Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Đi Thăm Tịnh Thất Ca Diếp ở Bà Rịa Vũng Tàu  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
Đi Thăm Tịnh Thất Ca Diếp ở Bà Rịa Vũng Tàu (Read 4035 times)
Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Re: Đi Thăm Tịnh Thất Ca Diếp ở Bà Rịa Vũng Tàu
Reply #30 - 26. Oct 2010 , 00:10

ngo_thi_van wrote on 24. Oct 2010 , 21:20:
Em Phương Tran ,
The la Má cua em da dau thai kiep khac roi da sieu thoat roi day !
Co Van

Thưa Cô ,
Như vậy là điều tốt đúng không Cô ???? Vậy thôi , em không đòi thấy Má nữa đâu  pinkrose pinkrose pinkrose

PTr
Back to top
« Last Edit: 26. Oct 2010 , 00:11 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #31 - 26. Oct 2010 , 00:29

tuy-van wrote on 25. Oct 2010 , 13:42:
Cô Vân và em 8 thương ,
Chuyện bây giờ mới kể của em càm động quá.
Nhất là tuổi thơ vô tư của em thật tuyệt vời , nhờ công lao của Ba Mẹ em đó.
Chị cũng kính gởi lời kính thăm ba em và gd luôn an lành.
Tv

Chị 8 ơi ,

Thời gian đó là những năm sau 1975 đó chị  Cheesy Grin , nếu Ba em không có miếng đất đó thì Ba em phải đi kính tế mới rồi ( có đất nhà thì khỏi đi KTM ) , trước đó thì Ba em thuê người làm , sau đó thì cả nhà thay phiên nhau làm , nhà em quân số đông nên cứ thay phiên nhau nhất là mùa hè ( được nghĩ hè ) , nên chắc em thích chăn nuôi và trồng trọt là vì vậy  Cheesy Grin Grin , em nhớ muốn uống nước đá đi xe đạp ra chợ mua về tới nhà cục đá tan ra còn có chút xíu !!!!! Cheesy Grin Grin Grin , còn đi bộ trên bờ đê ( 2 bên là ruộng ) để vào nhà vào cơn mưa thì gió thổi mạnh quá ( đồng trống mà ) em gái em nó ốm nên cứ bay bay lăn lóc té lên té xuống giờ nhắc lại vẫn còn mắc cười  Cheesy Grin Grin Grin

Một chuyện khác nữa về thời gian này ở ngoài rẫy mà cả nhà em không bao giờ quên : Một đứa em gái khác của em lúc đó khoảng chừng 11 tuổi  ngồi võng đưa từ bên này sang tuốt bên kia vách cây bằng cách đẩy chân ( rất xa ) , chị nó hỏi : " Làm gì mà đưa võng dữ vậy??? " Con bé nói một cách giận dỗi và khóc nữa : " Em nhớ Má " , Má nghe như vậy ngày hôm sau có mặt liền , nhưng có Má rồi mà nó vẫn còn làm như vậy , hỏi sao có Má ra rồi mà vẫn còn khóc  , nó trả lời : " Em nhớ nhà " , đến đây thì cả nhà cùng khóc !!!!!!

PTr
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #32 - 26. Oct 2010 , 10:23

Phuong_Tran wrote on 26. Oct 2010 , 00:10:
Thưa Cô ,
Như vậy là điều tốt đúng không Cô ???? Vậy thôi , em không đòi thấy Má nữa đâu  pinkrose pinkrose pinkrose

PTr

Em Phương Tran ,
Dung doi Ma nua de cho ma sieu thoat , chu khong Ma se lưu luyen hoai roi khong no roi xa.
Nghe em ke chuyen co em gai ut cua em ma Co thay xot xa !
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #33 - 26. Oct 2010 , 17:39

ngo_thi_van wrote on 26. Oct 2010 , 10:23:
Em Phương Tran ,
Dung doi Ma nua de cho ma sieu thoat , chu khong Ma se lưu luyen hoai roi khong no roi xa.
Nghe em ke chuyen co em gai ut cua em ma Co thay xot xa !

Thưa Cô ,
Em sẽ không đòi thấy Má nữa đâu Cô  Sad , hồi làm đám tang cho Má em mọi người cứ dặn đừng khóc để cho Má " đi " , Má em cứ " chết đi sống lại " khoảng 3 lần mới đi luôn được ( vì các con về chưa đủ , lần thứ 3 là chờ đứa em của em đi công tác ở  Hà Nội phải mua vé máy bay về gấp  , đứa em nói " Em nhớ nhà " đó Cô ) em nhớ lúc đó em đành phải nói rõ cho Má em biết là nó đang trên đường về nhà , khoảng 10 giờ 30 tối là về đến nhà để Má em biết má... chờ  Cry :' , khi em gái em về đến nhà thì chừng 2 hay 3 tiếng đồng hồ sau là Má em " đi "... Cry Cry Cry , sau đó em mới hiểu rõ là tại sao khi trong nhà có ngưới thân chết là ông, bà hay cha. mẹ thi con cái cháu chắt cứ lũ lượt kéo nhau về cho đông đủ

PTr
Back to top
« Last Edit: 26. Oct 2010 , 17:41 by Phuong_Tran »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #34 - 27. Oct 2010 , 10:47

Phuong_Tran wrote on 26. Oct 2010 , 17:39:
Thưa Cô ,
Em sẽ không đòi thấy Má nữa đâu Cô  Sad , hồi làm đám tang cho Má em mọi người cứ dặn đừng khóc để cho Má " đi " , Má em cứ " chết đi sống lại " khoảng 3 lần mới đi luôn được ( vì các con về chưa đủ , lần thứ 3 là chờ đứa em của em đi công tác ở  Hà Nội phải mua vé máy bay về gấp  , đứa em nói " Em nhớ nhà " đó Cô ) em nhớ lúc đó em đành phải nói rõ cho Má em biết là nó đang trên đường về nhà , khoảng 10 giờ 30 tối là về đến nhà để Má em biết má... chờ  Cry :' , khi em gái em về đến nhà thì chừng 2 hay 3 tiếng đồng hồ sau là Má em " đi "... Cry Cry Cry , sau đó em mới hiểu rõ là tại sao khi trong nhà có ngưới thân chết là ông, bà hay cha. mẹ thi con cái cháu chắt cứ lũ lượt kéo nhau về cho đông đủ

PTr

Em Phương Tran ,
Ngươi sap chet hay " nuối " tuc la gang cho ngươi than do em.
Ngươi ta cu khuyen dung khoc khi ngươi than chet de ho di cho dươc sieu thoat , the ma Co cung khong the nao cam dươc nươc mat.
Co Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #35 - 28. Oct 2010 , 20:41

Phuong_Tran wrote on 26. Oct 2010 , 00:29:
Chị 8 ơi ,

Thời gian đó là những năm sau 1975 đó chị  Cheesy Grin , nếu Ba em không có miếng đất đó thì Ba em phải đi kính tế mới rồi ( có đất nhà thì khỏi đi KTM ) , trước đó thì Ba em thuê người làm , sau đó thì cả nhà thay phiên nhau làm , nhà em quân số đông nên cứ thay phiên nhau nhất là mùa hè ( được nghĩ hè ) , nên chắc em thích chăn nuôi và trồng trọt là vì vậy  Cheesy Grin Grin , em nhớ muốn uống nước đá đi xe đạp ra chợ mua về tới nhà cục đá tan ra còn có chút xíu !!!!! Cheesy Grin Grin Grin , còn đi bộ trên bờ đê ( 2 bên là ruộng ) để vào nhà vào cơn mưa thì gió thổi mạnh quá ( đồng trống mà ) em gái em nó ốm nên cứ bay bay lăn lóc té lên té xuống giờ nhắc lại vẫn còn mắc cười  Cheesy Grin Grin Grin

Một chuyện khác nữa về thời gian này ở ngoài rẫy mà cả nhà em không bao giờ quên : Một đứa em gái khác của em lúc đó khoảng chừng 11 tuổi  ngồi võng đưa từ bên này sang tuốt bên kia vách cây bằng cách đẩy chân ( rất xa ) , chị nó hỏi : " Làm gì mà đưa võng dữ vậy??? " Con bé nói một cách giận dỗi và khóc nữa : " Em nhớ Má " , Má nghe như vậy ngày hôm sau có mặt liền , nhưng có Má rồi mà nó vẫn còn làm như vậy , hỏi sao có Má ra rồi mà vẫn còn khóc  , nó trả lời : " Em nhớ nhà " , đến đây thì cả nhà cùng khóc !!!!!!

PTr

Cám ơn em 8 đã tâm sự.
Cô Vân , chị Tv và em 8 rất nhiều tình cãm , nhất là nhắc đến Mẹ hiền yêu dấu.
Hy vọng những người Mẹ Vn cao quý sẽ luôn an ủi , che chở chúng ta trên đường đời mọi ngày.
Mong thay ,
Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #36 - 30. Oct 2010 , 21:08

Em Tuy Van oi
Co nghi ai cung co nhieu tinh cam ma co ngươi de dau tinh cam cua minh co ngươi thi danh chiu nhu ba co tro minh day.
Hom nay Co den nha be Quyen dua qua sinh nhat cho be. Chau no nhat dinh khong cho Bo Me to chuc sinh nhat cho chau. Moi do ma da 12 nam roi day , chong that , Co cu nho moi ngay nao be no nam ngua trong long ! Khong trach minh chong gia !
Tham hai em nhieu.
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #37 - 12. Nov 2010 , 05:50

Ngày thứ Bảy vừa rồi ngày 6/11/2010 PTr trở lại Tịnh Thất Ca Diếp cùng với chị Lệ Dung LVD 69 để mang quà cùa 1 vị ân nhân cho các cháu ở đây , kỳ này PTr và chị Lệ Dung đi bằng xe tốc hành 15 chỗ ngồi chỉ mất có 2 tiếng 20 phút là đến nơi , Thày trụ trì Minh Đạo cho 2 chú tiểu chạy xe honda ra đón , từ ngoài đường lộ vào trong chùa đi mất thêm 15 phút nữa la đến nơi

Vì là ngày thứ Bảy nên các cháu nhỏ được nghĩ học , các cháu chia thành từng nhóm nhỏ chơi những trò chơi vận động

...

...

Thày Trụ Trì Minh Đạo , chị Lệ Dung và PTr

...

Với  chị Sơn một phật tử ở Long Thành cũng đến thăm chùa

...

Đến giờ cơm rồi các cháu xếp hàng  rất ngay ngắn đọc kinh rồi mới ăn cơm , ăn cơm trong im lặng không  nói chuyện ồn áo

...

...

Bé Tài 4 tuổi đã ăn cơm xong rồi ngồi chơi một mình chờ đến giờ ngủ trưa

...

...

...

...

Mẹ đâu rồi...

...

...

...

Bé nhò nhất tên là Chiếu Đăng được một tuổi thì ngủ võng với sư huynh

...

Trẻ nhỏ ở đây ngủ trưa phải giăng mùng để tránh ruồi muỗi

...

...

Trên đây là hình ảnh sinh hoạt nửa ngày vào ngày thứ Bảy cuối tuần của các cháu ở chùa Ca Diếp , đến lần thứ hai rồi nên PTr đã khá là thân quen với sinh hoạt nơi này , ngày mai là thứ Bảy 13/11/2010 ở chùa có tổ chức ngày lễ Truyền Thống ngày thành lập chùa Sư Đạo sẽ có buổi nói chuyện về chủ đề " Chú Tiểu Ngây Thơ " rất tiếc là PTr không tham gia được

PTr mong cho Sư Đạo và các vị ân nhân có tấm lòng từ bi đã hổ trợ tiếp sức với nhà chùa  được nhiều sức khoẻ để nuôi dạy , dẫn dắt các chú tiểu , em bé ở đây lúc nào cũng có ánh mắt ngây thơ , nụ cười vui vẻ , ăn học đến nơi đến chốn , có nhiều tự tin khi ra đời và
trở thành những người hữu ích cho xã hội

PTr
Back to top
« Last Edit: 12. Nov 2010 , 07:09 by Phuong_Tran »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #38 - 12. Nov 2010 , 08:23

Phuong_Tran wrote on 12. Nov 2010 , 05:50:
Ngày thứ Bảy vừa rồi ngày 6/11/2010 PTr trở lại Tịnh Thất Ca Diếp cùng với chị Lệ Dung LVD 69 để mang quà cùa 1 vị ân nhân cho các cháu ở đây , kỳ này PTr và chị Lệ Dung đi bằng xe tốc hành 15 chỗ ngồi chỉ mất có 2 tiếng 20 phút là đến nơi , Thày trụ trì Minh Đạo cho 2 chú tiểu chạy xe honda ra đón , từ ngoài đường lộ vào trong chùa đi mất thêm 15 phút nữa la đến nơi

Vì là ngày thứ Bảy nên các cháu nhỏ được nghĩ học , các cháu chia thành từng nhóm nhỏ chơi những trò chơi vận động

...

...

Thày Trụ Trì Minh Đạo , chị Lệ Dung và PTr

...

Với  chị Sơn một phật tử ở Long Thành cũng đến thăm chùa

...

Đến giờ cơm rồi các cháu xếp hàng  rất ngay ngắn đọc kinh rồi mới ăn cơm , ăn cơm trong im lặng không  nói chuyện ồn áo

...

...

Bé Tài 4 tuổi đã ăn cơm xong rồi ngồi chơi một mình chờ đến giờ ngủ trưa

...

...

...

...

Mẹ đâu rồi...

...

...

...

Bé nhò nhất tên là Chiếu Đăng được một tuổi thì ngủ võng với sư huynh

...

Trẻ nhỏ ở đây ngủ trưa phải giăng mùng để tránh ruồi muỗi

...

...

Trên đây là hình ảnh sinh hoạt nửa ngày vào ngày thứ Bảy cuối tuần của các cháu ở chùa Ca Diếp , đến lần thứ hai rồi nên PTr đã khá là thân quen với sinh hoạt nơi này , ngày mai là thứ Bảy 13/11/2010 ở chùa có tổ chức ngày lễ Truyền Thống ngày thành lập chùa Sư Đạo sẽ có buổi nói chuyện về chủ đề " Chú Tiểu Ngây Thơ " rất tiếc là PTr không tham gia được

PTr mong cho Sư Đạo và các vị ân nhân có tấm lòng từ bi đã hổ trợ tiếp sức với nhà chùa  được nhiều sức khoẻ để nuôi dạy , dẫn dắt các chú tiểu , em bé ở đây lúc nào cũng có ánh mắt ngây thơ , nụ cười vui vẻ , ăn học đến nơi đến chốn , có nhiều tự tin khi ra đời và
trở thành những người hữu ích cho xã hội

PTr

Em Phương Tran ,
Cam on em da tuong trinh cho Co biet sinh hoat cua hai em voi chua Ca Diep. Co rat phuc hai em da chiu kho di tham chua mac dau duong sa xa xoi.
Co thay cac em be o chua dươc day do rat chu dao , nghe em ke cac em rat co ky luat. Mong la cac em se tro thanh nhung phan tu tot dep cho xa hoi ve sau. Cac em an uong co ve day du nhi !
Cam on em da cho Co nhin thay nhung buc hinh chung to su dong gop cua Thay tru tri cho cac em be nay that la qua quy va dang phuc.
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #39 - 12. Nov 2010 , 17:17

ngo_thi_van wrote on 12. Nov 2010 , 08:23:
Em Phương Tran ,
Cam on em da tuong trinh cho Co biet sinh hoat cua hai em voi chua Ca Diep. Co rat phuc hai em da chiu kho di tham chua mac dau duong sa xa xoi.
Co thay cac em be o chua dươc day do rat chu dao , nghe em ke cac em rat co ky luat. Mong la cac em se tro thanh nhung phan tu tot dep cho xa hoi ve sau. Cac em an uong co ve day du nhi !
Cam on em da cho Co nhin thay nhung buc hinh chung to su dong gop cua Thay tru tri cho cac em be nay that la qua quy va dang phuc.
Co Van    

Thưa Cô Vân ,

Về ăn uống em thấy Thày trụ trì có chú ý đến bữa ăn của các em cho được đầy đủ dinh dưỡng nhưng vì là ăn chay mà các em thì đang trong tuổi lớn , nên có cháu cũng bị suy dinh dưỡng , đối với số cháu như vậy Sư Đạo cho các cháu ăn cơm riêng với nhau một thời gian , phần ăn có thêm tôm cá thịt nhưng có cháu ăn được vài bữa thì lại xin phép cho ăn chay lại  Cheesy Grin Grin

Thưa Cô ,
Tụi em cám ơn các ân nhân đã tạo cơ hội cho tụi em đến đó ạ , em nghĩ cũng giống như mình đi tu tập thôi , em đến đó cũng được học hỏi nhiều ở tấm lòng bao la vì các cháu của Sư Đạo , có cháu Sư nuôi từ bé đến 14 tuổi thì mẹ cháu đến xin về cho đi bán vé số , Sư không cho vì cháu đang đi học , Sư muốn cháu học cho đến nơi đến chốn nhưng Mẹ cháu không chịu đã dẫn cháu bỏ trốn làm Sư đi kiếm khắp nơi không thấy con đâu , về buồn !  Cry Cry

PTr
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra