Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẠ VÂN GIA TRANG 2019  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 53 54 55 56 57 ... 199
Send Topic In ra
MẠ VÂN GIA TRANG 2019 (Read 73643 times)
ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: MẠ VÂN GIA TRANG 2019
Reply #810 - 23. Jul 2020 , 16:14

Lethikinhhoang wrote on 23. Jul 2020 , 07:33:
THI SĨ

Làm thi sĩ nghĩa là vui cùng gió
Hiểu nỗi buồn tâm sự cỏ cây
Lại ngỡ mình linh hồn của lá
Bỏ công đòi nợ kiện trời mây

Đôi khi gặp phải cành lau gẫy
Cũng cố nhẹ nhàng chả dẵm lên
Thấy ánh trăng mờ sương phủ đấy
Ngại đưa tay tắt sợ buồn thêm

Vậy thơ có lúc buồn đừng trách
Ngôn ngữ bay ra tận đáy tim
Chợt viết thành thơ như suối mạch
Đôi khi thờ thẫn chỉ ngồi im

Cũng chớ mở lời nói mỉa mai
Đọc nhầm tâm sự khúc bi ai
Vần thơ trời đất mượn thi sĩ
Chuyển tải cho đời chỉ thế thôi

Kahat

KAHAT OI ,
LAM THI SI CHAC CUNG KHO KHAN LAM NHI ?
CO CAM ON KAHAT DA CHO THƯƠNG THUC HAI BAI THO O TREN.
CO VAN
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #811 - 25. Jul 2020 , 05:56

DỐC LẶNG

Trên con dốc cứ bốn mùa thầm lặng
Một dấu chân sớm tối lại đi về
Ngọn cỏ cũng quen dần đơn chiếc ấy
Sự trầm tư vằng vặc bóng trăng quê

Trên chiếc áo năm tròn in lá cỏ
Hương hoàng hoa ôm ấp một chuyện tình
Người như nửa vạt sầu phơi mưa nắng
Nên lòng tôi còn lại nửa nguyên trinh

Trong đêm xuân có lần mây hôn gió
Phớt môi thơm và cứ thế vào đời
Cớ như thể nàng trăng vừa mười sáu
Thẹn đôi môi và mắt biếc in trời

Trong tóc rối hơi thở còn lưu mãi
Tôi mang về như ngộp giữa lời ca
Cớ vì đâu dòng đời trôi mất dấu
Để bơ vơ gót muộn vọng ngân hà

Trong câu chuyện sao chỉ mình tôi khóc
Người bên kia vách tối có buồn không
Thành quách cổ hay bức tường định số
Nhốt hồn say vĩnh viễn một mùa đông

Mục Tú

DỐC TÌNH

Con dốc cũ vẫn sáng chiều yên lặng
Những viên sỏi quen bóng buổi đi về
Nằm trân mình chịu đựng bao sức nặng
Không thở than đau khổ nhớ trời quê

Đôi tà áo ve vãn cùng ngọn cỏ
Có đôi khi nghe chúng nó tỏ tình
Hương áo lụa còn se mình muôn thuở
Ngọn cỏ xanh thì mãi vẫn nguyên trinh

Ta lắng nghe mây tâm tình cùng gió
Đôi chúng ta như đã có trong đời
Gió về đâu thì mây theo tới đó
Mình lang thang trên khắp nẻo bầu trời

Con dế mèn núp trong bụi hát mãi
Khúc nỉ non hoang hoải một bài ca
Nghe tiếng chân đôi khi làm sợ hãi
Đêm trầm mình vắng lặng giải ngân hà

Ta nào muốn một mình ai than khóc
Trong hốc đá có thấy khó nhọc không
Đời bị đày hay chính mình chọn lọc
Mà nỉ non than vãn cả mùa đông

Kahat
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #812 - 25. Jul 2020 , 21:11

Lethikinhhoang wrote on 25. Jul 2020 , 05:56:
DỐC LẶNG

Trên con dốc cứ bốn mùa thầm lặng
Một dấu chân sớm tối lại đi về
Ngọn cỏ cũng quen dần đơn chiếc ấy
Sự trầm tư vằng vặc bóng trăng quê

Trên chiếc áo năm tròn in lá cỏ
Hương hoàng hoa ôm ấp một chuyện tình
Người như nửa vạt sầu phơi mưa nắng
Nên lòng tôi còn lại nửa nguyên trinh

Trong đêm xuân có lần mây hôn gió
Phớt môi thơm và cứ thế vào đời
Cớ như thể nàng trăng vừa mười sáu
Thẹn đôi môi và mắt biếc in trời

Trong tóc rối hơi thở còn lưu mãi
Tôi mang về như ngộp giữa lời ca
Cớ vì đâu dòng đời trôi mất dấu
Để bơ vơ gót muộn vọng ngân hà

Trong câu chuyện sao chỉ mình tôi khóc
Người bên kia vách tối có buồn không
Thành quách cổ hay bức tường định số
Nhốt hồn say vĩnh viễn một mùa đông

Mục Tú

DỐC TÌNH

Con dốc cũ vẫn sáng chiều yên lặng
Những viên sỏi quen bóng buổi đi về
Nằm trân mình chịu đựng bao sức nặng
Không thở than đau khổ nhớ trời quê

Đôi tà áo ve vãn cùng ngọn cỏ
Có đôi khi nghe chúng nó tỏ tình
Hương áo lụa còn se mình muôn thuở
Ngọn cỏ xanh thì mãi vẫn nguyên trinh

Ta lắng nghe mây tâm tình cùng gió
Đôi chúng ta như đã có trong đời
Gió về đâu thì mây theo tới đó
Mình lang thang trên khắp nẻo bầu trời

Con dế mèn núp trong bụi hát mãi
Khúc nỉ non hoang hoải một bài ca
Nghe tiếng chân đôi khi làm sợ hãi
Đêm trầm mình vắng lặng giải ngân hà

Ta nào muốn một mình ai than khóc
Trong hốc đá có thấy khó nhọc không
Đời bị đày hay chính mình chọn lọc
Mà nỉ non than vãn cả mùa đông

Kahat

KAHAT THÂN ,
TRƯƠC KHI DONG COMPUTER TƯƠNG CHANG CON GI , VAO DAY LAI DƯƠC THƯƠNG THUC HAI BAI XƯƠNG VA HOA CUA MUC TU VA KAHAT.
CO CAM ON RAT NHIEU.
CO VAN
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #813 - 26. Jul 2020 , 20:19

VIÊN BI MÀU XANH

Có những hình ảnh hồi bé, hồi xửa hồi xưa vẫn đi theo suốt cuộc đời mình không hề phai nhòa. Đó là những hình ảnh bé thơ mới 2, 3 tuổi mà sao tui lại nhớ ? - Hỏng biết tại sao!

Nhớ đứa bé con tay lấm lem chơi đất một mình ở bên hông nhà bà Nội ở quê. Nhà Nội có một cây lê ki ma và một cây mai vàng ở sân trước, đàng sau một bên hông nhà bên tay phải có một cây trường rất cao và to. Tui thích ăn trái trường này lắm, nó có vỏ màu đỏ rất đẹp, trái be bé có từng chùm như trái dâu nhưng từ rất lâu rồi tui không thấy bóng dáng cây trường hay trái của nó nữa, vỏ của nó hơi giống trái dâu Đà Lạt.
Nhà nội vách đất mái lá đơn sơ thôi, tui nhớ dưới cái giường tre nhỏ bên tay trái ở phòng trong là một đống củ khoai lang chắc để dành luộc ăn dần.
Khoảng chừng mấy tuổi nhỉ, chắc là 4 hay 5, tui dám đi bộ một mình từ nhà nội xuống nhà Bác chơi, chắc cách chừng gần 100 mét nhưng lại không biết đuờng về ( kỳ ! )

Má nói hồi nhỏ tui lì lắm, đi xe đò về quê với Má đuợc ngồi ghế trước, bỗng xe thắng gấp cái két, ngay lập tức đầu tui đánh cái " bin " vô kiếng xe , một cục u như cái trứng gà con so nổi lên trán tui liền ( giờ tui vẫn còn nhớ cục u đó bự như thế nào, vậy mà tui không khóc là không khóc, Má tui chắc là lo lắng lắm vì thế nào về nhà cũng bị Tía la, Má cứ lo xức dầu xoa xoa cho tui, ( về tới quê dì cậu nào còn ịnh thêm vài cục muối), thấy tui không khóc Má ngạc nhiên cứ hỏi " đau không con?" Tui lắc lắc đầu, đau chứ nhưng đuợc ngồi trong lòng Má, đuợc Má ôm, tui không muốn khóc chút nào, lúc đó chắc tui chừng 5 tuổi, từ đó tui nổi tiếng là Phượng Lì . Tía tui nhắc lại vụ này hoài vì sau này dẫu có bị đòn ăn roi " tay ba " cùng bà chị và thằng em kế vì tội nghịch ngợm, tui bị cúi xuống nằm đầu tiên, thằng em nằm giữa rồi tới bà chị nằm bìa, nó nằm giữa có đau gì đâu mà khóc bù lu bù loa, chị tui nằm bìa đau hơn thì khóc cũng phải còn tui nhất định bấm bụng chịu đau không khóc là không nên bị ăn roi thêm, tui càng nín thinh, đau lắm chớ nhưng không hiểu tại sao không muốn khóc ( kỳ! ).

Vậy đó rồi buổi tối khi các con đã ngủ Tía tui mới lò mò xức dầu xoa xoa lên những lằn roi cho mau tan, Tía vừa xức dầu vừa khóc, chắc cũng có lầm bầm " ai biểu lì không khóc cho bị đánh thêm... ", đây là do Má tui kể lại, lúc đó tui mới khóc vì thương Tía và nguyện không nghịch nữa. Có gì đâu, tối giăng mùng rồi, tui nhớ mùng vải màu trắng chứ không phải mùng tuynh như sau này mà có thể thấy rõ qua vải mùng, mấy chị em không chịu ngủ mà còn giỡn đến mức Tía tui ra mà thằng em không biết còn chạy vòng quanh cái mùng bắn súng " bằng bằng " , còn tui và chị gái thì hò hét cười um sùm với nó, nó còn " bằng bằng " dữ, tui thấy bóng Tía ra nhưng nín cười không kịp mà còn cười thêm vì thằng em không hay vẫn cứ chạy trong mùng miệng thì cứ " bằng bằng "  ... , cười vui quá vậy thì " có sức chơi sức chịu " bị đòn là phải rồi còn khóc chi, hi hi.

Tui nhớ tui có một con búp bê bằng nhựa cao khoảng 4 tấc tóc ngắn uốn quăn đuợc ngủ chung nhưng sau đó lại thích để em ngồi đó chơi một mình, còn tui đi lấy cái gối đầu nhỏ lột áo gối ra mặc áo em bé vào cho nó ( Má tui hay có em bé nên tui mượn vài cái chơi ) rồi lấy cái đầu tóc mượn của Má cột vào đầu em bé bằng cái gối cho em  có tóc dài - tui thích tóc dài lắm, còn em búp bê thì tóc ngắn nên bị ngồi chơi xơi nước. Vậy đó mà yêu thương bồng bế em bé bằng cái gối đầu nho nhỏ, chơi suốt mùa hè.

Đó là trò chơi con gái , còn những trò chơi vận động thì khỏi nói, bọn con nít hàng xóm rủ rê nhau tối tối chơi  trò chơi gì có mấy câu đầu " Thiên đàng địa ngục 2 bên ..." , nguyên một bài dài mà giờ tui chỉ nhớ câu cuối là " đến khi nào chết đuợc lên thiên đàng " , đứa nào cũng mong đuợc quẹo qua hướng đuợc lên thiên đàng ( mừng lắm ). Trò chơi nhảy dây đuợc chơi vào buổi chiều chiều, chơi nhảy lò cò luôn cả trai gái, các bạn còn nhớ nhảy lò cò đôi không? Tức là phải bắt cặp đôi, 2 đứa nhảy một lượt, chết thì chết hết, đứa chơi giỏi chưa muốn chết mà bị chết sớm, ức, rồi cãi nhau, chơi ô quan hay gì đó mà phải có những viên gạch nhỏ thường là những viên đá nhỏ màu xanh dùng để trộn xà bần cất nhà. Bọn con gái thích nhất là chơi banh đũa trong khi bọn con trai chơi bắn bi, tui thích những viên bi tròn và sáng, còn mới thì sáng lấp lánh với nhiều hình ảnh trong đó - còn chơi lâu rồi thì bị trầy và mờ, hết đẹp .

Ký ức tuổi thơ có chú khỉ làm trò hề với chủ, chú đuợc mặc quần áo nhảy nhót trên chiếc yên sau xe đạp đuợc chủ chở chạy vòng quanh sân nhà tui, mọi người đứng xem đông nghẹt xung quanh hàng rào của cái sân, tui vẫn nhớ những hình ảnh này khi kể lại Tía luôn ngạc nhiên vì trí nhớ của tui.

Có một lần tình cờ thấy một viên bi trong vắt màu xanh của đứa cháu nào làm rơi rớt trong vườn, tui cầm lên săm soi để nhìn thấy bao nhiêu hình ảnh trẻ thơ trong đó, rất đẹp, rất hồn nhiên, rất trong sáng, thanh tao và dĩ nhiên không có tiếng khóc- vì lì!

Phượng Trần
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #814 - 27. Jul 2020 , 12:05

Phuong_Tran wrote on 26. Jul 2020 , 20:19:
VIÊN BI MÀU XANH

Có những hình ảnh hồi bé, hồi xửa hồi xưa vẫn đi theo suốt cuộc đời mình không hề phai nhòa. Đó là những hình ảnh bé thơ mới 2, 3 tuổi mà sao tui lại nhớ ? - Hỏng biết tại sao!

Nhớ đứa bé con tay lấm lem chơi đất một mình ở bên hông nhà bà Nội ở quê. Nhà Nội có một cây lê ki ma và một cây mai vàng ở sân trước, đàng sau một bên hông nhà bên tay phải có một cây trường rất cao và to. Tui thích ăn trái trường này lắm, nó có vỏ màu đỏ rất đẹp, trái be bé có từng chùm như trái dâu nhưng từ rất lâu rồi tui không thấy bóng dáng cây trường hay trái của nó nữa, vỏ của nó hơi giống trái dâu Đà Lạt.
Nhà nội vách đất mái lá đơn sơ thôi, tui nhớ dưới cái giường tre nhỏ bên tay trái ở phòng trong là một đống củ khoai lang chắc để dành luộc ăn dần.
Khoảng chừng mấy tuổi nhỉ, chắc là 4 hay 5, tui dám đi bộ một mình từ nhà nội xuống nhà Bác chơi, chắc cách chừng gần 100 mét nhưng lại không biết đuờng về ( kỳ ! )

Má nói hồi nhỏ tui lì lắm, đi xe đò về quê với Má đuợc ngồi ghế trước, bỗng xe thắng gấp cái két, ngay lập tức đầu tui đánh cái " bin " vô kiếng xe , một cục u như cái trứng gà con so nổi lên trán tui liền ( giờ tui vẫn còn nhớ cục u đó bự như thế nào, vậy mà tui không khóc là không khóc, Má tui chắc là lo lắng lắm vì thế nào về nhà cũng bị Tía la, Má cứ lo xức dầu xoa xoa cho tui, ( về tới quê dì cậu nào còn ịnh thêm vài cục muối), thấy tui không khóc Má ngạc nhiên cứ hỏi " đau không con?" Tui lắc lắc đầu, đau chứ nhưng đuợc ngồi trong lòng Má, đuợc Má ôm, tui không muốn khóc chút nào, lúc đó chắc tui chừng 5 tuổi, từ đó tui nổi tiếng là Phượng Lì . Tía tui nhắc lại vụ này hoài vì sau này dẫu có bị đòn ăn roi " tay ba " cùng bà chị và thằng em kế vì tội nghịch ngợm, tui bị cúi xuống nằm đầu tiên, thằng em nằm giữa rồi tới bà chị nằm bìa, nó nằm giữa có đau gì đâu mà khóc bù lu bù loa, chị tui nằm bìa đau hơn thì khóc cũng phải còn tui nhất định bấm bụng chịu đau không khóc là không nên bị ăn roi thêm, tui càng nín thinh, đau lắm chớ nhưng không hiểu tại sao không muốn khóc ( kỳ! ).

Vậy đó rồi buổi tối khi các con đã ngủ Tía tui mới lò mò xức dầu xoa xoa lên những lằn roi cho mau tan, Tía vừa xức dầu vừa khóc, chắc cũng có lầm bầm " ai biểu lì không khóc cho bị đánh thêm... ", đây là do Má tui kể lại, lúc đó tui mới khóc vì thương Tía và nguyện không nghịch nữa. Có gì đâu, tối giăng mùng rồi, tui nhớ mùng vải màu trắng chứ không phải mùng tuynh như sau này mà có thể thấy rõ qua vải mùng, mấy chị em không chịu ngủ mà còn giỡn đến mức Tía tui ra mà thằng em không biết còn chạy vòng quanh cái mùng bắn súng " bằng bằng " , còn tui và chị gái thì hò hét cười um sùm với nó, nó còn " bằng bằng " dữ, tui thấy bóng Tía ra nhưng nín cười không kịp mà còn cười thêm vì thằng em không hay vẫn cứ chạy trong mùng miệng thì cứ " bằng bằng "  ... , cười vui quá vậy thì " có sức chơi sức chịu " bị đòn là phải rồi còn khóc chi, hi hi.

Tui nhớ tui có một con búp bê bằng nhựa cao khoảng 4 tấc tóc ngắn uốn quăn đuợc ngủ chung nhưng sau đó lại thích để em ngồi đó chơi một mình, còn tui đi lấy cái gối đầu nhỏ lột áo gối ra mặc áo em bé vào cho nó ( Má tui hay có em bé nên tui mượn vài cái chơi ) rồi lấy cái đầu tóc mượn của Má cột vào đầu em bé bằng cái gối cho em  có tóc dài - tui thích tóc dài lắm, còn em búp bê thì tóc ngắn nên bị ngồi chơi xơi nước. Vậy đó mà yêu thương bồng bế em bé bằng cái gối đầu nho nhỏ, chơi suốt mùa hè.

Đó là trò chơi con gái , còn những trò chơi vận động thì khỏi nói, bọn con nít hàng xóm rủ rê nhau tối tối chơi  trò chơi gì có mấy câu đầu " Thiên đàng địa ngục 2 bên ..." , nguyên một bài dài mà giờ tui chỉ nhớ câu cuối là " đến khi nào chết đuợc lên thiên đàng " , đứa nào cũng mong đuợc quẹo qua hướng đuợc lên thiên đàng ( mừng lắm ). Trò chơi nhảy dây đuợc chơi vào buổi chiều chiều, chơi nhảy lò cò luôn cả trai gái, các bạn còn nhớ nhảy lò cò đôi không? Tức là phải bắt cặp đôi, 2 đứa nhảy một lượt, chết thì chết hết, đứa chơi giỏi chưa muốn chết mà bị chết sớm, ức, rồi cãi nhau, chơi ô quan hay gì đó mà phải có những viên gạch nhỏ thường là những viên đá nhỏ màu xanh dùng để trộn xà bần cất nhà. Bọn con gái thích nhất là chơi banh đũa trong khi bọn con trai chơi bắn bi, tui thích những viên bi tròn và sáng, còn mới thì sáng lấp lánh với nhiều hình ảnh trong đó - còn chơi lâu rồi thì bị trầy và mờ, hết đẹp .

Ký ức tuổi thơ có chú khỉ làm trò hề với chủ, chú đuợc mặc quần áo nhảy nhót trên chiếc yên sau xe đạp đuợc chủ chở chạy vòng quanh sân nhà tui, mọi người đứng xem đông nghẹt xung quanh hàng rào của cái sân, tui vẫn nhớ những hình ảnh này khi kể lại Tía luôn ngạc nhiên vì trí nhớ của tui.

Có một lần tình cờ thấy một viên bi trong vắt màu xanh của đứa cháu nào làm rơi rớt trong vườn, tui cầm lên săm soi để nhìn thấy bao nhiêu hình ảnh trẻ thơ trong đó, rất đẹp, rất hồn nhiên, rất trong sáng, thanh tao và dĩ nhiên không có tiếng khóc- vì lì!

Phượng Trần

PHƯƠNG TRAN OI ,
DOC TRUYEN CON KE MA RAT THICH VI LOI KE CHUYEN RAT SONG DONG , LOI VAN MOC MAC  KHONG LAM DANG MA LAM CHO DOC GIA VAN THICH THU THEO DOI.
CON NEN TIEP TUC VIET TRUYEN ROI GUI VAO DAY CHO CAC THAN HƯU VA MA THƯƠNG THUC.
MA CAM ON CON DA TRO LAI VOI MA VAN GIA TRANG
MA VAN
Back to top
« Last Edit: 27. Jul 2020 , 12:06 by ngo_thi_van »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #815 - 28. Jul 2020 , 05:24

ngo_thi_van wrote on 27. Jul 2020 , 12:05:
PHƯƠNG TRAN OI ,
DOC TRUYEN CON KE MA RAT THICH VI LOI KE CHUYEN RAT SONG DONG , LOI VAN MOC MAC  KHONG LAM DANG MA LAM CHO DOC GIA VAN THICH THU THEO DOI.
CON NEN TIEP TUC VIET TRUYEN ROI GUI VAO DAY CHO CAC THAN HƯU VA MA THƯƠNG THUC.
MA CAM ON CON DA TRO LAI VOI MA VAN GIA TRANG
MA VAN

Thưa Mạ,

Con cám ơn Mạ đã đọc và khen cũng như khuyến khích con tiếp tục viết.

Lâu rồi con mới vào D Đ viết bài, con hơi lọng cọng một chút Cheesy , con chưa đưa hình lên đuợc vì phải làm lại tài khoản Photobucket mới.

Con chúc Mạ và các Anh Chị luôn vui & khỏe.

Phượng Trần

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #816 - 28. Jul 2020 , 13:11

Phuong_Tran wrote on 28. Jul 2020 , 05:24:
Thưa Mạ,

Con cám ơn Mạ đã đọc và khen cũng như khuyến khích con tiếp tục viết.

Lâu rồi con mới vào D Đ viết bài, con hơi lọng cọng một chút Cheesy , con chưa đưa hình lên đuợc vì phải làm lại tài khoản Photobucket mới.

Con chúc Mạ và các Anh Chị luôn vui & khỏe.

Phượng Trần

PHƯƠNG TRAN OI ,
CON TRO LAI DAY LA MA VUI ROI. MONG ROI DAN DAN CAC THAN HƯU CUA DIEN ĐAN NAY SE TU HOI DONG DU NHU XUA.
MA VAN NHO DEN Đ.H. TAI VA NHUNG BAI THO RAT CAM DONG , NHO NGƯƠI CON TRAI NUOI DA YEU MENH...NHO TAT CA MOI NGƯƠI DA MOT THOI VAO DAY.
BAY GIO CHI CON KAHAT VA MA VAN THƯƠNG XUYEN " GAP GO HAM THU " NOI DAY VA THINH  THOANG CO ĐẬU ĐỎ ,NGỐ , PHÚ DE , TÒAN MA THOI .
BAY GIO THAY AI CUNG HAM FACE BOOK , ROI YOUTUBE , MA THI VAN THICH " THE GIOI " NAY HON.
MA VAN
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #817 - 28. Jul 2020 , 16:51

LỖI HẸN

Lâu quá từ khi cuộc chiến tàn
Anh không còn dịp để tham quan
Quê hương chiến tích hoài ghi dấu
Vết đạn quân thù đã phá tan

Anh người bại trận lệ hai hàng
Lìa quê xa nước đời phiêu bạt
Bỏ cả đại dương sóng ngút ngàn

Đã hứa cùng em lúc giặc tan
Đưa nhau thăm hết chốn non ngàn
Thăm rừng thăm núi thời binh lửa
Có bạn không may những gốc tràm

Anh bên thua cuộc đành sai hứa
Cúi mặt vui gì cái vẻ vang
Nhưng nếu cho anh thêm chọn lựa
Xung phong làm lại lính miền Nam

Kahat
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #818 - 28. Jul 2020 , 20:30

Lethikinhhoang wrote on 28. Jul 2020 , 16:51:
LỖI HẸN

Anh không còn dịp để tham quan
Quê hương chiến tích hoài ghi dấu
Vết đạn quân thù đã phá tan

Anh người bại trận lệ hai hàng
Lìa quê xa nước đời phiêu bạt
Bỏ cả đại dương sóng ngút ngàn

Đã hứa cùng em lúc giặc tan
Đưa nhau thăm hết chốn non ngàn
Thăm rừng thăm núi thời binh lửa
Có bạn không may những gốc tràm

Anh bên thua cuộc đành sai hứa
Cúi mặt vui gì cái vẻ vang
Nhưng nếu cho anh thêm chọn lựa
Xung phong làm lại lính miền Nam

Kahat

KAHAT OI
BAI " LOI HEN " HAY QUA !
CO TIN RANG NGƯƠI KIA CUNG SE HIEU MA KHONG TRACH !
CAM ON KAHAT DA CHO DOC.
CO VAN
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #819 - 29. Jul 2020 , 08:00

DỊCH TẦU BÙNG PHÁT

Bùng lên Đà Nẵng giờ lây nhiễm
Tưởng đã vượt qua thoát lưới trời
Nào hay giờ lại đầy nguy hiểm
Tại rước voi kia xéo mả người

Hàng hàng lũ lượt mong rời khỏi
Đà Nẵng gần như vỡ trận rồi
Cách ly giãn cách giờ chi phối
Đóng cửa cấm đường ở khắp nơi

Vì đâu đau khổ gây nên nỗi
Bởi kẻ bày mưu nhập lậu người
Kẻ đưa Trung Quốc vào trao đổi
Trái phép lây truyền đi khắp nơi

Liên tiếp nhiều người nhập cảnh lậu
Đường mòn, lối mở ngả biên cương
Mảng bè xuồng sẵn từng ngoài giấu
Vượt biển vào bờ nhiều ngã đường

Người Tầu nhập cảnh nhằm Đà Nẵng
Bởi đất nơi đây phát triển rồi
Biệt thự cao sang dành để sẵn
Thành khu tự trị chỉ Tầu thôi

Tổ chức nào gây giúp trái phép
Cho người Trung Quốc được tràn sang
Bàn tay quyền lực từ Trung Quốc
Hay giới cầm quyền ở Việt Nam

Những kẻ “rước voi dầy mà tổ”
Những ai “cõng rắn cắn gà nhà”
Vì tiền ham lơi gây đau khổ
Khiến dịch lan tràn khắp nước ta

Kahat
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #820 - 29. Jul 2020 , 16:25

Thưa Mạ,

Con gửi Mạ và Cả nhà đọc một bài thơ của anh Tài mà con đã giới thiệu lên Facebook của con cách đây 6 năm, nay FB nhắc lại :

Có một bài thơ dễ thương và hay đến  ... ngẩn ngơ , bình dị mà sâu sắc, mộc mạc mà thâm tình...của anh Đỗ Hữu Tài ( Thế Thôi , Tàn Phai ) xin gửi lên cả nhà đọc nha :

XIN CÂU TRẢ LỜI

Đố em trong lúc gió sương
Anh thường nghĩ ngợi nhớ thương điều gì
Đố em ai đã kiêu kỳ
Cho anh ngơ ngẩn đứng lì đợi trông
Đố em ai cứ nói " không "
Cho anh lẽo đẽo chờ mong tiếng " ừ "
Đố em ai vẫn chần chừ
Cho anh xuôi ngược lừ đừ đi theo

Đố em đường xá cong queo
Mà sao anh vẫn cố đeo đuổi hoài
Đố em nhìn dáng trang đài
Mấy ai gan dạ thở dài bỏ đi
Đố em trồng được cây si
Có ai hát khúc biệt ly vẫy chào
Đố em nghe giọng ngọt ngào
Hồn ai không lạc đường vào ngô nghê

Đố em tình thắm cơn mê
Ai không mộng mị ủ ê mong chờ
Đố em ai dám hững hờ
Khi tình hò hẹn đến giờ gặp nhau
Đố em duyên nợ trầu cau
Ai không mong muốn mau mau tới ngày
Đố em nghiã đẹp tình đầy
Ai không hạnh phúc xum vầy yêu đương

Đố em trên bến sông Tương
Thuyền nào không vượt trùng dương quay về
Đố em hạnh phúc tràn trề
Tình nào không ngọt cận kề ấm êm
Đố em những lúc về đêm
Ai cùng em sẽ ngồi xem sao trời
Đố em đi hết cuộc đời
Ai nhìn âu yếm nói lời yêu em ...

Đỗ Hữu Tài
(July 26- 2014 )
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #821 - 29. Jul 2020 , 20:16

Lethikinhhoang wrote on 29. Jul 2020 , 08:00:
DỊCH TẦU BÙNG PHÁT

Bùng lên Đà Nẵng giờ lây nhiễm
Tưởng đã vượt qua thoát lưới trời
Nào hay giờ lại đầy nguy hiểm
Tại rước voi kia xéo mả người

Hàng hàng lũ lượt mong rời khỏi
Đà Nẵng gần như vỡ trận rồi
Cách ly giãn cách giờ chi phối
Đóng cửa cấm đường ở khắp nơi

Vì đâu đau khổ gây nên nỗi
Bởi kẻ bày mưu nhập lậu người
Kẻ đưa Trung Quốc vào trao đổi
Trái phép lây truyền đi khắp nơi

Liên tiếp nhiều người nhập cảnh lậu
Đường mòn, lối mở ngả biên cương
Mảng bè xuồng sẵn từng ngoài giấu
Vượt biển vào bờ nhiều ngã đường

Người Tầu nhập cảnh nhằm Đà Nẵng
Bởi đất nơi đây phát triển rồi
Biệt thự cao sang dành để sẵn
Thành khu tự trị chỉ Tầu thôi

Tổ chức nào gây giúp trái phép
Cho người Trung Quốc được tràn sang
Bàn tay quyền lực từ Trung Quốc
Hay giới cầm quyền ở Việt Nam

Những kẻ “rước voi dầy mà tổ”
Những ai “cõng rắn cắn gà nhà”
Vì tiền ham lơi gây đau khổ
Khiến dịch lan tràn khắp nước ta

Kahat

KAHAT THÂN
CO CUNG VUA NGHE MOT NGƯƠI BAN O VIET NAM CHO HAY TIN DICH LAI BUNG PHAT MANH O VN.
THAT KHON NAN VA TOI NGHIEP CHO DAN  VIET MÌNH ! VI AI NEN NOI????
CO VAN
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #822 - 29. Jul 2020 , 20:26

Phuong_Tran wrote on 29. Jul 2020 , 16:25:
Thưa Mạ,

Con gửi Mạ và Cả nhà đọc một bài thơ của anh Tài mà con đã giới thiệu lên Facebook của con cách đây 6 năm, nay FB nhắc lại :

Có một bài thơ dễ thương và hay đến  ... ngẩn ngơ , bình dị mà sâu sắc, mộc mạc mà thâm tình...của anh Đỗ Hữu Tài ( Thế Thôi , Tàn Phai ) xin gửi lên cả nhà đọc nha :

XIN CÂU TRẢ LỜI

Đố em trong lúc gió sương
Anh thường nghĩ ngợi nhớ thương điều gì
Đố em ai đã kiêu kỳ
Cho anh ngơ ngẩn đứng lì đợi trông
Đố em ai cứ nói " không "
Cho anh lẽo đẽo chờ mong tiếng " ừ "
Đố em ai vẫn chần chừ
Cho anh xuôi ngược lừ đừ đi theo

Đố em đường xá cong queo
Mà sao anh vẫn cố đeo đuổi hoài
Đố em nhìn dáng trang đài
Mấy ai gan dạ thở dài bỏ đi
Đố em trồng được cây si
Có ai hát khúc biệt ly vẫy chào
Đố em nghe giọng ngọt ngào
Hồn ai không lạc đường vào ngô nghê

Đố em tình thắm cơn mê
Ai không mộng mị ủ ê mong chờ
Đố em ai dám hững hờ
Khi tình hò hẹn đến giờ gặp nhau
Đố em duyên nợ trầu cau
Ai không mong muốn mau mau tới ngày
Đố em nghiã đẹp tình đầy
Ai không hạnh phúc xum vầy yêu đương

Đố em trên bến sông Tương
Thuyền nào không vượt trùng dương quay về
Đố em hạnh phúc tràn trề
Tình nào không ngọt cận kề ấm êm
Đố em những lúc về đêm
Ai cùng em sẽ ngồi xem sao trời
Đố em đi hết cuộc đời
Ai nhìn âu yếm nói lời yêu em ...

Đỗ Hữu Tài
(July 26- 2014 )

PHƯƠNG TRAN OI ,
CAM ON CON DA CHUYEN BAI THO QUA HAY CUA CON TRAI NUOI CUA MA.
CUNG BUON CƯƠI , CON NUOI MA CHUA NUOI NGAY NAO VA CUNG CHUA DƯƠC GAP NGAY NAO  ! THE MA CUNG CO RAT NHIEU KY NIEM VOI NHAU. MA CUNG XEM TAI NHU CON RUOT CUA MA , CUNG NHU TUI CON DO.
NGƯƠI TINH CUA TAI BAY GIO RA SAO ROI NHI ?
MA  VAN

Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #823 - 30. Jul 2020 , 15:34

MỐI TÌNH KHÔNG HẸN
Thơ : Nguyễn Nhớ

Hạ về rồi đó sao ?
Phượng vươn hoa vẫy chào
Cơn gió hè hiu hắt
Ghế đá cũng buồn sao...

Nhớ trường nhớ bạn xưa
Biết kể mấy cho vừa
Hôm chia tay Nhỏ nói
Mắt nhoè bởi tại mưa...

Rời xa bỏ phố phường
Gác lại những tình thương
Theo non sông tiếng gọi
Anh xếp bút lên đường...

Bao năm dài đã trôi
Nhỏ thơ ngây lớn rồi
Anh cứ đi biền biệt
Nhỏ còn chờ mãi thôi...

Mối tình có hẹn đâu
Mà Nhỏ dạ u sầu
Bao người nay trở lại
Người lính trận tôi đâu?

27/7/2020

TIẾNG HÁT VE SẦU

Hè từ giã rồi sao
Lá vàng vẫy tay chào
Công viên buồn lặng lẽ
Chiếc ghế đá lạnh đau

Nhớ hoa phượng ngày xưa
Một thoáng tưởng như vừa
Hôm tan trường ai khóc
Rồi đổ thừa cơn mưa

Dìu nhau hết phố phường
Không thốt lời yêu thương
Ngại ngày mai rồi lỡ
Ai chờ ở cuối đường

Năm tháng dần dà trôi
Tiếng súng đã im rồi
Người đi không trở lại
Nhỏ chờ nữa hay thôi

Giờ đổ thừa vì đâu
Tiếng hát loài ve sầu
Nắng hè qua rất vội
Hồn ve giờ ở đâu

Kahat
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #824 - 30. Jul 2020 , 20:20

Lethikinhhoang wrote on 30. Jul 2020 , 15:34:
MỐI TÌNH KHÔNG HẸN
Thơ : Nguyễn Nhớ

Hạ về rồi đó sao ?
Phượng vươn hoa vẫy chào
Cơn gió hè hiu hắt
Ghế đá cũng buồn sao...

Nhớ trường nhớ bạn xưa
Biết kể mấy cho vừa
Hôm chia tay Nhỏ nói
Mắt nhoè bởi tại mưa...

Rời xa bỏ phố phường
Gác lại những tình thương
Theo non sông tiếng gọi
Anh xếp bút lên đường...

Bao năm dài đã trôi
Nhỏ thơ ngây lớn rồi
Anh cứ đi biền biệt
Nhỏ còn chờ mãi thôi...

Mối tình có hẹn đâu
Mà Nhỏ dạ u sầu
Bao người nay trở lại
Người lính trận tôi đâu?

27/7/2020

TIẾNG HÁT VE SẦU

Hè từ giã rồi sao
Lá vàng vẫy tay chào
Công viên buồn lặng lẽ
Chiếc ghế đá lạnh đau

Nhớ hoa phượng ngày xưa
Một thoáng tưởng như vừa
Hôm tan trường ai khóc
Rồi đổ thừa cơn mưa

Dìu nhau hết phố phường
Không thốt lời yêu thương
Ngại ngày mai rồi lỡ
Ai chờ ở cuối đường

Năm tháng dần dà trôi
Tiếng súng đã im rồi
Người đi không trở lại
Nhỏ chờ nữa hay thôi

Giờ đổ thừa vì đâu
Tiếng hát loài ve sầu
Nắng hè qua rất vội
Hồn ve giờ ở đâu

Kahat

KAHAT THÂN ,
NHUNG BAI THO TA NHUNG KY NIEM GIUA HAI NGƯƠI TINH MA ROI KHONG GAP LAI DƯƠC NUA SAO MA DE THƯƠNG DEN THE ! 
THOI THI CHI CAU MONG NGƯƠI DI SE TRO LAI DE CHO " NHO " HET PHAI CHO MONG  !
CO VAN
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 53 54 55 56 57 ... 199
Send Topic In ra