái đã đến được với những trẻ mồ côi đang nương nhờ cửa Phật ở đó , mặc dù đường rất xa xôi và ngôi chùa này nằm hẻo lánh sâu trong 1 góc núi Thị Vải.
Back to top
« Last Edit: 15. Oct 2010 , 00:21 by ChíchChoè »  
mydung2003sg  
IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #2 - 15. Oct 2010 , 07:29

[quote author=Phuong_Tran link=1287110357/0#0 date=1287110357]Chào cả nhà ,

...

Sau khi rẻ phải khoảng 2 , 3 lần thì đến tịnh thất rồi , đây là bức tường phía bên ngoài của tịnh thất

...

Cam on em PTr da chia xe nhung hinh anh dang qui nay, cung nhu tam long cua em va cua chau phi den voi nhung dua tre mo coi. Cam on tam long tu bi cua thay Minh Dạo, nho do cac em be van con nu cươi hon nhien tren gương mat. A, nui Thi Vai la thuôc tinh nao vay em, tu Saigon di bang xe honda ra do, nghia la khong xa lam phai khong em.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #3 - 15. Oct 2010 , 09:43

Em Phương Tran ,
Cam on em da dua nhung hinh anh nay len day cho moi ngươi dươc chiem ngương va cam phuc cong viec cua Thay Tru Tri chua Ca Diep va cung cam phuc tam long cua hai me con cua em.
Thay may em de chom " trai dao " ma thay nhu tro ve may chuc nam ve trươc.
Nhin em be 1 tuoi trong long Thay Tru Tri ma thay thương qua .
Cau mong rang chua se nhan dươc nhieu su giup do cua moi ngươi de Thay Tru Tri co the thi hanh dươc su mang cao quy cua mot vi Bo Tat .
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #4 - 16. Oct 2010 , 00:57

ChíchChoè wrote on 14. Oct 2010 , 21:46:
Cảm ơn Phượng đã post hình ảnh về Thầy trò Tu Viện Ca Diếp lên cho cả nhà cùng xem. Thấy những đôi mắt các chú tiểu thấy thương quá ha Phượng? Cái nơi mà Phượng nói là khang trang nhất của Tu viện thì hôm tháng bảy vừa qua Choè đi còn chưa xây dựng vách gỗ được như vậy , còn trống lơ , chính giữa có bức tượng Phật ngồi chơ vơ , gió thổi như mùa này thì chắc Phật cũng rét lắm....

Thầy Minh Đạo nói chuyện hiền từ và chậm rãi quá ha Phượng?

Chúc mừng Phượng và những tấm lòng nhân ái đã đến được với những trẻ mồ côi đang nương nhờ cửa Phật ở đó , mặc dù đường rất xa xôi và ngôi chùa này nằm hẻo lánh sâu trong 1 góc núi Thị Vải.

Choè ơi ,

Cám ơn Choè đã khen nghe  Grin pinkrose , Nếu có cơ hội thì ai cũng  làm như PTr thôi

Chỗ Choè nói đặt mấy bức tượng Phật mà không có vách chung quanh đó gọi là Điện Thờ Tam Thánh hiện tại vẫn còn y nguyên , nơi đó vốn dĩ ngưới ta xây từ đầu đã  là như vậy ( xây không có vách chung quanh chỉ có mái mà thôi )

Hình chỗ các cháu ngồi ăn cơm là chánh điện cũ , hình mà PTr nói là nơi khang trang nhất của tịnh thất Ca Diếp là chánh điện mới xây

Theo PTr nghĩ thì tịnh thất Ca Diếp này còn phải xây dựng thêm nhiều lắm như nơi ở và nơi học tập cho các cháu

PTr

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5 - 16. Oct 2010 , 01:15

Hoa Hạ wrote on 15. Oct 2010 , 07:29:
Cam on em PTr da chia xe nhung hinh anh dang qui nay, cung nhu tam long cua em va cua chau phi den voi nhung dua tre mo coi. Cam on tam long tu bi cua thay Minh Dạo, nho do cac em be van con nu cươi hon nhien tren gương mat. A, nui Thi Vai la thuôc tinh nao vay em, tu Saigon di bang xe honda ra do, nghia la khong xa lam phai khong em.

Chị Hoa Hạ ơi ,
Núi Thị Vải nằm trên đường đi Vũng Tàu , ở tấm hình đầu tiên nếu để ý một chút chị sẽ thấy hình núi Thị Vải ( hơi mờ mờ ) , hình như nó còn có tên là núi Dinh nữa đó , khi nào chị có dịp về VN mình đi chơi Vũng Tàu bẳng xe honda , ghé vô tịnh thất Ca Diếp thăm các cháu rồi ngựa phi đường xa ra Vũng Tàu tắm biển luôn chiu hông ???  Cheesy Grin

Em về nhà đúng 1 tuần rồi mà vẫn còn nhớ khuôn mặt tươi vui và nụ cười của các cháu chị à , em nhớ cứ mỗi lần em chụp xong 1 tấm hình là các cháu ùa chạy lại để xem hình chụp ra sao ,  chỉ vào hình mình rồi nói :" con đây nè ", "con chỗ này nè " rồi cười sung sướng , ai cũng thấy rất vui với niềm vui của các cháu nên mỗi lần chụp xong 1 tấm hình là em biết phải có "nhiệm vụ " tua lại hình cho các cháu xem rồi mới chụp tiếp  Cheesy Grin Grin

Con trai em có đưa hình ảnh đi thăm Ca Diếp  lên Blog của nó nên bạn bè của nó hỏi thăm tới tấp ,tụi nó đang dự tính sẽ có 1 chuyến viếng thăm , còn con em thì muốn sẽ ngủ lại đó 1 đêm xem các cháu... sinh hoạt về đêm ra sao, ( nó nghe kể lại Thày trụ trì ban đêm phải đi.. rình xem các cháu đã  thật sự ngủ chưa mà cười miết !!!!  Cheesy Grin Grin )

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #6 - 16. Oct 2010 , 01:52

ngo_thi_van wrote on 15. Oct 2010 , 09:43:
Em Phương Tran ,
Cam on em da dua nhung hinh anh nay len day cho moi ngươi dươc chiem ngương va cam phuc cong viec cua Thay Tru Tri chua Ca Diep va cung cam phuc tam long cua hai me con cua em.
Thay may em de chom " trai dao " ma thay nhu tro ve may chuc nam ve trươc.
Nhin em be 1 tuoi trong long Thay Tru Tri ma thay thương qua .
Cau mong rang chua se nhan dươc nhieu su giup do cua moi ngươi de Thay Tru Tri co the thi hanh dươc su mang cao quy cua mot vi Bo Tat .
Co Van   

Thưa Cô Vân ,
Em đi về đến nay đã một tuần mà lòng thì vẫn còn vấn vương những câu chuyện của các cháu ở tịnh thất Ca Diếp
Đứa bé em thích nhất là bé Tài 4 tuổi đã đến chùa ở được 6 tháng , ba cháu đã mất rồi ,  hai me con của cháu thí ở nhờ nhà  ngươi ta trong 1 chuồng bò , rồi người ta không nuôi bò nữa nên không còn chuồng bò cho 2 mẹ con cháu Tài ở , mẹ cháu hỏi thăm người ta thì biết được tịnh thất Ca Diếp có nhân nuôi trẻ mồ côi nên bà tìm đến gửi con lại cho nhà chùa để đi làm ăn xa , bà không thể mang con theo được vì tương lai rất bấp bênh , thà xa con thì thương nhớ nhưng để con lại ở nhà chùa mà con mình còn được có cơm ăn áo mặc ,em nghe Thày trụ trì nói từ  hồi
bé Tài ở đó đến giờ không nghe tin tức gì của mẹ cháu , em tưởng tượng đến cảnh bà mẹ trẻ lìa xa đứa con nhỏ kháu khỉnh của mình chắc... đứt ruột lắm Cô nhỉ  Cry Cry Cry

