Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẠ VÂN GIA TRANG 2019  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 144 145 146 147 148 ... 199
Send Topic In ra
MẠ VÂN GIA TRANG 2019 (Read 71884 times)
phu de
Gold Member

Re: MẠ VÂN GIA TRANG 2019
Reply #2175 - 09. Sep 2022 , 06:00

Có cô thư ký đi lạc tới Qui Nhơn bỏ buồn cho một chàng thư sinh ở đấy!!  Smiley
Mời các bạn nghe bản nhạc Phượng Muộn thơ Bạch Xuân Lộc, nhạc Chánh Thiện Lộc và tiếng hát Ca Sĩ Ngọc Trang với sự hòa âm của Nhạc Sĩ Ngô Chương (Melbourne)
---------------------------

Phượng Muộn

Qui Nhơn buổi đầu thu,
Trời đang rải sương mù,
Hàng dương vẫn vi vu,
Tôi đi trong sương mù.

Tôi vẫn đi trong sương,
Đâu hay lớp bụi đường?
– Lòng vời vợi nhớ thương,
Tôi mảnh tình tha hương.

Ta chờ nhau – trường cũ,
Chút nắng hờn thu vương.
Ta đưa nhau về biển,
Nhìn núi Hàn buồn thương,

Cành hoa nào nở muộn
Phượng có hờn anh không?
– Không cành hoa nào muộn.
Vẫn là tình xa mong.

Vẫn nở trong lòng ta,
Một màu phượng thiết tha,
Vẫn là niềm yêu cũ,
Của dấu xưa chưa nhòa.

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #2176 - 09. Sep 2022 , 12:00

ngo_thi_van wrote on 08. Sep 2022 , 10:25:
PHƯƠNG TRẦN OI
MẠ NHỚ CON NƯÔI THÌ NHIỀU MÀ CON TRAI THÌ CHƯA CÓ /ĐỔ HỬU TÀI BÀNG LÓNG LÀM CON TRAI CỦA MẠ , CHẲNG KÉO DÀI ĐƯỢC BAO LẨU RỒI CŨNG RA ĐI ! VÀ CON NUOI CỦA MẠ CŨNG DẦN DẦN RỜI BÒ MVGT DỂ   ĐÊN NHỮNG NƠI KHÁC VUI THÍCH HƠN.MẠ MÙNG CHO NHŨNG NGƯỜI ĐÓ , KHONG TRÁCH MÓC AI ĐÂU CHỈ CÒN CON VẪN CÒN Ỏ LAI VÓI MẠ TỪ ĐẦU ĐẾN CƯỐI.
MVGT KHONG BAO GIO THIEU BÓNG KAHAT.PHÚ DE CÁC EM O ADMIN VA THÂN HỮU ĐÃ LAM CHO MẠ CẢM THAY MVGT THAT LA MÔT CỎI ẤM ÁP TÌNH NGƯƠI!
MẠ CÁM ON CON ĐÃ MANG BÀI THƠ CỦA TÀI VÀO ĐÂY.
MẠ

...

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2177 - 09. Sep 2022 , 19:58

Phuong_Tran wrote on 08. Sep 2022 , 22:23:
Mạ thương,
Bữa nay con đọc Bảng tổng kết của Mạ xem ai còn, ai đã ra đi nơi khác. Con mừng là Mạ đã không buồn.
Con luôn muốn Mạ được vui 💜💜💜🐦🦜
Con gái của Mạ

Phượng Trần

CON GÁI THƯƠNG
DẠO NÀY THIÊN HA RA ĐI NHIỀU QUA. BẠN BÈ CỦA MẠ RA ĐI HƠI NHIỀU ĐÓ CON GÁI.
KHONG BIET BAO GIO TRỜI GỌI  ĐÂY? TRỚI CÓ GỌI THÌ GIẢ VỜ KHONG NGHE , RỒI ĐUNG TRẢ LỜI LÀ YÊN CHUYỆN.
MẠ
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2178 - 09. Sep 2022 , 20:04

phu de wrote on 09. Sep 2022 , 06:00:
Có cô thư ký đi lạc tới Qui Nhơn bỏ buồn cho một chàng thư sinh ở đấy!!  Smiley
Mời các bạn nghe bản nhạc Phượng Muộn thơ Bạch Xuân Lộc, nhạc Chánh Thiện Lộc và tiếng hát Ca Sĩ Ngọc Trang với sự hòa âm của Nhạc Sĩ Ngô Chương (Melbourne)
---------------------------

Phượng Muộn

Qui Nhơn buổi đầu thu,
Trời đang rải sương mù,
Hàng dương vẫn vi vu,
Tôi đi trong sương mù.

Tôi vẫn đi trong sương,
Đâu hay lớp bụi đường?
– Lòng vời vợi nhớ thương,
Tôi mảnh tình tha hương.

Ta chờ nhau – trường cũ,
Chút nắng hờn thu vương.
Ta đưa nhau về biển,
Nhìn núi Hàn buồn thương,

Cành hoa nào nở muộn
Phượng có hờn anh không?
– Không cành hoa nào muộn.
Vẫn là tình xa mong.

Vẫn nở trong lòng ta,
Một màu phượng thiết tha,
Vẫn là niềm yêu cũ,
Của dấu xưa chưa nhòa.

CÁM ƠN PHÙ DE NHÉ
CÔ VÂN
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2179 - 09. Sep 2022 , 20:07

Dau Do wrote on 09. Sep 2022 , 12:00:
...

ĐẬU ĐỎ THƯƠNG
CÔ CÁM ƠN EM VÔ CÙNG. EM CŨNG NHƯ PHÚ DE HỂ CẦN ĐIỂU GÌ LÀ CÓ MẶT NGAY.
CÔ GỬI LỜI THĂM ĐAC ỨNG
CÔ VÂN
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #2180 - 10. Sep 2022 , 07:31

KÍNH CHÚC MỌI NGƯỜI MỌI NHÀ CÓ ĐÊM TRĂNG TRÒN TUYỆT VỜI HẠNH PHÚC BÊN CON CHÁU

CÁC MÓN GỎI CHO NGÀY TRUNG THU

Đây là biến tấu lạ lùng thay
Pha trộn cái giòn cái dẻo dai
Cà rốt hành phi cùng đậu phộng
Tôm khô củ kiệu bớt nồng cay

Gà luộc hồng xương thịt béo thơm
Hành tây thái mỏng những khoanh tròn
Lạc rang giã dập nằm trên trốc
Ngày Tết Trung Thu hết mấy lon

Ngó sen thanh mát lại thơm giòn
Tai lợn luộc mềm sụn dẻo ngon
Nước mắm chanh đường rau húng nhũi
Thêm cà rốt đỏ nổi màu son

Thử món khô gà với lá chanh
Ức gà xé nhỏ xấy khô nhanh
Lá chanh thái chỉ bào đu đủ
Nước chấm ngọt chua với tỏi hành

Ngày rằm tháng tám Tết Trung Thu
Trăng sáng vằng vặc thổi khói mù
Cá chép đèn lồng không hợp tuổi
Đâu còn cái thú đốt đèn cù

Kahat
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #2181 - 10. Sep 2022 , 18:05

Mừng Tết Trung Thu năm 2022, thương chúc cô Vân và các anh chị em 1 đêm trăng rằm vui vẻ.
Hôm ghé chợ mua hộp bánh nướng, cô bán hàng có dặn nhỏ "ăn nhiều ngọt sẽ mau... lên đường đấy ".
Hihi ai muốn hiểu nghĩa nào của sự lên đường cũng được cả  Smiley   Smiley

...

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2182 - 10. Sep 2022 , 19:42

Dau Do wrote on 10. Sep 2022 , 18:05:

Mừng Tết Trung Thu năm 2022, thương chúc cô Vân và các anh chị em 1 đêm trăng rằm vui vẻ.
Hôm ghé chợ mua hộp bánh nướng, cô bán hàng có dặn nhỏ "ăn nhiều ngọt sẽ mau... lên đường đấy ".
Hihi ai muốn hiểu nghĩa nào của sự lên đường cũng được cả  Smiley   Smiley

...

ĐẬU ĐỎ THƯƠNG ,
TRÔNG NGON LÀNH LẮM NHƯNG CHĂC CÔ KHONG DÁM ĂN ĐÂU. MĂC DẦU CHƯA BỊ TIỂU ĐƯỜNG , BÁC SĨ BẢO VẬY, NHƯNG LỰONG ĐƯỜNG TRONG MÁU QUÁ CAO ! 
CÔ CÁM ƠN EM VÀ CŨNG THÂN CHÚC TẤT CẢ NHỮNG AI ĐÃ VÀO DIỄN ĐÀN CỦA CHÚNG TA MỘT NGÀY LỄ TRUNG THU VUI VẺ VỚI GIA ĐÌNH.
CÔ VÂN
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #2183 - 11. Sep 2022 , 02:01

BÁNH DẺO

...

Không biết sao mà tui thích bánh dẻo hơn bánh thập cẩm hay các loại bánh Trung Thu khác. Nếu mùa Trung Thu đến mà vì lý do gì đó mà tui không được ăn miếng bánh dẻo nào thì tui không có vui 😁😀😂

Nhớ buổi chiều phụ em gái làm bánh, chương trình buổi chiều đó là làm bánh dẻo. Tui làm bột còn em thì bắt bánh và cho vô khuôn ra bánh luôn. Xong việc, buổi tối em biết tui thích ăn bánh dẻo nên đã kêu "chị tư vô ăn bánh dẻo nè." Tui ngồi ở phòng khách đang miệt mài viết một bài gì đó, hình như là bài " Mùi thập cẩm của lá" nên chỉ ậm ừ nói "chút chị vô", nhưng sau đó tui quên luôn mà đi ngủ - nói vậy thì cũng oan cho chính mình vì thật sự là không có quên mà là vì quá khuya để ăn nên để đó sáng ăn. Buổi sáng em gái đi ra tiệm bán hàng chừa lại cho tui chiếc bánh dẻo mà em chỉ cắt có một khuỷnh, tui ăn sáng xong rồi pha một ly trà nóng ngồi ngoài vườn thưởng thức cái bánh dẻo hạt sen tui thích nhất trong các loại bánh dẻo, thiệt tình không có điều gì hay hơn hay không có ai sung sướng hạnh phúc hơn tui lúc đó.

Tui thích cái màu trắng của bột, cái hương thơm của mùi hoa bưởi, mùi hạt sen , mùi này, mùi nọ, mùi kia ... nó hoà quyện lại thành một cái mùi hấp dẫn, còn vẻ đẹp của cái kiểu hoa của bánh, của ruột bánh nữa, kìa, cái hạt sen , miếng hạt dưa, miếng mứt bí cũng màu trắng...

...

Bánh dẻo tui yêu là cả một bài thơ, nằm trong đó có những chiếc lồng đèn với tiếng hát "tùng dinh dinh cắc tùng dính dính, em rước đèn này đến cung trăng, tùng dinh dính cắc tùng dính dính, em rước đèn mừng đón chị Hằng" đã bao nhiêu năm rồi, từng mùa lại mùa, đến rồi lại đi, khi đi để lại cho người ta nổi khắc khoải nhớ mong , trông ngày được thấy lại bài thơ có phảng phất mùi hoa bưởi , màu của tuổi thơ với tiếng hát tùng dinh dinh cắc tùng dính dính...

Phượng Trần
08/09/2022
Back to top
« Last Edit: 11. Sep 2022 , 14:02 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #2184 - 11. Sep 2022 , 12:30

Phượng ơi.
Bánh dẻo cũng là món ưa thích nhất của chị đó. Bên này tìm 1 cái Bánh dẻo hạt sen mứt bí ngon như ngày xưa thì tìm mãi không ra em ạ  Wink Embarrassed
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #2185 - 11. Sep 2022 , 13:56

Dau Do wrote on 11. Sep 2022 , 12:30:
Phượng ơi.

Bánh dẻo cũng là món ưa thích nhất của chị đó. Bên này tìm 1 cái Bánh dẻo hạt sen mứt bí ngon như ngày xưa thì tìm mãi không ra em ạ  Wink Embarrassed

Chị Đậu Đỏ ơi,
Ở nhà em có đứa em gái làm bánh Trung Thu để bán chứng vài năm sau này, em theo bà má em về quê ở với ba má nên bánh cũng được làm ở quê xong rồi đem về Sài Gòn giáo, khi nào rảnh em cũng chạy về quê phụ. Bánh dẻo làm khá mất thời gian vì phải làm bột từng cái một nên cũng ít ai chịu làm nếu có làm họ cũng không làm nhiều. Do đó nên mình muốn làm bánh dẻo loại nào thì cứ làm, làm theo bánh khách đặt nữa, cũng có nhiều người thích ăn bánh dẻo hạt sen nên em thích lắm, cầm cái bánh lên thấy cưng ghê chị ơi. Vậy là chị phải nhịn thèm rồi 😋😋😋. Bên Mỹ có bán bánh Trung Thu phải không chị? Mà không bán bánh dẻo nhân hạt sen?
Phượng Trần

Back to top
« Last Edit: 11. Sep 2022 , 14:00 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #2186 - 11. Sep 2022 , 14:11

ngo_thi_van wrote on 09. Sep 2022 , 19:58:
CON GÁI THƯƠNG
DẠO NÀY THIÊN HA RA ĐI NHIỀU QUA. BẠN BÈ CỦA MẠ RA ĐI HƠI NHIỀU ĐÓ CON GÁI.
KHONG BIET BAO GIO TRỜI GỌI  ĐÂY? TRỚI CÓ GỌI THÌ GIẢ VỜ KHONG NGHE , RỒI ĐUNG TRẢ LỜI LÀ YÊN CHUYỆN.
MẠ

Mạ thương,

Con nhớ dạo sau này Mạ nghệ không còn được như xưa nữa vậy thì cũng chẳng lo chi, ông trời gọi thì Mạ có nghe đâu mà "dạ" 😁😀

Con có mang bài Bánh Dẻo vào chỗ Mạ và các Anh Chị đọc cho vui, ăn hàm thụ nên cũng không lo ai bị "lên đường" 💜💜💜💜💜

Con gái của Mạ,

Phượng Trần

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #2187 - 11. Sep 2022 , 14:23

Phuong_Tran wrote on 11. Sep 2022 , 13:56:
Chị Đậu Đỏ ơi,
Ở nhà em có đứa em gái làm bánh Trung Thu để bán chứng vài năm sau này, em theo bà má em về quê ở với ba má nên bánh cũng được làm ở quê xong rồi đem về Sài Gòn giáo, khi nào rảnh em cũng chạy về quê phụ. Bánh dẻo làm khá mất thời gian vì phải làm bột từng cái một nên cũng ít ai chịu làm nếu có làm họ cũng không làm nhiều. Do đó nên mình muốn làm bánh dẻo loại nào thì cứ làm, làm theo bánh khách đặt nữa, cũng có nhiều người thích ăn bánh dẻo hạt sen nên em thích lắm, cầm cái bánh lên thấy cưng ghê chị ơi. Vậy là chị phải nhịn thèm rồi 😋😋😋. Bên Mỹ có bán bánh Trung Thu phải không chị? Mà không bán bánh dẻo nhân hạt sen?
Phượng Trần

Ở nơi chị ở cũng có bán bánh dẻo, nhưng ăn không vừa ý đâu em ạ, vì thế năm nay không mua bánh dẻo nữa. Mấy năm trước chị còn làm siêng  làm bánh dẻo nhưn đậu xanh vì chị Anh Thư có gởi cho 2 cái khuôn bánh, bây giờ thì chị trở thành Lười và Dốt thứ thiệt rồi em ơi  Smiley   Smiley
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2188 - 11. Sep 2022 , 14:51

Phuong_Tran wrote on 11. Sep 2022 , 02:01:
BÁNH DẺO

...

Không biết sao mà tui thích bánh dẻo hơn bánh thập cẩm hay các loại bánh Trung Thu khác. Nếu mùa Trung Thu đến mà vì lý do gì đó mà tui không được ăn miếng bánh dẻo nào thì tui không có vui 😁😀😂

Nhớ buổi chiều phụ em gái làm bánh, chương trình buổi chiều đó là làm bánh dẻo. Tui làm bột còn em thì bắt bánh và cho vô khuôn ra bánh luôn. Xong việc, buổi tối em biết tui thích ăn bánh dẻo nên đã kêu "chị tư vô ăn bánh dẻo nè." Tui ngồi ở phòng khách đang miệt mài viết một bài gì đó, hình như là bài " Mùi thập cẩm của lá" nên chỉ ậm ừ nói "chút chị vô", nhưng sau đó tui quên luôn mà đi ngủ - nói vậy thì cũng oan cho chính mình vì thật sự là không có quên mà là vì quá khuya để ăn nên để đó sáng ăn. Buổi sáng em gái đi ra tiệm bán hàng chừa lại cho tui chiếc bánh dẻo mà em chỉ cắt có một khuỷnh, tui ăn sáng xong rồi pha một ly trà nóng ngồi ngoài vườn thưởng thức cái bánh dẻo hạt sen tui thích nhất trong các loại bánh dẻo, thiệt tình không có điều gì hay hơn hay không có ai sung sướng hạnh phúc hơn tui lúc đó.

Tui thích cái màu trắng của bột, cái hương thơm của mùi hoa bưởi, mùi hạt sen , mùi này, mùi nọ, mùi kia ... nó hoà quyện lại thành một cái mùi hấp dẫn, còn vẻ đẹp của cái kiểu hoa của bánh, của ruột bánh nữa, kìa, cái hạt sen , miếng hạt dưa, miếng mứt bí cũng màu trắng...

...

Bánh dẻo tui yêu là cả một bài thơ, nằm trong đó có những chiếc lồng đèn với tiếng hát "tùng dinh dinh cắc tùng dính dính, em rước đèn này đến cung trăng, tùng dinh dính cắc tùng dính dính, em rước đèn mừng đón chị Hằng" đã bao nhiêu năm rồi, từng mùa lại mùa, đến rồi lại đi, khi đi để lại cho người ta nổi khắc khoải nhớ mong , trông ngày được thấy lại bài thơ có phảng phất mùi hoa bưởi , màu của tuổi thơ với tiếng hát tùng dinh dinh cắc tùng dính dính...

Phượng Trần
08/09/2022

CON GÁI ƠI
MẠ CŨNG THÍCH BANH DẼO HƠN LÀ BÁNH THẬP CẨM.
CHỊ EM CON BIÉT LÀM BÁNH DẼO LÀ QUÁ GIỎI.
MẠ
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2189 - 11. Sep 2022 , 14:56

Phuong_Tran wrote on 11. Sep 2022 , 14:11:
Mạ thương,

Con nhớ dạo sau này Mạ nghệ không còn được như xưa nữa vậy thì cũng chẳng lo chi, ông trời gọi thì Mạ có nghe đâu mà "dạ" 😁😀

Con có mang bài Bánh Dẻo vào chỗ Mạ và các Anh Chị đọc cho vui, ăn hàm thụ nên cũng không lo ai bị "lên đường" 💜💜💜💜💜

Con gái của Mạ,

Phượng Trần

CON GÁI ƠI
CON NÓI ĐÚNG ĐẤY , DẦU MÌNH CÓ NGHE , NHƯNG LẤY CỚ TAI NGHỂNH NGẢNG KHÔNG " DẠ " THÌ TRỜI CŨNG CHẲNG TRÁCH ĐÂU !
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 144 145 146 147 148 ... 199
Send Topic In ra