Cô biết không có một điều em rất tâm đắc là ở nơi tịnh thất ca Diếp này các cháu có thể đi học đến khi nào cháu không thể có khả năng tiếp tục học được nữa , khi các cháu học cấp 3 ( lớp 10 , 11 , 12 ) phải đi học rất xa nơi ở ( cách tịnh thất 38 km ) các cháu phải đi xe honda mà cũng không đủ xe honda cho các cháu đi khi mà các cháu... lớn lên 1 lượt , nếu không đủ phương tiện đi lại thì các cháu bắt buộc phải nghỉ học , điếu này thí Thày trụ trì không muốn nên sau đó nhà chùa đã quyết định dành dụm tiền bạc để mua 1 chiếc xe 12 chỗ ngồi ( nhưng các cháu " chất chồng " lên thì được 20 đứa  Grin Grin chưa kể học trò gần đó đi học ké ) , xe cũ thôi nhưng còn tốt lắm , Thày nói như vậy Thày yên tâm hơn vì nếu để các cháu đi học bằng honda , chạy xe nguy hiểm lắm mà lại tốn kém tiền xăng còn hơn , Thày trụ trì rất mong có cháu được lên đại học và tốt nghiệp đại học nhưng rất tiếc là chưa , cháu học cao nhất chỉ mới đậu tú tài rồi đậu vào  cao đẳng.

Em ngồi mà thấy thấp thoáng 1 tà áo dài trắng đi học , em rất ngạc nhiên , hỏi thăm thì Thày trụ trì nói nếu lớn lên cháu không thích thì cháu được phép để tóc dài và mặc áo dài đi học như những nữ sinh khác  votay votay votay , như Cô thấy trong hình có nhiều cháu mặc đồ thường và để tóc bình thường chứ không để " chỏm trái đào "  Smiley

Một điều khác em nhận thấy nữa là nơi đây việc học của các cháu được kiểm tra rất nghiêm nhặt nhưng cũng có khen thưởng , cứ có cháu nào được điểm 9 là cứ đem đến cho Thày trụ trì xem là  được thưởng 5 ngàn ,  ha ha , em nghe như vậy thì thích lắm  Grin Grin
Ngoài ra cứ đứa lớn thì phải kèm cho đứa nhỏ học , còn  kèm không nổi nữa thì Thày đành phải cho cháu đi học thêm , cứ mỗi kỳ họp phu huynh thì  người lớn phải chia ra 1 người họp cho 3 , 4 đứa ( ít lắm thì 1 năm cũng phải họp phụ huynh 2 lần )

Về chăm lo sức khoẻ thì Thày nói : Kỳ lắm , cứ tụi nó bệnh thì rủ nhau bệnh 1 lượt , có khi phải đi nằm viện cả đám , còn không thì cũng phải mời bác sĩ đến tận nới chích thuốc cho 1 lèo  Cheesy Grin Grin Ôi... làm em nhớ đến Cô Vân nhà LVD cũng vậy , cứ thấy vắng bóng " đứa nào " lâu lâu là lại lo lo.... đi kiếm đi tìm coi có bị sao không...  Cheesy Grin , Cô thấy tấm hình em ngồi với nguyên 1 đám nhóc không?  Đứa thì ngồi trong lòng ( bé Tài ) , đứa thì ôm cổ , đứa thì bá vai , đứa ngồi trên chân... cho em mà phải chăm lo chừng ấy thôi là Cô khỏi thấy bóng em ở D Đ LVD  Cheesy Grin Grin Shocked Roll Eyes nên em thấy Thày trụ trì này hay thiệt..  thumbup thumbup thumbup , bao nhiêu đó con mà Thày y hệt như Chích Choè nói : Thày nói chuyện hiền từ và chậm rãi quá ...

Còn nhiều điều để kể nhưng em... quên rồi , em chỉ mong rằng sẽ có nhiếu nơi nuôi trẻ như tịnh thất Ca Diếp xuất hiện để trẻ con được đi học , khi về thì có được nụ cười ấm cúng như Sư Đạo đón mứng

Em cám ơn Cô đã xem hình và đọc bài em tường thuật về chuyến đi của mẹ con e , em nghĩ rằng có rất nhiều tấm lòng nhân ái âm thầm giúp đỡ những trẻ mồ côi như thế này để nụ cười trẻ thơ luôn nở trên môi chúng , rất đẹp !

PTr
Back to top
« Last Edit: 16. Oct 2010 , 02:25 by Phuong_Tran »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #7 - 16. Oct 2010 , 16:33

Em Phương Tran oi ,
Co doc bai tương thuat cua em ma phuc cach lam viec cua Thay Tru Tri o chua nay lam. Mac dau chua co ve ngheo nan ma Thay da lo cho su an nguy cua cac em khi di xa , da co gang mua cho dươc chiec xe hoi cu cho cac em co phương tien di chuyen that dang phuc biet bao ! Chu co vai noi Co thay ho muon pho trương ngoi chua cho dep  de trươc da , con so phan cua cac em la thu yeu !
Co mot dieu Co hoi thac mac la em noi rang co hop phu huynh , vay nhung em trong nay khong phai la hoan toan mo coi het? 
Co cau mong cho chua Ca Diep se dươc moi ngươi giau long tu tam giup do cho Thay de hoan thanh su mang cua Thay va mot ngay kia nhung em xau so nay se tro nen nhung ngươi tai gioi de giup do lai cho dat nươc .
Hom nay Co da gap em Bach Tuyet [ Ky Qua ] va co nhan la khi ve lai cho Co goi loi tham tat ca cac em
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #8 - 16. Oct 2010 , 19:37

ngo_thi_van wrote on 16. Oct 2010 , 16:33:
Em Phương Tran oi ,
Co doc bai tương thuat cua em ma phuc cach lam viec cua Thay Tru Tri o chua nay lam. Mac dau chua co ve ngheo nan ma Thay da lo cho su an nguy cua cac em khi di xa , da co gang mua cho dươc chiec xe hoi cu cho cac em co phương tien di chuyen that dang phuc biet bao ! Chu co vai noi Co thay ho muon pho trương ngoi chua cho dep  de trươc da , con so phan cua cac em la thu yeu !
Co mot dieu Co hoi thac mac la em noi rang co hop phu huynh , vay nhung em trong nay khong phai la hoan toan mo coi het? 
Co cau mong cho chua Ca Diep se dươc moi ngươi giau long tu tam giup do cho Thay de hoan thanh su mang cua Thay va mot ngay kia nhung em xau so nay se tro nen nhung ngươi tai gioi de giup do lai cho dat nươc .
Hom nay Co da gap em Bach Tuyet [ Ky Qua ] va co nhan la khi ve lai cho Co goi loi tham tat ca cac em
Co Van

Thưa Cô Vân kính mến ,
Em cám ơn Cô đã dành thời gian để đọc bài tường thuật của em  pinkrose pinkrose pinkrose
Thưa Cô ,
Em nghĩ tấm lòng của Thày trụ trì đối với càc trẻ ở đây cũng giống như là tấm lòng của một người cha đối với các con của mình , Thày lo lắng cho chúng đi học được đầy đủ sách vở trong khả năng của nhà chùa  , đi đường được an toàn không bị nắng mưa , không găp nguy hiểm về xe cộ , đó là một cách lo rất hay mà không phải bất cứ  nơi nuôi trẻ gặp hoàn  cảnh khó khăn hay mồ côi nào cũng làm được ạ , em nghĩ đây là tấm lòng của người cha người mẹ có con đi học xa ,. khi nào con về được đến nhà rồi thì mới yên tâm , i da , bao nhiêu đó đứa con chắc bị stress dữ lắm Cô ha...  Shocked Roll Eyes Grin

Chuyện họp phụ huynh là để phụ huynh học sinh và nhà trường có mối liên lạc với nhau để hiểu hơn về tình trạng học vấn cũng như hạnh kiểm , sinh hoạt của học sinh của nhà trường và con em của phụ huynh , đối với các em ở tịnh thất  Ca Diếp thì cũng không phải là trường hợp ngoại lệ nên  đi họp phụ huynh cho các em là Thày trụ trì và một vài  Sư khác trong chùa
Các em ở đây có rất nhiều hoàn cảnh khác nhau Cô ạ , có cháu thì bị cha mẹ bò rơi , có cháu mồ côi cả cha lẫn mẹ , có cháu mồ côi hoặc là cha hoặc là mẹ nhưng người cha hoặc người mẹ còn lại không nuôi dưỡng nổi , có rất nhiều hoàn cảnh làm cho cuộc sống của các em lênh đênh , bấp bênh , nổi trôi đưa đẩy các em đến với tịnh thất Ca Diếp....

PTr

PS : Dạ , em thay mặt các cựu nữ sinh LVD ở VN cám ơn lời thăm hỏi của Cô , tụi em kính chúc Cô Vân thương mến cùng các Thày Cô khác được nhiều sức khoẻ và niềm vui.
Em đang chờ xem hình gặp gỡ của Cô và chị Kỳ Quá và các chị em khác ạ
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #9 - 17. Oct 2010 , 16:13

Em Phương Tran ,
Co cau mong se co mot ngay nao do dươc ve VN va em se cho Co ra tham chua Ca Diep.
Hinh anh Ky Qua da dua len roi do em !
Cam on cac em da hoi tham.
Co Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #10 - 17. Oct 2010 , 16:42

Phuong_Tran wrote on 16. Oct 2010 , 19:37:
Thưa Cô Vân kính mến ,
Em cám ơn Cô đã dành thời gian để đọc bài tường thuật của em  pinkrose pinkrose pinkrose
Thưa Cô ,
Em nghĩ tấm lòng của Thày trụ trì đối với càc trẻ ở đây cũng giống như là tấm lòng của một người cha đối với các con của mình , Thày lo lắng cho chúng đi học được đầy đủ sách vở trong khả năng của nhà chùa  , đi đường được an toàn không bị nắng mưa , không găp nguy hiểm về xe cộ , đó là một cách lo rất hay mà không phải bất cứ  nơi nuôi trẻ gặp hoàn  cảnh khó khăn hay mồ côi nào cũng làm được ạ , em nghĩ đây là tấm lòng của người cha người mẹ có con đi học xa ,. khi nào con về được đến nhà rồi thì mới yên tâm , i da , bao nhiêu đó đứa con chắc bị stress dữ lắm Cô ha...  Shocked Roll Eyes Grin

Chuyện họp phụ huynh là để phụ huynh học sinh và nhà trường có mối liên lạc với nhau để hiểu hơn về tình trạng học vấn cũng như hạnh kiểm , sinh hoạt của học sinh của nhà trường và con em của phụ huynh , đối với các em ở tịnh thất  Ca Diếp thì cũng không phải là trường hợp ngoại lệ nên  đi họp phụ huynh cho các em là Thày trụ trì và một vài  Sư khác trong chùa
Các em ở đây có rất nhiều hoàn cảnh khác nhau Cô ạ , có cháu thì bị cha mẹ bò rơi , có cháu mồ côi cả cha lẫn mẹ , có cháu mồ côi hoặc là cha hoặc là mẹ nhưng người cha hoặc người mẹ còn lại không nuôi dưỡng nổi , có rất nhiều hoàn cảnh làm cho cuộc sống của các em lênh đênh , bấp bênh , nổi trôi đưa đẩy các em đến với tịnh thất Ca Diếp....

PTr

PS : Dạ , em thay mặt các cựu nữ sinh LVD ở VN cám ơn lời thăm hỏi của Cô , tụi em kính chúc Cô Vân thương mến cùng các Thày Cô khác được nhiều sức khoẻ và niềm vui.
Em đang chờ xem hình gặp gỡ của Cô và chị Kỳ Quá và các chị em khác ạ

Cô Vân và P. Tr thân,
Hoan hô việc làm tốt đep.  của em và cháu Phi thật đáng khâm phục, cô Vân nhỉ?.
Các Thầy và các em thấy vô tư và hiền hòa , khung cảnh thật làm chị nhớ Vn.
Ước mong 1 ngày nào đó , thầy cô trò mình cùng đi thăm các em trẻ , các cụ lảo , các nơi cần tình thương chân thật và niềm vui thân tình , thì không còn gì bằng.
Vài hàng kính thăm cô và cả nhà.
Mong mọi ngày được thân tâm an lạc.
Tv1
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #11 - 17. Oct 2010 , 17:33

ngo_thi_van wrote on 17. Oct 2010 , 16:13:
Em Phương Tran ,
Co cau mong se co mot ngay nao do dươc ve VN va em se cho Co ra tham chua Ca Diep.
Hinh anh Ky Qua da dua len roi do em !
Cam on cac em da hoi tham.
Co Van 

Thưa Cô ,
Chắc em sắp sửa đi Ca Diếp thêm một chuyến nữa kỳ này chắc là đi đông vì đi với đám bạn của con trai em  Cheesy Grin

Em mong rằng sẽ có một ngày không xa em sẽ dẫn Cô đi đến tận nơi Ca Diếp để Cô được nhìn tân mắt nơi chốn có nhiều trái tim nhân ái gửi gấm tình thương cho các nụ cười trẻ thơ ở đây thêm rộn ràng

Em đã xem hình gặp gỡ của Cô và Cô Mai với các chị rồi , nhìn hình ai cũng đẹp và vui quá Cô nhỉ  Cheesy Cheesy Cheesy

Chúc Cô luôn vui

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #12 - 17. Oct 2010 , 17:38

tuy-van wrote on 17. Oct 2010 , 16:42:
Cô Vân và P. Tr thân,
Hoan hô việc làm tốt đep.  của em và cháu Phi thật đáng khâm phục, cô Vân nhỉ?.
Các Thầy và các em thấy vô tư và hiền hòa , khung cảnh thật làm chị nhớ Vn.
Ước mong 1 ngày nào đó , thầy cô trò mình cùng đi thăm các em trẻ , các cụ lảo , các nơi cần tình thương chân thật và niềm vui thân tình , thì không còn gì bằng.
Vài hàng kính thăm cô và cả nhà.
Mong mọi ngày được thân tâm an lạc.
Tv1

Chị ơi ,
Cám ơn chị đã khen  Cheesy Grin ( em thì thích được khen mà ha ha ) đường xa thì em đã quên rồi , niềm vui thì vẫn còn đây....
Chị biết không , vui lắm , con trai em còn "xúi "em hôm nào lên đó trở lại ( tức là lên tịnh thất Ca Diếp đó ) mẹ làm một chuyến đi theo xe chở học sinh đi học để viết phóng sự xem bọn nhóc đi học ra sao đi  Cheesy Grin Grin , cũng dám lắm à...... Grin Grin

Chúc chị vui

PTr
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #13 - 19. Oct 2010 , 10:23

Tuy Van va Phương Tran oi ,
Co cung mong ươc duoc nhu loi hai em noi.
O doi nay khong co gi de thương bang cac em be va lam cho long minh chung xuong khi nhin thay nhung bac trương thương song co don trong cac vien dương lao.
Vi vay ma Co rat cam phuc tam long cua hai em.
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #14 - 19. Oct 2010 , 18:38

ngo_thi_van wrote on 19. Oct 2010 , 10:23:
Tuy Van va Phương Tran oi ,
Co cung mong ươc duoc nhu loi hai em noi.
O doi nay khong co gi de thương bang cac em be va lam cho long minh chung xuong khi nhin thay nhung bac trương thương song co don trong cac vien dương lao.
Vi vay ma Co rat cam phuc tam long cua hai em.
Co Van    

Thưa Cô Vân ,
Cô nhắc về những bậc trưởng thượng sống cô đơn trong các viện dưỡng lão làm em nhớ về một ông cụ bị mù em đã viếng thăm ở một viện dưỡng lão cách đây khoảng 3 năm , dáng vóc ông cao , gương mặt rất đẹp lão và thanh tao , em không biết sao ông phải sống ở viện dưỡng lão  Sad Sad Sad , nơi đó quá xa sài Gòn ( phải 3 hay 400 km ) nên em không trở lại được nhưng lòng thì luôn nhớ về  Cry Cry

PTr
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra